Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Warombo,Wamachame,Wakibosho si wachagga

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Makupa, Dec 15, 2011.

  1. M

    Makupa JF-Expert Member

    #1
    Dec 15, 2011
    Joined: Apr 11, 2011
    Messages: 2,714
    Likes Received: 44
    Trophy Points: 145
    Kutokana na utafiti wangu niliofanya mkoani kilimanjaro nimegundua ya kwamba mkoa wa kilimanjaro una makabila tofauti si chini ya saba kama ifuatavyo:wapare,wagweno,warombo,wamachame,wakibosho,wasiha,wachagga(vunjo),na wakahe.Kilichonisaidia kwenye tafiti yangu na kugundua kuwa watu wa vunjo ndio wachagga ni kwamba wanaongea lugha moja na tamaduni yao ni tofauti kabisa na hayo makabila mengine,na ikumbukwe ya kwamba jamii inaweza kujitambulisha ya kuwa wao ni kabila moja pale tu ambapo jamii husika wanaongea lugha moja na tamaduni yao ni moja.
    Nawasilisha
     
  2. Azimio Jipya

    Azimio Jipya JF-Expert Member

    #2
    Dec 15, 2011
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 3,369
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Unaonaje hii ... Kilimanjaro hakuna wachagga, wako kwa majina uliyoyatoa ... hata hao uliowaita wachagga ni wa Vunjo! ... Cha msingi wote ni Watanzania!
     
  3. PrN-kazi

    PrN-kazi JF-Expert Member

    #3
    Dec 15, 2011
    Joined: Feb 5, 2011
    Messages: 2,846
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 135
    Wachaga maanake ni muunganiko wa makabila zaidi ya manne yenye lugha tofauti zenye ufanano wa karibu na yanayopatikana katika mkoa mmoja wa kasikazini.
     
  4. aspen

    aspen JF-Expert Member

    #4
    Dec 15, 2011
    Joined: Jul 13, 2011
    Messages: 504
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    kuna wanarumu pia ambao mmachame haambulii hata neno moja kuna wengine kiruuuuuu ni tusi wengine ni mshangao kuhusu wagweno ni wapare sema wanabana pua
     
  5. Ibrah

    Ibrah JF-Expert Member

    #5
    Dec 15, 2011
    Joined: Mar 22, 2007
    Messages: 2,709
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Kwa mtazamo wako Makupa si hao tu bali kuna wa-Uru na wa-Old Moshi. Ni vizuri utambue kuwa si Wachaga tu Makabila yote ya vikabila vidogo vidogo ndani yake (clans) ambavyo huwa kuna tofauti hata za baadhi ya maneno.
    Ukitoka hapo Makupa, utakuta hakuna Wakristo basi, bali WaRc, Walutheri, Waanglikana, Wasabato, nk
     
  6. n

    nkundaruwa Member

    #6
    Dec 15, 2011
    Joined: Dec 3, 2011
    Messages: 28
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mi nadhani tukiwaondoa hao Watani zetu, wengine wote (Warombo, Wavunjo, Waold Moshi, Wauru, Wamachame, Wanarumu, Wasiha na Wakibosho) ni WACHAGGA. Kinachotutofautisha ni DIALECTS!
    Kila jamii moja ilipokuwa inatenganishwa na nyingine na labda msitu mnene, mto mkubwa, bonde, mlima n.k, hapo huzaliwa dialect mpya ambayo si tofauti sana na Lugha Mama.
    Hata desturi na mila zinafanana sana. Tofauti ni ndogo kati ya sehemu na sehemu zinazotenganishwa na mto, misitu au milima
     
  7. PrN-kazi

    PrN-kazi JF-Expert Member

    #7
    Dec 15, 2011
    Joined: Feb 5, 2011
    Messages: 2,846
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 135
    nkundaruwa; upo karibu na ukweli, ngoja tuendelee na utafiti.
     
  8. Filipo

    Filipo JF-Expert Member

    #8
    Dec 15, 2011
    Joined: Jan 6, 2011
    Messages: 9,314
    Likes Received: 156
    Trophy Points: 160
    Duh! Kaaz kwel kwel! Kumbe mimi si mchaga!
     
  9. Safety last

    Safety last JF-Expert Member

    #9
    Dec 15, 2011
    Joined: Mar 24, 2011
    Messages: 4,193
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Huyu makupa si ulisema Unawachukia wachaga!
     
  10. N

    NYAGI DRY JF-Expert Member

    #10
    Dec 15, 2011
    Joined: Sep 10, 2011
    Messages: 294
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    wakahe unawajua? Kakabila flan kadogo sana,ndo nitokako mie,sifa yao kubwa ni uchawi,though cjawah kushuhudia bali naambiwa,wanaishi tambarare sana na sikule miliman!
     
  11. n

    nkundaruwa Member

    #11
    Dec 15, 2011
    Joined: Dec 3, 2011
    Messages: 28
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ndg Nyagi,
    Wakahe na Wauru naona ni kitu moja tu.
    Yale yalikuwa maeneo ya Wauru ya kulima. Wenyewe wanaita "nuka"; nahisi maana yake ni "porini".
     
  12. dwight

    dwight JF-Expert Member

    #12
    Dec 15, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 432
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Huo utafiti wako umepoteza muda!
     
  13. dwight

    dwight JF-Expert Member

    #13
    Dec 15, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 432
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Mnafiki hajifichi!
     
  14. M

    Makupa JF-Expert Member

    #14
    Dec 15, 2011
    Joined: Apr 11, 2011
    Messages: 2,714
    Likes Received: 44
    Trophy Points: 145
    Ndio nilisema hivyo nikiwa kama mrombo nachukia wachagga(vunjo) huwa wanajifanya kuwa ndio wasomi wa mkoa wa kilimanjaro
     
  15. B

    Beethoven JF-Expert Member

    #15
    Dec 15, 2011
    Joined: Jun 6, 2011
    Messages: 347
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Pamoja na kautafiti mwitu ulichofanya,bado kuna mambo mengi huelewi,endelea kujifunza kutoka kwa wadau kama alivyokueleza Nkundaruwa Dialects ndiyo point,kuwa na dialects tofauti hakufanyi kabila kuwa tofauti.Juu ya wakahe kutokana na simulizi za watu,wa-kahe ni kundi dogo lililotokana na watu waliokimbia kwao kutokana na kutengwa au kukimbia kwao kwa sababu mbalimbali wakaenda kuishi(kujificha)tambarare,ndio maana koo zao ni mchanganyiko utakuta koo za asili ya kibosho,old moshi,uru nk kutegemea alikimbia kutoka wapi.
     
  16. k

    kaeso JF-Expert Member

    #16
    Dec 15, 2011
    Joined: Mar 22, 2011
    Messages: 551
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Makabila mengi yanakuwa na vi-kabila vidogo vidogo ndani yake.
     
  17. S

    Stuxnet JF-Expert Member

    #17
    Dec 15, 2011
    Joined: Feb 12, 2011
    Messages: 1,012
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Si kweli hatuwezi kuwa na kabila lenye jina la Kiingereza 'Wa Old Moshi". No this is awkward na ni namna ya kuwadharau hao watu wanaotoka hapo. Labda mukiniambia wa Moshi ya Zamani nitakubali lakini hata munichune ngozi Old Moshi si kabila
     
  18. B

    Baba Collins JF-Expert Member

    #18
    Dec 15, 2011
    Joined: Sep 24, 2011
    Messages: 492
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Uko sawa mkuu.

    Dialects=Lahaja.
     
  19. Songambele

    Songambele JF-Expert Member

    #19
    Dec 15, 2011
    Joined: Nov 20, 2007
    Messages: 2,765
    Likes Received: 502
    Trophy Points: 280
    Wote hao wanatambulika na jamii zingine nje ya kilimanjaro kama wachagga sasa machame, kibosho, marangu au rombo ni udambu udambu (mbwe mbwe tu).
    Ndio maana nyerere alionya ubaguzi na dhambi zake
     
  20. S

    Stuxnet JF-Expert Member

    #20
    Dec 15, 2011
    Joined: Feb 12, 2011
    Messages: 1,012
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Mimi napinga kabila kuitwa wa old moshi, haiwezekani kwani Wakoloni wamekuja mwishoni mwa karne ya 18 na tayari kulikuwa watu wanakaa pale. Kiingereza kilikuja na ukoloni, kwa hiyo wape jina lolote wale watu lakini sikubali uwaite eti wa Old Moshi. Nakataa
     
Loading...