Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Waziri Mkuu anatoka chama gani?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by masaiti, Oct 11, 2010.

  1. m

    masaiti Senior Member

    #1
    Oct 11, 2010
    Joined: Jun 16, 2008
    Messages: 197
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Wana JF, napenda kupata ufanuzi kuwa je waziri mkuu wa Tanzania anatoka katika chama chenye wabunge wengi bungeni au? Je Dr Slaa akishinda urais na ccm ikawa na wabunge wengi, je itamlazimu ateue waziri mkuu toka ccm ? Ambalo baadaye itamlazimu kuwa na serikali ya mseto kwani waziri mkuu naye anahusika kupanga baraza la mawaziri. Naomba ufafanuzi wa suala hilo.
     
  2. K

    Kilembwe JF-Expert Member

    #2
    Oct 11, 2010
    Joined: Aug 19, 2009
    Messages: 1,102
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    Kwa sasa katiba ya nchi inasema chama kinachoshinda ndio kinaunda serikali, so waziri mkuu atatoka chama kitakachoshinda!
     
  3. Rutashubanyuma

    Rutashubanyuma JF-Expert Member

    #3
    Oct 11, 2010
    Joined: Sep 24, 2010
    Messages: 61,413
    Likes Received: 491
    Trophy Points: 180
    Waziri mkuu hutoka chama chenye wabunge wengi bungeni na kama Chadema itakuwa na wabung wengo basi Chadema itatoa PM pia
     
  4. Mtende

    Mtende JF-Expert Member

    #4
    Oct 11, 2010
    Joined: Sep 27, 2010
    Messages: 3,982
    Likes Received: 232
    Trophy Points: 160
    ni sahihi kabisa
     
  5. M

    Miruko Senior Member

    #5
    Oct 11, 2010
    Joined: Feb 8, 2008
    Messages: 166
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    SEHEMU YA TATU

    WAZIRI MKUU, BARAZA LA MAWAZIRI

    NA SERIKALI





    Waziri Mkuu



    51.-(1) Kutakuwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano

    atakayeteuliwa na Rais kwa kufuata masharti ya ibara hii na

    ambaye kabla ya kushika madaraka yake ataapa mbele ya Rais

    kwa kiapo kinachohusika na kiti cha Waziri Mkuu kitakachowekwa

    na Bunge.



    (2) Mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile ndani ya siku

    kumi na nne, baada ya kushika madaraka yake, Rais atamteua

    Mbunge wa kuchaguliwa kutoka katika Jimbo la Uchaguzi

    anayetokana na chama cha siasa chenye Wabunge wengi zaidi

    Bungeni au kama hakuna chama cha siasa chenye Wabunge

    wengi zaidi, anayeelekea kuungwa mkono na Wabunge walio

    wengi kuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano, naye hatashika

    madaraka hayo mpaka kwanza uteuzi wake uwe umethibitishwa

    na Bunge kwa azimio litakaloungwa mkono na kura za Wabunge

    walio wengi.

    (3) Bila ya kuathiri masharti mengineyo ya Katiba hii, Waziri

    Mkuu atashika kiti cha Waziri Mkuu hadi(

    a) siku ambapo Rais mteule ataapa kushika kiti chake;

    au

    (b) siku ambapo atafariki dunia akiwa katika madaraka; au

    (c) siku atakapojiuzulu; au

    (d) siku Rais atakapomteua Mbunge mwingine kuwa

    Waziri Mkuu; au

    (e) atakapoacha kushika kiti cha Waziri Mkuu kwa mujibu

    wa masharti mengineyo ya Katiba hii.
     
  6. Bongolander

    Bongolander JF-Expert Member

    #6
    Oct 11, 2010
    Joined: Jul 10, 2007
    Messages: 4,880
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135

    Mkumbuke kuwa waliotunga katiba hii, walijua kuwa CCM itaendelea kushika madaraka wakati wote. Ni katiba ambayo inalenga kumpa nguvu anayekuwa mshsindi wa urais. Bado imekaa kwa mtindo wa "winner takes all", lakini opposition wakiwa na zaidi ya wabunge nusu bungeni kivitendo wao ndio watakuwa serikali na Rais atakuwa msindikizaji tu. Tusiishie kuangalia PM tu, tuiangalia katiba kwa ujumla wake.
     
  7. m

    masaiti Senior Member

    #7
    Oct 11, 2010
    Joined: Jun 16, 2008
    Messages: 197
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Nakushuku sana Miruko kwa ufafanuzi wa kikatiba uliotupa.
    Hivyo kuna uwezekano wa serikali ya mseto kuundwa iwapo Dr Slaa akishinda urais na ccm ikawa na wabunge wengi, kwani kulingana na katiba waziri mkuu inatakiwa atoke chama chenye wabunge wengi (ccm), au JK akishinda urais na chadema ikawa na wabunge wengi, basi waziri mkuu ni lazima atoke chadema.
     
  8. W

    WildCard JF-Expert Member

    #8
    Oct 11, 2010
    Joined: Apr 22, 2008
    Messages: 7,451
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Mnayabeza maoni Synovate, REDET, vyombo vya DOLA na Daily News? Uchaguzi TZ ni kama vile umeshaisha! WM ni Pinda, Spika ni Lowasa, SS ni waziri wa KATIBA na Sheria. Wanasubiri kuapa tu.
     
  9. Rugaijamu

    Rugaijamu JF-Expert Member

    #9
    Oct 11, 2010
    Joined: Jul 10, 2010
    Messages: 2,468
    Likes Received: 51
    Trophy Points: 145
    katiba ya jmt hairuhusu!
     
  10. Jile79

    Jile79 JF-Expert Member

    #10
    Oct 11, 2010
    Joined: May 28, 2009
    Messages: 8,754
    Likes Received: 104
    Trophy Points: 145
    tusaidieni waelewa!
     
  11. TUKUTUKU

    TUKUTUKU JF-Expert Member

    #11
    Oct 11, 2010
    Joined: Sep 14, 2010
    Messages: 11,849
    Likes Received: 34
    Trophy Points: 145
    Mnayabeza maoni Synovate, REDET, vyombo vya DOLA na Daily News? Uchaguzi TZ ni kama vile umeshaisha! WM ni Pinda, Spika ni Lowasa, SS ni waziri wa KATIBA na Sheria. Wanasubiri kuapa tu.
    Wildcard!unashangaza sana,siku hizi mnapanga tuu matokeo mezani?au hakuna uchaguzi?nguvu hiyo umeipata wapi?Au ndiyo ule mpango wa CCM na NEC kuchakacua matokeo?
     
  12. Gsana

    Gsana JF-Expert Member

    #12
    Oct 11, 2010
    Joined: Aug 28, 2010
    Messages: 4,065
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 145
    Nashukuru kwa swali la kisayansi. Uteuzi wa Waziri mkuu utakuwa mgumu kama chadema ikipata wabunge wengi na rais akatoka chama tofauti. Ila kwa msimamo wa chadema kutoa katibatmpya ili alitakuwa tatizo tena. Rais mpya dr.SLAA ameliona sana suala ilo ndo kaamua kuaidi katiba mpya kuwakomboa maskini. Mbowe au Zitto kama si waziri mkuu wa kwanza m/mke dada Halima Mdee atafaa kukaa pale, mama Kaiula awe Tamisemi, Tundu lisu waziri wa sheria, Mnyika Mambo ya nje, ndesamburo Waziri wa fedha,Marando chief Justice, ulinzi chibuda, maliasili Ana komu,...CHADEMA IKO kamili asikwambie mtu. Wito kwa dr. SLAA japo umemtaja dr. Jakaya kikwete kwenye first 11 ya mafisadi,nakuomba uingiapo ikulu umwache huru aweze kukuonesha maficho ya majasusi wa rasilimali za Taifa. Ikumbukwe kuwa kuna kinga kwa rais kikatiba, awapo na anapomaliza muda wake. Mola aingoze nuru ya chadema,akina Sheikh yayah washindwe kwa nguvu zao za giza.
     
  13. M

    Mkandara Verified User

    #13
    Oct 11, 2010
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Kumbuka tu moja - Winner takes all!
     
  14. Xuma

    Xuma JF-Expert Member

    #14
    Oct 12, 2010
    Joined: Jul 14, 2010
    Messages: 616
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    Zito waziri wa nishati na madini
     
Loading...