Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wanavyuo walipe madeni kwa kufundisha sekondari!

Discussion in 'Jukwaa la Elimu (Education Forum)' started by Kamundu, Feb 16, 2012.

  1. K

    Kamundu JF-Expert Member

    #1
    Feb 16, 2012
    Joined: Nov 22, 2006
    Messages: 1,915
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    Watanzania wenzangu inasikitisha sana kuona viongozi wetu wote serikali na upinzania kushidwakutatua matatizo ya elimu Tanzania. Inajulikana fika kwamba Tanzania kunatatizokubwa la walimu na inajulikana fika vilevile kwamba tunavijana wengi kwenyevyuo wanaochukua mikopo ya serikali na hawatailipa. Kama wote tunajua haya jeni kwanini wanavyuo wasifundishe mashuleni?. Wakali wa likizo wanavyuowanafanyanini wakati kazi hamna si bora wangefundisha shule za sekondariTanzania nzima na kusaidia taifa hata kama hawatalipa mikopo waliyopewa. Mradikama ulivyokuwa wa JK unatakiwa uletwe kwenye elimu kunusuru Tanzania. Shulezote hasa za binafsi zinafelisha wanafunzi kila mwaka lakini serikali badala yakutafuta suluhisho wamekuwa wakiacha kama vile hakuna kitu ambacho wanawezakufanya. Wapinzani nao wamekuwa ni watu wa kuongelea siasa kila siku bila kutoamawazo kama haya ambayo yatatusaidia kwa miaka mingi ijayo.
     
  2. Nyangomboli

    Nyangomboli JF-Expert Member

    #2
    Feb 16, 2012
    Joined: Nov 24, 2010
    Messages: 1,659
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Hivi kila mtu anaweza kufundisha djarasani bila kuwa na mafunzo ya kufundisha kwa kuwa tu ana elimu? Hilo ndiyo linatufikisha hapa tulipo na matokeo yetu.
     
  3. Nzowa Godat

    Nzowa Godat JF-Expert Member

    #3
    Feb 16, 2012
    Joined: Jun 15, 2011
    Messages: 2,534
    Likes Received: 87
    Trophy Points: 145
    Labda waanzishe vibanda vya tuition ambavyo vimezagaa kama vibanda vya chips mayai.
     
  4. t

    tracy wa NJIRO Member

    #4
    Feb 16, 2012
    Joined: Feb 14, 2012
    Messages: 71
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    nimependa hii ka unataka boom fundisha shule za kata
     
  5. Angel Msoffe

    Angel Msoffe JF-Expert Member

    #5
    Feb 16, 2012
    Joined: Jun 21, 2011
    Messages: 6,800
    Likes Received: 63
    Trophy Points: 145
    upinzani umeingiaingiaje hapo?
     
  6. nashy

    nashy JF-Expert Member

    #6
    Feb 16, 2012
    Joined: Jan 13, 2011
    Messages: 679
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35

    Wewe ni mwehu nini? Unadhani kila mtu anaweza kufundisha? au unadhani kufundisha ni kazi rahisi kama siasa za akina Wassira? Eti unazungumzia likizo , hujui wanakua field hao wanachuo? Badala uishauri serikali kubuni nafasi za ajira ili watu waweze kulipa mikopo eti unataka wafundishe. Wangapi wamemaliza ualimu na hawana ajira wako mtaani?
     
  7. c

    chuwaalbert JF-Expert Member

    #7
    Feb 16, 2012
    Joined: Sep 17, 2010
    Messages: 1,872
    Likes Received: 491
    Trophy Points: 180
    Huyu jamaa HAZIMO KWELI! Yaani anadhani UALIMU ni kazi ya kila mtu? Hizi FIKRA MGANDO ndo zinaliangamiza Taifa! Hili janga la wanafunzi kufaulu chni ya asilimia 10, ni matokeo ya kudharau taaluma hii adhimu! tafadhali, TUACHE kufikri kwa masaburi!
     
  8. meningitis

    meningitis JF-Expert Member

    #8
    Feb 16, 2012
    Joined: Nov 17, 2010
    Messages: 7,326
    Likes Received: 142
    Trophy Points: 160
    hii ni idea nzuri sana.naamini huko mitaani vijana wanafundishwa na form six leavers sasa jukumu hili wapewe wanavyuo.mimi binafsi nilifundishwa na mchanganyiko wa walimu...form six leaver,mwanachuo wa education,peacecorps kutoka marekani na japan,wanafunzi wenzangu.kila mmoja alinipa kitu ambacho ninakikumbuka maishani.naungana na mtoa mada kwamba ni vyema na sahihi kwa vijana wetu wa chuo kufundisha mashule yetu ya kata.kuna kipindi mwanachuo yuko likizo anakaa bure mtaani kwa nini wasitumike?
     
  9. BADILI TABIA

    BADILI TABIA JF-Expert Member

    #9
    Feb 16, 2012
    Joined: Jun 13, 2011
    Messages: 28,344
    Likes Received: 3,145
    Trophy Points: 280
    hivi unafikiri ualimu ni kitu ambacho kila mtu anaweza kujiamulia na kukifanya eeh? kwa sababu tu ni mhitimu wa chuo?

    i see ndo maana elimu ya tanzania inadidimia.....
     
  10. Mhadzabe

    Mhadzabe JF-Expert Member

    #10
    Feb 16, 2012
    Joined: May 20, 2009
    Messages: 1,405
    Likes Received: 193
    Trophy Points: 160
    Labda kwa kuwa umefundishwa na watu wasio na taaluma ya ualimu {umechanganyiwa madawa} ndio mana umefikiri na kuandika uliyoyaandika. Even you, you can teach, but not every one can educate! So wewe unataka watu wa kufundisha au kuelimisha?
     
  11. sosoliso

    sosoliso JF-Expert Member

    #11
    Feb 16, 2012
    Joined: May 6, 2009
    Messages: 6,908
    Likes Received: 328
    Trophy Points: 180
    wazo lako halipishani sana na la wale waliofikiria kwamba solution ya kudhibiti uchakachuaji wa mafuta ni kupandisha kodi ya mafuta ya taa..! unapaswa uelewe kwamba sheria ya mikopo ni sheria kamili na kwa hiyo unapopata mkopo ni lazima urejeshe mkopo ili wengine waweze kusoma kwa hayo marejesho yako.. hayo uliyoyazungumzia ni mapungufu ya serikali ilio madarakani ambayo haina budi kutengeneza mipango ya kuinua elimu kwa njia nyingine.. 2ciwe na majibu rahic kwa maswali magumu tafadhali..
     
  12. +255

    +255 JF-Expert Member

    #12
    Feb 16, 2012
    Joined: Jan 1, 2012
    Messages: 1,732
    Likes Received: 123
    Trophy Points: 160
    Ingawa sijafanya research nina uhakika zaidi ya 70% ya walimu wamesomea ualimu kwa bahati mbaya, wamesomea ili wapate ajira fasta na wengine matokeo ndo yamewapeleka huko.
    So walimu kama hao hawana tofauti na Graduates wasio walimu.
    Af kuna kipindi graduates wa field nyingine walikuwa wanaajiriwa na serikali kufundisha huu mpango sijui ulifia wapi?. Tuwe wakweli tuition gani zinafundishwa na walimu by Professional na watu wanaelewa, au wale walimu wa vodafasta walikuwa na tofauti gani na wahitimu wa kawaida?


    kuliko class?!
     
  13. aabb

    aabb Senior Member

    #13
    Feb 16, 2012
    Joined: Jan 2, 2011
    Messages: 103
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Lakini utambue kuwa pamoja na kuwa kwa bahati mbaya lakini wamesomea tayari, mbinu za kufundishia wanazo tayari. kufundisha ni kipaji. kwani hujawahi kuona genius ameshindwa kukuelekeza kitu mpaka uelewe,unabaki unalalamika humuelewi naye anakushangaa kwa nini humuelewi?
     
  14. +255

    +255 JF-Expert Member

    #14
    Feb 16, 2012
    Joined: Jan 1, 2012
    Messages: 1,732
    Likes Received: 123
    Trophy Points: 160
    Kwa hy unakubali kufundisha ni kipaji na uwezo wa mtu na sio kusomea!?
     
  15. S

    Sometimes JF-Expert Member

    #15
    Feb 16, 2012
    Joined: Dec 28, 2010
    Messages: 4,574
    Likes Received: 353
    Trophy Points: 180
    Kwanini watu wanadharau ualimu? Au kwavile Baba wa Taifa alifanya uamuzi wa busara kuacha ualimu na kujiunga na siasa!
     
  16. K

    Kamundu JF-Expert Member

    #16
    Feb 16, 2012
    Joined: Nov 22, 2006
    Messages: 1,915
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    Nawapongeza kwa mawazo yenu ndugu zangu lakini hili wazo ni zuri naomba nielezee hali ya sasa.

    Tanzania ina makundi haya ya shule za sekondari shule za serikali, shule za mashirika ya dini, shule binafsi hizi ndiyo nazozifahamu mimi.

    1. Shule za sekondari: Hakuna walimu wa kotosha na kwasababu hiyo basi ni vigumu kumpata mwalimu kwenye shule za mikoa midogo au kwenye shule za vijijini. Pamoja na kuwa na vyuo vya ualimu bado hakuna walimu wa kotosha Tanzania nzima.
    2. Shule za mashirika ya dini: Kuna shule zinazofanya vizuri kama shule za katoliki na shule za Agha Khan lakini kuna shule nyingi sana mchwara ambazo zimeachiwa na serikali wakati zinatoa Div 4 na 0 kuliko 1,2 na 3. Moja ya sababu ni walimu kwani waalimu wazuri hawapendi kuwa na record ya kufelisha.
    3. Shule binafsi: Hii ni miradi ya watu binafsi kama shule za Mkono hizi ni expensive hivyo sio za kila mtu. Hizi shule zina uwezo wa kulipa walimu.

    Ndugu zangu kila kitu Tanzania ambacho kinakosekana wananchi wanataka serikali ifanye wakati huo huo wanalalamika serikali ni kubwa sana na hatuna pesa. Serikali sasa hivi inasomesha watoto kuanzia la kwanza mpaka vyuo vikuu, wanatoa mikopo halafu hao walimu wa chuo tena walipwe na serikali kila kitu ! serikali haitakuwa na uwezo huo badala yake tutakuwa na utaratibu wa sasa wa kumaliza shule bila kufundishwa na kujihesabu msomi. Halafu kutakuwa na Watanzania wenzetu kama hapa ambao wanalalamikia serikali kila siku lakini hakutakuwa na solution.
    Mimi wazo langu ni fupi Kwa shule zote za serikali ni bora wanavyuo wapelekwe kufundisha kama ilivyokuwa JKT program kama umepata mkopo hupewi cheti mpaka ufundishe. Hata kama ufundishaji hautakuwa si mzuri kama wa waalimu lakini utakuwa bora kuliko kutokufundishwa kabisa!. Vile vile shule ambazo ni za binafsi hasa zile zinazofelisha hiyo pesa ambayo wangelipa walimu ambao hawapo watumie kuwapa marupurupu hawa vijana. Kama shule binafsi inaendelea kufelisha ifungwe kabisa badala ya kuiba pesa za wananchi. Je mnamfahamu nani aliyelipa deni la chuo Tanzania?
     
  17. Chilli

    Chilli JF-Expert Member

    #17
    Feb 16, 2012
    Joined: Jul 17, 2011
    Messages: 1,635
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    Sidhani kama mtu akisomea kitu halafu asikipende anaweza fananishwa na yule abaye hajakisomea kabisa, hapo sioni hata chembe ya ufanano , yaani ni kama usingizi na kifo.
    Kuhusu hawa Voda fasta ni janga la kitaifa, hawa jamaa ndio wamechangia kuporomoka kwa maadili na ufaulu kwa wanafunzi, fuatilia utaona.
    Halafu, teaching is a proffesion like any other proffesions, huezi kua competent ndani ya proffession flani kama hujapata mafunzo yake, utateseka tu. Mwalimu wangu aliwahi kuniambia " anyone out of his proffesion is like a dislocated bone, he will suffer or cause sufferings" kama haitakusumbua basi utasumbua wanafunzi wako.
     
  18. +255

    +255 JF-Expert Member

    #18
    Feb 16, 2012
    Joined: Jan 1, 2012
    Messages: 1,732
    Likes Received: 123
    Trophy Points: 160
    Hawa ma-Lecturer wa vyuo wanasomea wapi!?
     
  19. Leonard Robert

    Leonard Robert JF-Expert Member

    #19
    Feb 16, 2012
    Joined: Apr 22, 2011
    Messages: 8,398
    Likes Received: 1,080
    Trophy Points: 280
    tena hapa UDSM kuna vipanga wa telecom wana PCM point 3 na 4 nyingi sana,wanaweza saidia kuhokoa jahazi.
     
  20. Chilli

    Chilli JF-Expert Member

    #20
    Feb 16, 2012
    Joined: Jul 17, 2011
    Messages: 1,635
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    They are known as lecturers not teachers. Hapa idea ya mleta uzi ni walimu hasahasa wa sekondari, tusihame hapo.
    Halafu angalia kazi ya hao malecturer ufananishe na ya walimu wa msingi + sec ndipo utakapoona utofauti wao.
     
Loading...