Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

"Zanzibar: Kwanini Tunasaili Kipengele cha Katiba?" Majibu!

Discussion in 'KATIBA Mpya' started by Buchanan, Aug 19, 2010.

  1. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #1
    Aug 19, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Kuna Makala iliyoandikwa na aliyejiita Charles Kayoka kwenye Gazeti la Nipashe la tarehe 18/08/2010 kuhusu kichwa cha habari kama kilivyo hapo juu. Ukitaka habari zaidi bonyeza hapa.

    Hata hivyo napenda kujibu hoja alizotoa ndugu Kayoka kama ifuatavyo:

    Hapa ndugu Kayoka anajichanganya mwenyewe kwa kudai eti kuwa hakuna mgogoro wa Kikatiba huku akidai eti kwamba Katiba ya Jamhuri ya Muungano ndiyo yenye tatizo! Sasa Katiba hiyo inakuwaje na tatizo wakati hakuna mgogoro? Ndugu Kayoka pia ameshindwa kuona kama kuna mantiki ya kuwa na nchi huru ndani ya nchi nyingine ni kitu kisichowezekana! Uhuru wa nchi hiyo uko wapi wakati nchi iko ndani ya nchi nyingine (Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)?

    Kuwa na Katiba ya Zanzibar, Rais wa Zanzibar na bajeti ya Zanzibar hakumaanishi kwamba Zanzibar si sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ibara ya 34 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 inasema kwamba Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atatekeleza mambo yote ya Muungano na mambo yote yanayohusu Tanzania Bara. Kwa mantiki hiyo mambo yote yasiyo ya Muungano yanayoihusu Zanzibar yatatekelezwa na Rais wa Zanzibar. (Tazama Ibara ya 102 (1) ya Katiba ya JMT, 1977). Hapa tena mwandishi huyu anajikanyaga anapodai kwamba kabla ya Muungano Zanzibar ILIKUWA NCHI KAMILI. Sasa hivi ni nchi gani basi? Ukweli kwamba Zanzibar ilikuwa ni mwanachama wa UN imebaki historia na huwezi kuchukua historia hiyo na kuijengea hoja kwamba Zanzibar si sehemu ya JMT.

    Hii nayo ni historia kwamba Zanzibar ilikuwa ni nchi. Baada ya Muungano Zanzibar ikaacha kuwa nchi kamili huru bali ni sehemu ya JMT. Katiba ya Tanganyika kurekebishwa si tatizo kwani mambo hayo yalifanyika kwa makubaliano ya pande mbili ndio maana hakuna protest yoyote toka kwa viongozi wa Zanzibar juu ya mabadiliko hayo. Kumbuka kwamba Bunge pia lilikuwa na Wazanzibari.

    Sijui kwa nini mwandishi huyu anataka waandishi wenzake wajiulize maswali anayotaka yeye na si vinginevyo! Kwa nini hapendi tujiulize kwamba kwa nini tusiwe na "umoja kamili" kwa kuwa na Rais mmoja tu na Zanzibar ikabaki kuwa Mkoa kama vile Iringa? Hiyo si itaondoa ukabila zaidi kuliko ilivyo hivi sasa? Huko kurudi nyuma kunasababishwa na watu wachache ambao wanafikiri kwamba KUGAWANYIKA NDIO MAENDELEO! Wanathamini mipaka iliyowekwa na Wakoloni kuliko ile tuliyojiwekea sisi wenyewe!


    Hapa mwandishi hatoi sababu au Sheria ambayo inataka kwamba kabla ya kuungana lazima kuwe na mjadala! Au tuseme kabla ya kufanya jambo lolote la kitaifa lazima kuwe na mjadala! Ajiulize kwamba kabla ya Mapinduzi ya Zanzibar, 1964 kulikuwa na mjadala wowote? Si tumeshuhudia kwamba baadhi ya Wazanzibari akiwemo Seif mwenyewe alidai kwamba Mapinduzi ya Zanzibar yalikuwa ni "uvamizi?" Vivyo hivyo, Rais wa Zanzibar, Salmin Amour, aliingiza Zanzibar kwenye Jumuiya ya Nchi za Kiislam, OIC, bila kumshirikisha mwananchi yeyote wa Zanzibar, hatukuona malalamiko yoyote kutoka Zanzibar. Rais Mwinyi naye alitaka kuiingiza Nchi ya Tanzania bila kupitia kura za Maoni, hilo nalo kwa wapenda ushirikishwaji kutoka Zanzibar halikuwa tatizo kwao. Tatizo kwao ni Muungano! Mpaka sasa hatuoni kwamba kuna watu wanaojitokeza waziwazi kutaka mjadala kuhusu Mapinduzi ya Zanzibar, kama yalikuwa ni halali au la! Waliohoji kuhusu Muungano inategemeana walikuwa wanahoji kuhusu nini hasa! Sidhani kama Karume sasa hivi atamsikiliza mtu yeyote anayetaka Pemba ijitenge na Zanzibar. Kwa hiyo Nyerere naye hakutaka kusikiliza maneno hayo ya kihaini!

    Kuundwa kwa Muungano kwa haraka kulitokana na tishio la Sultani Jamshid kurudi baada ya Mapinduzi. Kumbuka kwamba Serikali ya Zanzibar haikuwa na Jeshi imara la kuweza kupambana na Sultani ambaye aliikalia Zanzibar kwa miaka 100. Kwa hiyo ndio maana mjadala haukuwezekana. Kwa sasa hakuna sababu ya kurudi nyuma tena eti tuvunje Muungano kisha tuungane tena. Hayo ni mawazo potofu. Suala ni kuangalia kwamba tulikubaliana nini, kisha turekebishe pale ambapo tulisahau, kama kupo anyway!

    Hapa hakuna Chama kilichoingia makubaliano na chama kingine bali ni Marais ambao walipewa ridhaa na wananchi wao, walikaa na kuzungumzia kuhusu kuunganisha nchi zao. Naomba nikujulishe kwamba Sheria mama ndio Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 na si Makubaliano ya Muungano, kwa sababu Makubaliano ya Muungano yalikuwa ya muda (interim) hadi hapo Katiba Mpya itakapoundwa. Katiba Mpya ya Jamhuri ya Muungano iliundwa mwaka 1977 na ilijumuisha pia Makubaliano ya Muungano katika NYONGEZA YA KWANZA. Kipengele husika kinasema kama ifuatavyo: "During the period from the commencement of the union until the Constituent Assembly provided for in Article (vii) shall have met and adopted a Constitution for the united Republic (hereinafter referred to as the interim period) the united Republic shall be governed in accordance with the provisions of Articles (iii) to (vi)." Najua Professor Issa G. Shivji amewajaza ujinga baadhi ya watu, kwa maslahi yake binafsi, kudhani kwamba Hati za Muungano ziko juu ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977. (Niliwahi kuanzisha thread juu ya hili). Mtanisamehe wanafunzi wake mlioko humu, pamoja na mashabiki wa kuvunjika kwa Muungano, kama yeye (Shivji).

    Hapa namkumbusha tena mwandishi huyu kwamba Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 iko juu ya Makubaliano ya Muungano ambayo yalikuwa ya muda (interim) kabla ya kuundwa kwa Katiba hiyo. Kama Wazanzibari walikuwa wanataka mjadala juu ya Muungano wangesema hivyo badala ya kukimbilia "kujitangazia uhuru" kisha baadaye kutaka tufuate yale ambayo tayari walishaamua kupitia Baraza la Wawakilishi. Tukiwafuata watakavyo, watabadilisha kipengele kingine halafu wanapiga kelele kwamba badilisheni Katiba ya Muungano simply kwa sababu wao wamebadili Katiba yao. Mwisho wa siku hatutakuwa na Muungano bali ni state of anarchy!
     
  2. Anyisile Obheli

    Anyisile Obheli JF-Expert Member

    #2
    Aug 20, 2010
    Joined: Dec 13, 2009
    Messages: 3,294
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    safi sana naona kama ataona hiyo kitu uvlivyomjibu basi ataelimika zaidi,
    tatizo waandishi wa mashairi ya taarabu, wanataka kujifanya wachambuzi wa mambo ya katiba
     
  3. Black Jesus

    Black Jesus JF-Expert Member

    #3
    Aug 20, 2010
    Joined: Mar 7, 2008
    Messages: 258
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Asie elewa Maana Usimwambie Maana ukimwabia maana atasema unamtukana .
     
  4. Nguruvi3

    Nguruvi3 Platinum Member

    #4
    Aug 20, 2010
    Joined: Jun 21, 2010
    Messages: 11,004
    Likes Received: 4,296
    Trophy Points: 280
    Kuna mwandishi wa Raia mwema ameeleza ni jinsi gani wznz wamekuwa wanatumia maneno kujikanyaga. Eti kubadilisha katiba kwa mlango wa uani ni kuimarisha muungano. Kama ulivyoeleza hapo juu, ni jambo la kusikitisha kuwa znz wafanye mabadiliko ya katiba halafu ile ya muungano ifuate wanayotaka.
    Imekuwa kana kwamba bila znz bara haiwezi kujiendesha. Ni kwa upuuzi huu ndio maana wamekuwa na kauli za koti likikubana.., mara tusipofanyiwa hivi tunajitoa katika muungano n.k. Lile la mafuta sasa halina nguvu maana ndio kilikuwa chanzo cha kuvunja muungano. Halina nguvu baada ya kusikia Mtwara na L.Tanganyika yapo.

    Watanganyika wamechoka na wanataka kwenda mbele, wznz wameulizwa sana swali moja, JE mnataka muungano au mumeuvunja?? Hawsemi, wanajiumauma.
    Serikali tatu ni mzigo kwa bara na hiyo slogan wabara wanasema hapana, ni njia ya wznz kutaka ubara kwenye mafao!
    Je,wznz lini mtaomba kura ya maoni kuhusu muungano? wabara hawana haja ya kura ya maoni kwa vile kuwepo muungano ni jambo jema, lakini ukivunjika hawana cha kupoteza. Na kama kipo cha kupoteza Wazanzibar tuambieni ni kipi hicho?
     
  5. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #5
    Aug 20, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Fafanua ndugu!
     
  6. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #6
    Aug 20, 2010
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,007
    Likes Received: 859
    Trophy Points: 280
    Hivi katiba ya Zanzibar ni mojawapo ya mambo ya muungano? Nadhani watu (hasa sisi watanganyika!) mara nyingi tunasahau kuwa muungano wetu ni kwa baadhi ya mambo tu!
     
  7. LeopoldByongje

    LeopoldByongje JF-Expert Member

    #7
    Aug 20, 2010
    Joined: Apr 28, 2008
    Messages: 373
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Mwandishi wa makala hiyo ni wale ambao JK aliwaita Makanjanja. Unaona kabisa huyu anaandika kwa kutumia kifua na si akili. Anashindwa kutofautisha MUUNGANO na SHIRIKISHO. Na naona wengi hawana weledi wa jambo hilo. Katika Muungano tunapata Jamhuri ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar yenye nia kwa Ufupi TAN - ZAN - IA. Kihistoria hizi zilikuwa nchi mbili huru ambazo ziliamua kuungana na kuwa nchi moja na si shirikisho. Sasa wafahamu kuwa wanaporejea neno Jamhuri katika ufafanuzi wa nchi ya Zanzibar wanamaanisha kuwa nchi ya Tanzania inakufa; na zinarejeshwa Zanzibar na Tanganyika. Hili uhitaji kuwa mwanasheria kulifahamu. Hii ni simple logic. Sasa hapa ndipo kuna tatizo. Na hata uchaguzi wa oktoba 2010 una utata na katika mazingira haya ni batiri. Maana wananchi wa nchi ya Zanzibar hawawezi kumchagua mbunge au Rais ambaye atatumikia Tanzania bara (yaani Tanganyika). Kumbuka kimantiki baada ya kuwa na Nchi ya Zanzibar, huwezi tena ukawa na nchi ya Tanzania ( nchi mbili kwa wakati mmoja). Jambo hili ni zito na utambuzi wake ndio unatuonyesha kuwa watawala wetu hata nchi wanayoiongoza na Katiba waliyokula kiapo kuilinda hawavifahamu. Hapa kuna suala la Legitimacy na Legality. Kisheria Baraza la Wawakilishi linaweza kubadili kipengele chochote cha Katiba ya Zanzibar lakini hawana mamlaka ya kufuta au kubadili Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. kufanya hivyo ni kuvunja Katiba . Jambo ambalo mwandishi wa makala ya gazeti hilo anajaribu kulisaili wakati akifikiri kuwa analitolea ufafanuzi.
     
  8. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #8
    Aug 20, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Ni kweli Katiba ya Zanzibar in itself si suala la Muungano per se lakini baadhi ya mambo ya Muungano yako kwenye Katiba ya Zanzibarna ya Muungano eg kwamba Zanzibar ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na sio "nchi kamili huru," Mahakama ya Rufani, etc.
     
  9. LeopoldByongje

    LeopoldByongje JF-Expert Member

    #9
    Aug 20, 2010
    Joined: Apr 28, 2008
    Messages: 373
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Ziliungana nchi mbili na kuwa nchi moja. Kiutawala kuna mambo ya Muungano na yasiyo ya muungano. Hapo uliwekwa utaratibu wa kuyahudumia kwa kuwa kuunda Serikali ya Baraza la Mapinduzi kwa upande wa iliyokuwa nchi ya Zanzibar na Upande wa iliyokuwa nchi ya Tanganyika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa ufupi baada ya Muungano Zanzibar iliongozwa Baraza la Mapinduzi kwa masuala ambayo si ya Muungano; na hadi leo na Serikali hiyo kujulikana kama Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ). Lakini pia kwa masuala hayo Kuliwekwa Baraza la Wawakilshi kutunga Sheria. Kwa utaratibu huo haikumaanisha na hata leo haimaanishi kuwa na vyombo hivyo basi ni kuwa na Uhuru wa kijamhuri. Naona tafsiri zinazotolewa na viongozi wetu hasa kwa upande wa Zanzibar japokuwa kwa jazba na ukali zinatupotosha na haziitakii mema Tanzania. Machoni mwa Wazanzibari walio wengi na ambao wamezaliwa ndani ya Tanzania (Maana wakati wa Muungano Zanzibar ilikuwa na watu takriban laki tatu, wengi wao wameishatangulia mbele ya Haki) inaonekana kuwa kuna Nchi ya Zanzibar na Nchi ya Tanzania. Hili ni tatizo kubwa na ni matokeo ya upotoshaji uliofanywa kimakusudi. Lakini nataka niwasifu waasisi wa mkanganyiko huu kwa kufanya "timing" nzuri ya kura za Maoni kuhusu uundwaji wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar. Maana hata watawala wetu hawawezi kulisemea la kuvunja katiba kwa kuchelea kuwa mataifa makubwa wataona kuwa kuna njama za kupinga hoja ya Serikali ya umoja wa kitaifa. Hapa kunaitajika wapambanuzi waweze kutofautisha nia njema ya Kuunda Serikali ya Umoja wa kitaifa na nia mbaya ya kuvunja muungano.
     
  10. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #10
    Aug 20, 2010
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,007
    Likes Received: 859
    Trophy Points: 280
    So kisheria Zanzibar wanaweza kubadili katiba yao kadri wapendavyo. Katiba ya Zanzibar haiwazuii kufanya hivyo! Zanzibar inayo sovereignty kwa mambo yasiyo ya muungano.
     
  11. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #11
    Aug 20, 2010
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,007
    Likes Received: 859
    Trophy Points: 280
    Ni kweli BLW haliwezi kubadili katiba ya JMT na ninavyojua hawajafanya hivyo!
     
  12. LeopoldByongje

    LeopoldByongje JF-Expert Member

    #12
    Aug 20, 2010
    Joined: Apr 28, 2008
    Messages: 373
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Kwa kubadili kipengele kinachohusu Masuala ya Muungano ambacho kinakinzana na Kipengele cha jambo hilo katika Katiba ya JMT tayari wameingilia mamlaka ambayo si yao. Hapo kuna Tatizo. Kisheria Katiba ya zanzibar inatokana na Katiba ya JMT. Kwa tafsiri ya haraka kipengele hicho cha Katiba ya Zanzibar ambacho kimefanyiwa mabadiliko kwa vile kinakinzana na Kipengele ndani ya katiba Mama basi kitakuwa "Null and Void"
     
  13. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #13
    Aug 20, 2010
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,007
    Likes Received: 859
    Trophy Points: 280
    Katika hili wameingilia mamlaka ya nani? Nilidhani wanayo 'mamlaka' kamili ya kubadili katiba yao.

    Kwa kuzingatia jibu la hapa juu, ingekuwa 'null and void' endapo BLW lingefanya mabadiliko hayo kwenye katiba ya JMT kwa sababu halina mamlaka hayo.
     
  14. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #14
    Aug 20, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Kama hawajavunja Katiba ya JMT, 1977 (wewe unatumia lugha kwamba hawajabadili) unafikiri kwa nini Wazanzibari wanataka Katiba ya JMT ibadilishwe iendane na mabadiliko ya 10 ya Katiba ya Zanzibar, 1984?
     
Loading...