Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Walimu watangaza mgomo nchi nzima

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Candid Scope, Jul 3, 2011.

  1. Candid Scope

    Candid Scope JF-Expert Member

    #1
    Jul 3, 2011
    Joined: Nov 8, 2010
    Messages: 11,892
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 145
    CHAMA cha Walimu Tanzania (CWT) kimeipa serikali mwezi mmoja kuanzia jana, kuwalipa Sh13 bilioni wanazodai walimu vinginevyo itatangaza mgogoro utakaosababisha walimu kugoma nchi nzima.Hatua hiyo inatokana na kikao cha dharura cha baraza la taifa la CWT, kilichofanyika wiki hii mkoani Morogoro ambacho kilijadili matatizo ya walimu. Rais wa CWT, Gratian Mkoba akizungumza na wanahabari jana jijini Dar es Salaam, alisema fedha hizo ni madeni yanatokana na malimbikizo ya mishahara na madai mengine.“Miongoni mwa matatizo makubwa yaliyojadiliwa ni malimbikizo ya madeni ya walimu yanayozidi kuongezeka siku hadi siku,” alisema Mkoba.

    Mkoba alisema madai mengine ni ya walimu waliopandishwa madaraja lakini hawajarekebishiwa mishahara yao kuanzia tarehe ya kupandishwa.Madai mengine alisema yanawahusu walimu waliopandishwa madaraja na kurekebishiwa mishahara yao lakini hawajalipwa fedha za malimbikizo yao kuanzia siku walipopandishwa. Aliongeza kuwa madai mengine wanayodai ni ya walimu ambao mishahara yao haikutolewa kwa wakati na hivyo kuwa na malimbikizo ya mishahara ambayo haijatolewa kipindi cha nyuma. “Kama nilivyotaja matatizo hayo ya walimu, kama hayatakuwa yamepatiwa ufumbuzi ifikapo Julai 31 mwaka huu, CWT kitatangaza mgogoro dhidi ya serikali kwa mujibu wa sheria za nchi,” alisema Mkoba.

    Ikiwa walimu watafikia uamuzi wa kugoma, upo uwzekano mkubwa wa kuathiri mitihani ya taifa ya darasa la saba ambao hufanyika kati ya mwezi Agosti na Septemba, na ule wa kidato cha nne ambao hufanyika kati ya mwezi Septemba na Oktoba kila mwaka.
    Walimu ndio wasimamizi wakuu wa mitahi hiyo ya kitaifa ambayo kwa darasa la saba hutumika kupatikana kwa wananfunzi wa kuingia kidato cha kwanza, wakati ule wa kidato cha nne hutumika kupata wananfunzi wa kujiunga na kidato cha tano.

    Matatizo mengine
    Aidha Mkoba alisema tatizo jingine ambalo linakikabili chama hicho ni baadhi ya walimu kutopandishwa madaraja licha ya kustahili kama miongozo inavyosema. “ Hivi sasa lipo tatizo kubwa la walimu walioajiriwa mwaka 2007 au kabla yake ambao hawana matatizo ya kiutumishi lakini hadi sasa hawajapandishwa madaraja, ” alisema Mkoba. Aidha, Mkoba alisema sababu nyingine iliyosababisha kufikia aumuzi huo ni kutokana na waraka wenye kumbukumbu namba A/AC44/45/01/84 wa Desemba 2009 ambao unawashusha walimu vyeo.“Walimu hawa baada ya kumaliza masomo ya shahada ya kwanza, waraka huo unawataka kuanza kazi kwa vyeo vya daraja la D wakati walikwishalipitia kabla hawajaenda vyuoni,” alisema Mkoba.

    Mkoba alisema walimu wengi walioathirika na waraka huo ni wale ambao kimuundo walikuwa walimu au maafisa elimu wasaidizi ambao wamefanya kazi muda mrefu. “Tunaona kwamba haki ya walimu inazidi kupuuzwa siku hadi siku licha ya mchango wao mkubwa wanaoutoa katika jamii, sasa tunaona umefika wakati wa kuchukua hatua kama serikali itaendelea kupuuzwa,” alisema Mkoba Serikali ya awamu ya nne imekuwa ikijikuta ikiingia kwenye mgogoro na walimu mara kwa mara kwa kile kinachoelezwa kuwa serikali inapuuza sekta hiyo. Mara kadhaa serikali imechukua hatua za kuwalipa walimu malimbikizo lakini inaishia kueleza kwamba baadhi ya madai ni ya udanganyifu jambo ambalo bado limekuwa likiendelea kujenga uhasama baina yao. Wakati wakilipwa malimbikizo yao miaka miwili iliyopita, baadhi ya walimu walilalamika kwamba walikuta viwango vya malimbikizo yao vikiwa vimepunguzwa na kulazimishwa kusaini ili wachukue kiwango walichandikiwa.

    Gazeti hili liliwahi kumnukuu Mkoba mwaka 2009 akilalamika kwaba fedha ambazo zilitolewa kwa ajili ya kulipa madai ya walimu zilikuwa Sh32 bilioni, lakini hazikutumika zote na badala yake zilipindishwa na kulipwa tofauti na madai halisi ya walimu. Alifafanua kuwa Sh18 bilioni zilizotakiwa kutolewa kwa ajili ya malipo ya walimu wa sekondari, hazikutolewa kabisa.“Kutokana na hali hiyo, uvumilivu wa walimu walio chini ya katibu mkuu umekwisha," alisema wakati akisisitiza walimu kuchukua hatua ya kugoma. Alielezea madai ya wakati huo 2009 kuwa licha ya baadhi ya walimu kulipwa na kupewa barua za kupandishwa madaraja, kulipwa malimbikizo ya mishahara na madeni mengine, mpango huo kwa walimu wa sekondari haukwenda vizuri kutokana na mishahara mingi kuwa haijarekebishwa na malimbikizo yake bado yalikuwa hayajalipwa.

    CWT na serikali
    Tamko la kusudio la walimu kuchukua hatua dhidi ya kutolipwa haki zao na Serikali limekuja baada ya kuwepo kwa kimya cha muda mrefu kuhusu madai yao hayo tangu mwishoni mwa mwaka 2009.Tishio la kuwemo mgomo mkubwa wa walimu lilitolewa maraya mwisho Novemba 2009, mwaka ambao uligubikwa na vita ya maneno baina ya CWT na serikali, huku kukiwa na matishio mengi ya walimu kugoma. Kadhalika Oktoba 2008 kulikuwa na tishio la walimu kugoma kutokana na kuwepo kwa matatizo ya muda mrefu ya walimu, lakini mgomo huo ulizimwa na taarifa ya aliyekuwa Waziri wa Elimu, Profesa Jumanne Maghembe ambaye alieleza jinsi Serikali ilivyokuwa ikishughulikia matatizo hayo.

    Mwananchi
     
  2. Candid Scope

    Candid Scope JF-Expert Member

    #2
    Jul 3, 2011
    Joined: Nov 8, 2010
    Messages: 11,892
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 145
    Kila kona ya nchi ni malalamiko tu, hii serikali inafanya shughuli kwa masilahi ya nani?
     
  3. yutong

    yutong JF-Expert Member

    #3
    Jul 3, 2011
    Joined: Apr 15, 2011
    Messages: 1,607
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    nadhani inafanya kwa masilahi ya CCM na familia zao kama kina rizimoja, manyuzi, nyimwi nk

     
  4. Gobret

    Gobret JF-Expert Member

    #4
    Jul 3, 2011
    Joined: Jun 11, 2010
    Messages: 311
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Hawa walimu wachovu sana. Hawana maana, maneno mengi, kazi kidogo. Fanyeni uamuzi unaoeleweka. Kama ni kugoma gomeni mpate haki zenu. La sivyo; fanyeni kazi kwa bidii kwa maana ualimu ni wito. Kuna baadhi ya walimu ni waoga kweli kudai haki yao. Lakini wa kwanza kukinga mikono. Haki hupatikana kwa ncha ya upanga; haiji hivi hivi.

    My take: Walimu wote tafuteni zenu hata kwa ncha ya upanga. Kama hamuwezi chapeni kazi kwa bidii, na Mungu atawalipa.
     
  5. RedDevil

    RedDevil JF-Expert Member

    #5
    Jul 3, 2011
    Joined: Apr 30, 2009
    Messages: 1,893
    Likes Received: 298
    Trophy Points: 180
    Mimi nashangaa sana, kila mara walimu wanatangaza mgomo, utekelezaji wa mgomo zero, hebu amueni sasa kuchezea digital number either 0 or 1. Siyo nusu nusu, mnatuchefua sana. Inawezekana viongozi wamefanya dili.
     
  6. Yericko Nyerere

    Yericko Nyerere Verified User

    #6
    Jul 3, 2011
    Joined: Dec 22, 2010
    Messages: 15,234
    Likes Received: 1,403
    Trophy Points: 280
    Naunga mkono ushauri wako 100%!
     
  7. Pota

    Pota JF-Expert Member

    #7
    Jul 3, 2011
    Joined: Apr 8, 2011
    Messages: 1,767
    Likes Received: 59
    Trophy Points: 145
    wanatangaza mgomo lakini hawagomi hawa wenzetu,
    ni kama mme wa salma, ahadi kibao lakini no utekelezaji
     
  8. menyidyo

    menyidyo JF-Expert Member

    #8
    Jul 3, 2011
    Joined: Oct 9, 2010
    Messages: 1,341
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    ngoma inogilee
     
  9. L

    Luiz JF-Expert Member

    #9
    Jul 3, 2011
    Joined: May 23, 2011
    Messages: 342
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mkoba na walimu kwa ujumla vijana ndio tumeingia kwenye career hii hivyo hatutaki danganya toto sisi tumegraduate toka vyuo vikuu tunataka tuludishe heshima ya mwalimu
     
  10. M

    Mbayuwayu2008 Member

    #10
    Jul 3, 2011
    Joined: Apr 10, 2011
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mkuu Pota. Nimeipenda avatar yako na kauli yako ya kama mume wa salama kondo...... (salma). Siyo siri. Hawa jamaa wa CWT wanaudhi kweli. Wapuuzi wakubwa. Vitisho vingi lkn wapi masikini ya Mungu. Aibu kubwa kwa walimu. Ushauri wa Gobret ni wa mbolea. Fanyeni mgomo mpate haki au kama hamuwezi basi fanyeni kazi zenu kwa bidii. ipo siku Mungu stasikia kilio chenu. Amini Mungu si Athumani
     
  11. mmbangifingi

    mmbangifingi JF-Expert Member

    #11
    Jul 3, 2011
    Joined: Mar 9, 2011
    Messages: 2,853
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    ni kweli wanapaswa wawe serious. mara mbili tatu wanatangaza azma ya kufanya mgomo kushinikiza jambo mara unakuta kimya.imekuwa janja tu sasa ya kutishia nyau. hatuwaelewi, mwisho tutakuwa hatuwaamini kabisa kabisa! haya mambo yanahitaji uamuzi firm. si kuwa unatishia tishia tu mara kwa mara
     
  12. Kaunga

    Kaunga JF-Expert Member

    #12
    Jul 3, 2011
    Joined: Nov 28, 2010
    Messages: 12,582
    Likes Received: 709
    Trophy Points: 280
    Hivi mshahara wa mwalimu ni sh ngapi? Wameridhika nao? Maana wabunge hawaridhiki na posho!

    Ushauri kwa wote tutakao mabadiliko, in case wakigoma na sisi tuingilie hapo hapo (tahrir), kwani hata kama sisi si walimu, lakini ni wazazi wa wanafunzi!

    Muda wa action umefika, uoga ni ugonjwa wa watanzania wengi si walimu tu!
     
  13. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #13
    Jul 3, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,384
    Likes Received: 2,445
    Trophy Points: 280
    Wamlalamikie Nyerere, ndiye aliyechelewesha mishahara yao. Ndio tatizo la vyama vya wafanyakazi kulala kitanda kimoja na watawala.
     
  14. A

    Apta Kayla JF-Expert Member

    #14
    Jul 3, 2011
    Joined: Nov 18, 2010
    Messages: 326
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    CCM na Serikali yake hawachelewi kusema CDM wanachochea huo mgomo.
     
  15. engmtolera

    engmtolera Verified User

    #15
    Jul 3, 2011
    Joined: Oct 21, 2010
    Messages: 5,062
    Likes Received: 38
    Trophy Points: 145
    walimu kwa mikwala bana

    hivi hawaoni wenzao wa kenya? wakisema tunagoma wanagoma kweli

    lakini walimu wetu hawa wa bongo wao huweka mikwala mbele,fanyeni kweli,tupo nyuma yenu
     
  16. N

    NDOFU JF-Expert Member

    #16
    Jul 3, 2011
    Joined: Feb 23, 2009
    Messages: 656
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Wanacheleweshewa stahiki zao na kulipwa mishahara midogo sababu serikali inataka wawe walimu milele kwan ikiwalipa sana watakuwa wafanya biashara na kuacha ualimu! VYP WASIRA NA SERIKALI YAKO CHADEMA ITAKUWA IMECHOCHEA TENA NINI?!
     
  17. Chimunguru

    Chimunguru JF-Expert Member

    #17
    Jul 3, 2011
    Joined: May 3, 2009
    Messages: 9,816
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 160
    Walimu jamani mbona kila siku mnatishia nyau tuu, sioni actions zozote za maana aaaagh mnaniudhiii
     
  18. Rich Dad

    Rich Dad JF-Expert Member

    #18
    Jul 3, 2011
    Joined: Dec 15, 2010
    Messages: 742
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Waalimu wengi wameingia kwenye taaluma ya ualimu baada ya kukosa sifa za kuingia kwenye fani nyingine. Aidha pia kuna kundi ambalo linatumia vyeti fake au vya ndugu zao. So bado wana ile mentality ya kuona serikali inawapa favour.
     
  19. Pukudu

    Pukudu JF-Expert Member

    #19
    Jul 3, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 2,806
    Likes Received: 465
    Trophy Points: 180
    kwanza ualimu si wito ni ajira na proffesion, na sasa hivi ndugu zangu haturudi nyuma wasipotulipa std 7 na form 4 hawatafanya mitihani tatizo lililokuwepo hadi migomo haifanikiwi ilikuwa ni ubinafsi wa viongozi wa CWT, wakuu wa shule na maafisa elimu wao pia wamechangia sana kwa kuwagawanya walimu wa msingi na sekondari pamoja na kuwatisha walimu wasiojua haki zao.
    Kwa nini nina uhakika mgomo utafanikiwa mwaka huu: kwa miaka hii miwili 2010/11 kumekuwa na mabadiliko sana walimu vijana wenye sifa na elimu wameongezeka sana mwaka huu almost 5000 ya walimu kutoka vyo vikuu wameajiriwa na wameleta new challenge mashuleni.
    kutokana na kashkash za walimu vijana hasa ajira mpya za mwezi wa 2 walimu wengine wameona jinsi hawa vijana walivyoungana na kudai stahili zao bila woga asilimia 60 ya stahili hizo zililipwa na wengine sasa wamejua bila kuungana hakuna haki na haki hailetwi bali inadaiwa
    Pia ktk sehemu nyingi walimu wamekuwa wakiwapasha ukweli viongozi wa CWT na kuwaita wasaliti na kumekuwa na tishio la walimu kutaka kukataa kuchangiia michango ya CWT. Huku mambo yamechange na kuzingatia walimu wengi tuna experience ya migomo toka vyuoni lazima huu ufanikiwe la sivyo mtasikia mapinduzi makubwa sana CWT tukimaliza la madai tunaamsha la kupandishwa mishahara. Anyway passive mgomo mbona uko tangia 2009 na impact yake inaonekana ktk matokeo yani morali iko chini saana. Walimu this time tutaonyesha njia. Kuingia kwa wingi kwa vijana ktk profession ya ualimu ndo ukombozi wetu
     
  20. Pukudu

    Pukudu JF-Expert Member

    #20
    Jul 3, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 2,806
    Likes Received: 465
    Trophy Points: 180
    kwa huu mgomo tuko tayari kuwachapa bakora viongozi wa cwt, wakuu wa shule na walimu ''waoga'' since wengi wetu tumequalify na hatutumii vyeti vya marehemu hatuogopi na bado tunataka board ya walimu ka TLS kwa wanasheria, nbaa kwa wahasibu ili kuweka vigezo na kulinda profesiion yetu tuwe sawa na magraduate wengine wa fani zingine. Serikali iwaulize maafsa elimu mishemishe za walimu wasomi vijana watawaambia na bado madarasani tunawaeleza wanafunzi ubaya wa ccm na wengi wa mastdent wetu 2015 watavote
     
Loading...