Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wazee wa lugha: SIJAMBO

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Husninyo, Mar 30, 2011.

  1. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #1
    Mar 30, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    Wazee wa lugha, unapoulizwa 'hujambo' huwa unajibu 'sijambo'.
    Hiyo inamaanisha upo mzima hakuna tatizo.
    Vipi kama kuna tatizo?
    Kuna kinyume cha sijambo? Neno lenyewe naliona kama lipo kwa kinyume tayari.
     
  2. P

    Prime Dynamics JF-Expert Member

    #2
    Apr 9, 2011
    Joined: Dec 30, 2010
    Messages: 521
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35
    Duh! man, hakuna kinyume cha sijambo. mimi nadhani umejaribu kutenganisha "si-jambo" ukitenganisha inaleta maana tofauti.
     
  3. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #3
    Apr 9, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    kiswahili huwa tunatamka hvyo hvyo. Hata vitabu vinaandika sijambo.
    Hujambo mtoto mzuri, unajibu ' sijambo shkamoo'.
     
  4. itnojec

    itnojec JF-Expert Member

    #4
    Apr 9, 2011
    Joined: Mar 31, 2011
    Messages: 2,171
    Likes Received: 197
    Trophy Points: 160
    si-jambo, yaani hamna maneno, yaani salama, yaani shwari.
     
  5. RedDevil

    RedDevil JF-Expert Member

    #5
    Apr 9, 2011
    Joined: Apr 30, 2009
    Messages: 1,893
    Likes Received: 298
    Trophy Points: 180
    Mikorogano mingine hii! Mi nimeamua kulipotezea tu hili neno!! nalitumia inapobidi lakini huwa halipambi kiswahili changu kabisa.
     
  6. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #6
    Apr 9, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    kama sio shwari hakuna neno moja litakaloelezea hiyo hali?
     
  7. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #7
    Apr 9, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    unatumia neno gani badala yake unapouliza hujambo?
     
  8. TONGONI

    TONGONI JF-Expert Member

    #8
    Apr 14, 2011
    Joined: Feb 18, 2011
    Messages: 1,024
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Unapoulizwa hujambo na kama huna-jambo ndio unajibu sijambo,na kama una jambo,kwa mfano unaumwa utajibu,naumwa! au wakati mwingine mtu anajibu,aah wapi bwana hivyo hivyo sijambo ya kiswahili.
     
  9. N

    Nonda JF-Expert Member

    #9
    Apr 14, 2011
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,853
    Likes Received: 1,162
    Trophy Points: 280
    Husninyo,

    Hujambo ya kiswahili inatumika kukuuliza hali yako.
    Una hali gani? pia inaweza kuwa ni njia ya kukuuliza; una tatizo lolote?

    Huyu mchangiaji ameiweka vizuri sana hapa.
    Sasa unapoulizwa ,hujambo? unajibu vile ulivyo. kama ..sijambo...naumwa...nina njaa. sijisikii vizuri, sina hela.

    kwa tafsiri ya neno kwa neno ni kuwa...hujambo? maana yake Una jambo?
    sijambo....sina jambo
    sasa kama una jambo basi unamueleza huyo muulizaji jambo ulilonalo, au jambo lililokusibu, linalokusumbua..
     
  10. N

    Nonda JF-Expert Member

    #10
    Apr 14, 2011
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,853
    Likes Received: 1,162
    Trophy Points: 280
    Kipo kinyume chake lakini huwa kinahitaji maelezo au ufafanuo wa hilo jambo lenyewe.
    kama ni kinyume tu ni hivi:-
    Sijambo ---- Nijambo inamaanisha Nina jambo.


    Una jambo...sina jambo
    Hujambo ...Sijambo au nijambo.
     
  11. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #11
    Apr 14, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    hiyo nijambo inaleta maana ingawa sijawahi kuitumia wala kumsikia mtu.
    Mara nyingi hata sehemu zenye matukio kama msiba, ukiwauliza hamjambo watakujibu hatujambo baada ya hapo ndio utapewa habari za msiba.
     
  12. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #12
    Apr 14, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Sina ujambo.
     
  13. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #13
    Apr 15, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    hivyo eeh!
     
  14. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #14
    Apr 15, 2011
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    Hujambo ni maamkizi tu na mara nyingi hujibiwa sijambo. Kiheshima, kiutamaduni na kimaadili hata kama mtu anaumwa taabani ukimwuliza "hujambo" atajibu "sijambo".
    Lakini kwa kawaida maamkizi yetu hayaishi hapo tu, mengine mengi hufuata. Mfano:
    A: Hujambo Ninyo?
    Ninyo: Sijambo
    A: Vipi watoto/jamaa/ nyumbani, hawajambo?
    Ninyo: Hawajambo
    A: Hali yako?
    (Sasa hapa kama Ninyo anaumwa au ana shida ndo ataanza kuzungumza juu ya hali yake).

    Kuhusu kinyume cha "hujambo", ingawaje inatumika mara chache sana hasa baina ya watu wenye ukaribu mkubwa, hutamka "Ah mwenzangu, "sina hujambo" yoyote. Hapo tarajia msululu wa magonjwa au matatizo yake.
     
  15. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #15
    Apr 15, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    Mammamia nimekusoma.
     
  16. N

    Nonda JF-Expert Member

    #16
    Apr 15, 2011
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,853
    Likes Received: 1,162
    Trophy Points: 280
    Huyu atakuwa anatumia.....Mambo? jibu ni poa kama mambo mazuri,safi. Na nuksi tu kama mambo si shwari
     
  17. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #17
    Apr 15, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    hahahaha! Au shwari, barida, shkopa, mzuka, neto, shwanga!
    Hapo mambo yamenyooka. Lol!
     
  18. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #18
    Apr 16, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Mkuu ebu fafanua hii kitu.
     
  19. Silas Haki

    Silas Haki JF-Expert Member

    #19
    Apr 16, 2011
    Joined: Oct 18, 2010
    Messages: 368
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Walioliingiza neno hilo tokea mwanzo walifanya makosa kwani walitakiwa kuangalia sarufi ya kiswahili na kanuni zake. Neno lolote hata kama ni la kukopa ni lazima likubali kunyumbulika kwa kutumia viambishi awali na tamati. Pia, viambishi vikanushi kama si-jambo na hu-jambo vinaenda kinyume kabisa na unyambulikaji wa maneno ya Kiswahili.
    Nilikuwa napita kuona kuna nini huku lakini nimbaini kumbe ndiko kwenye fani yangu, tupo pamoja
     
  20. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #20
    Apr 24, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    zina maana moja na hayo mengine.
     
Loading...