Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Watanzani tuna uelewa zaidi wa kiingereza?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by fikirini, Jul 7, 2011.

  1. fikirini

    fikirini Senior Member

    #1
    Jul 7, 2011
    Joined: May 24, 2011
    Messages: 114
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Binafsi huwa naumia sana na kujiuliza maswali mengi, ukichunguza karibu maeneo yaliyomengi hasa ya kibiashara utakuta huduma husika imetambulishwa kwa kiingereza mbaya zaidi kiingereza chenyewe cha kukosea....mf: hair cutting saloon badala ya hair cutting salon., kamgahawa tu unakuta kanaitwa hotel, inn..kweli wanajua maantiki ya maneno haya ya kiingereza? watu wengi wamekuwa wanakwama kutambua huduma fulani inapatikana wapi kutokana na lugha iliyotumika, juzi jamaa kaenda kuulizia paracetamol kwenye duka la autoparts!
    Taabu yote hii ya nini, wakati tuna lugha yetu ya kiswahili maridhawa kabisa
    Nawasilisha kwa masikitiko
     
  2. S

    Senior Bachelor Member

    #2
    Jul 8, 2011
    Joined: Mar 23, 2011
    Messages: 86
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Kweli kabisa mkuu. kama ulivyosema wanaandika:

    Saloon badala ya salon
    Stationary badala ya Stationery
    Vitu vya hovyo hovyo vinapewa lebo za "hotel, inn, enterprise, company ltd, supermarket, etc"
    hahaha!

    Wateja wao ni waswahili toka kwa Tandale kwa Mtogole lakini utakuta wanaandika kwa hicho "kiingereza" chenye makengeza. Ulimbukeni tu.
     
  3. s

    shaliza Member

    #3
    Jul 11, 2011
    Joined: May 27, 2011
    Messages: 17
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    unajua ndugu yangu watu wanashindwa kutambua maeneo muhimu ya kutumia maneno haya mfano unakuta mtu kaandika chicken chips. baada ya kuandika( take away food) au unakuta mtu kaandika cafe hivi hawa watu nadhani wanatakiwa kwenda shule ili wakajifunze wasipotoshe lugha za watu.
     
  4. T

    The Priest JF-Expert Member

    #4
    Jul 11, 2011
    Joined: Dec 8, 2010
    Messages: 1,023
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Inatia aibu sana,pale tandale kwa mtogole,nliona "show shaini" badala shoe shine,kila daladala likipita unasoma,aibu hii mpaka lini?
     
  5. Vin Diesel

    Vin Diesel JF Gold Member

    #5
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 1, 2011
    Messages: 8,147
    Likes Received: 333
    Trophy Points: 180
    kwa kuharibu kiingereza hatujambo...utasikia watangazaji wa redio..ajali imetokea barabara ya mandela road.
     
  6. r

    rununu Member

    #6
    Jul 12, 2011
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    tatizo ni kutaka kila mtu anataka aonekane kuwa anaweza lugha ya kiingereza matokeo yake ni aibu. utasikia tangazo kwenya runinga "changamkia nafasi hii spesheli"
     
  7. r

    rununu Member

    #7
    Jul 12, 2011
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    halafu na wale wachanganya ndimi wananiudhi mimi!!!!
     
  8. m

    moghaka Senior Member

    #8
    Jul 30, 2011
    Joined: May 16, 2011
    Messages: 189
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Jamani wana jf kiingereza ni moja ya lugha inayozaa sana lugha nyingi nyingize zinazofanana kulingana na jamii husika na mazingira yaliyopo, sidhani kuwa ni makosa wala la kushangaza,, ndio maana utakuta pana nigerian english/ kenyan english/Indian english unapotokea sehemu tofauti yaweza tokea kuelewana kabisa kwenye baadhi ya matamushi na maandishi na ni matokeo ya matumizi dhaifu/mabovu ya kiingereza bila kuelewa,,, pana baadhi ya wataalam wanadai kwamba TZ inatumia na kuongea kiingeraza vizuri zaidi kuliko hata kenya,uganda JE UTAAMINI ? Unaweza kuhakikisha hapa ...http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_countries_by_English-speaking_population
     
  9. Kamkuki

    Kamkuki JF-Expert Member

    #9
    Jul 31, 2011
    Joined: Feb 1, 2011
    Messages: 1,055
    Likes Received: 74
    Trophy Points: 145
    Achana na lugha ya watu, mpaka waheshimiwa wanaingia mkenge kwenye mambo ya mikataba we acha tu!!
     
  10. LE GAGNANT

    LE GAGNANT JF-Expert Member

    #10
    Aug 6, 2011
    Joined: Jan 20, 2011
    Messages: 1,241
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    kiswahili cha chips ni viazi vya kukeketa.
     
  11. Vijisenti

    Vijisenti JF-Expert Member

    #11
    Aug 7, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 468
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 45
    Au unaweza kuita viazi vilivyotahiriwa!
     
  12. J

    JACADUOGO2. JF-Expert Member

    #12
    Aug 7, 2011
    Joined: Dec 13, 2010
    Messages: 931
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Watanzani kila sehemu aibu. Tumeamua kudumaza lugha yetu ya taifa (Kiswahili) bila sababu ya msingi!
     
  13. Roulette

    Roulette JF-Expert Member

    #13
    Aug 8, 2011
    Joined: Dec 15, 2010
    Messages: 5,618
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Hivi bora kuacha kabisa kingereza ao bora kuandika kwa kiingereza (ili tuweze kua competitive) alafu tutoe maelezo kwa kiswahili?
    ex: Beauty Salon (tunatoa huduma za kutengeneza nywele, kucha, ngozi na kadhalika)?
     
  14. MaxShimba

    MaxShimba JF-Expert Member

    #14
    Aug 9, 2011
    Joined: Apr 11, 2008
    Messages: 35,808
    Likes Received: 94
    Trophy Points: 145
    "Watanzani tuna uelewa zaidi wa kiingereza?" Hawa Watanzani ni watu wa wapi hawa?

    Mkuu, unahukumu wakati na wewe hata kuandika "Watanzania" ni tabu. Tutafika kweli? Soma kichwa cha mada.

    Maana, kule wanasema "were you at?" Huko hiyo sentensi ni kosa.
     
  15. MaxShimba

    MaxShimba JF-Expert Member

    #15
    Aug 9, 2011
    Joined: Apr 11, 2008
    Messages: 35,808
    Likes Received: 94
    Trophy Points: 145
    Tafuta makosa ya lugha hapo kwenye quote.
     
  16. Son of Africa

    Son of Africa JF-Expert Member

    #16
    Aug 9, 2011
    Joined: Jan 16, 2011
    Messages: 233
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Moja ya vigezo vya kuitwa ulimwengu wa tatu ni pamoja na uliyoyataja. Wewe mwenyewe wajua sheria za misosi? Wajua uma unakamatiwa mkono gani? Wajua kuku..nguruwe..na samaki ni nyama nyeupe? Na wajua kama inalika ikiambatana na white wine..divai nyeupe? Wajua iwapo nyama nyekundu i.e ng'ombe..mbuzi..etc inaondoka na redwine? Wajua kama misosi ina dishes nne? Soup....ya ngegere..beans et...wa pili starter...hii ni salad mazee...kachumbali kiaina....tatu main dish..yaani mlo kamili i.e chicken chips...nne....desert hii ni ice cream ama cake na kahawa chungu....iitwayo ESSPRESSO..ama CAPPUCINO mapovu ya maziwa moto na kahawa ndani yake. Je wajua suits zina majina? Wedding..dinner suit nk. Unazo? Unazitambuaje? Consults wauza pamba proffessionals sio maduka ya sharobaros sinza...hamna kitu hapo ni wajanja wajanja tu kutoka mbuguni na wakinga Iringa
     
  17. m

    mbongopopo JF-Expert Member

    #17
    Aug 9, 2011
    Joined: Jan 24, 2008
    Messages: 1,113
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    <br />
    <br />
    embu eleza vizuri juu ya hiyo chicken chips na take away food kwani kwa ulivyoandika haileti maana ya unavyotetea hoja
     
  18. r

    reina Member

    #18
    Aug 11, 2011
    Joined: Aug 11, 2011
    Messages: 42
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    uelewa wenyewe wa lugha yetu unafifia kwa kuathiriwa na lugha ya pili/tatu ya kiingereza. hiyo ya kusema "saloon" badala ya "salon' ni kutokana na kuwa incompetent kwenye lugha ya kiingereza.lakini tusilaumu pale mtu anapochanganya lugha tunaita "codemixing" au 'codeswitching'. hiyo inatokea automatically mtu akiwa na lugha zaidi ya moja.cha msingi ni kuelewa maana ya maneno na namna au mahali yanapotakiwa yatumike!
     
  19. VUVUZELA

    VUVUZELA JF-Expert Member

    #19
    Aug 11, 2011
    Joined: Jun 19, 2010
    Messages: 3,105
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    Anaye-promote huo ujinga ni Michuzi na mambo yake ya "Brekin Neuzi"
     
Loading...