Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Waliitwa "wahujumu uchumi"; Sasa Serikali inakaa nao mezani!

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Mzee Mwanakijiji, Mar 10, 2011.

  1. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #1
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    Bei ya Sukari imepanda nchini; kuna hisia kwamba yawezekana kuna upungufu wa sukari. Hata hivyo gazeti la Daily News toleo la Jumatano Machi 9, 2010 lina habari ambayo si ngeni kwa wale ambao wamefuatilia siku za hivi karibuni hususan mwitikio wa serikali kwenye suala la upungufu wa sukari nchini. Gazeti hilo linaripoti maelezo toka kwa mmoja wa viongozi wa Chama cha Wazalishaji wa Sukari nchini ambaye alidai kuwa "hakuna upungufu wa sukari" bali baadhi ya wazalishaji wa sukari "wanashikilia" kiasi kikubwa sukari na akatolea mfano wa Tanganyika Plantantion Company wanashikilia kiasi cha tani elfu 15 za sukari.

    Taarifa ya gazeti hilo ilidokeza kuwa lengo la baadhi ya wazalishaji sukari kushikilia sukari na kutoiachia ifike sokoni ni kutengeneza kile ambacho gazeti limeita ni "artificial shortage" yaani "mwonekano wa upungufu' wa sukari sokoni na hiyo kufanya ugavi wa sukari kuwa kidogo kitu ambacho kitapandisha bei ya sukari.

    Lengo ni kutengeneza faida kwa haraka haraka kwa kutumia migongo iliyopindika kwa kazi ngumu ya Watanzania. Matokeo ya kufanya ongezeko la bei ya sukari ni kama yale ambayo yamewahi kusababisha vurugu huko India (bei ya Vitunguu) na sehemu nyingine kama huko Misri (bei ya mikate) n.k. Vitu hivi kwa watu wengine ni vitu vidogo lakini ni vitu ambavyo vinasumbua maisha ya watu.

    Ninaamini tatizo la umeme kwa mfano, linagusa asilimia 14 tu ya Watanzania moja kwa moja, lakini bei ya sukari inagusa maisha ya karibu kila Mtanzania aliye tajiri na aliye maskini, inagusa mahoteli, mashule n.k Hili ni jambo linalotishia zaidi hali ya kisiasa nchini kuliko maandamano ya Chadema - isipokuwa kama watasisitiza kuandamana dhidi ya kupanda kwa bei ya sukari.

    Serikali ilitolea tamko suala hili mwishoni mwa mwezi wa pili pale Waziri wa Viwanda na Biashara alipotoa maelezo marefu ambayo yanasimama kama ushahidi wa jinsi watawala wanavyozidi kushindwa kusimamia sheria zilizopo na badala yake wanajiuma uma meno mbele ya mafisadi. Waziri Cyril Chami alisema hivi kuhusu upungufu huo wa sukari na kuongezeka kwa bei yake kwenye soko la reja reja.

    Kitu ambacho Waziri Chami alikuwa anakizungumzia kama "ni jambo la kawaida" kinapakana na vitendo vya uhalifu. Kwa Waziri kama yeye anajua kabisa kinachofanywa na wafanyabiashara hao ni kumanipulate the market na naomba nipendekeze kuwa ni kinyume cha sheria. Na ni muhimu kutambua vile vile kuwa kiasi cha sukari kinachoshikiliwa hakishikiliwi na watengenezaji tu bali na wauazaji wa reja reja vile vile - ni tabia ambayo ina ripple effect.

    Rais Kikwete mwenyewe katika hotuba ya kufunga mwezi wa pili alisema hivi:




    Sheria ya Uhujumu Uchumi ya 1984 iko wazi kabisa kuhusu suala la kushikilia bidhaa kwa lengo la kuchezea soko. Sheria hiyo inaweka katika orodha ya makosa ya kiuchumi ambayo yanasimamiwa na sheria hiyo kwenye jedwali la kwanza. Sheria inasema (msisitizo wa kwangu):

    Sasa wakati wa Nyerere hakukuwa na vikao kama hivi na hata nchi nyingine kama Marekani wanazo sheria kali kabisa kuhusu suala hili la black market (ulanguzi) na magendo. Lugha hii ya "uhujumu uchumi", "ulanguzi" na "magendo" inaonekana inataka kupotea kutoka katika vyombo vya usimamizi wa sheria kiasi kwamba serikali inaogopa au haina ujasiri tena wa kukabiliana na vitendo hivi kwa sababu watu watalia "suala la uhujumu uchumi". Lakini hiki ndicho kinachotokea sasa hivi na ni wakati serikali ioneshe uongozi.

    Sina wehu wowote wa kufikiria kuwa serikali ina uwezo au ubavu wa kuingilia kati suala hili na kuhakikisha wanaofanya vitu hivi wanakabiliwa na mkono mkali wa sheria. Serikali ambayo imeshindwa kumhoji mtu kama Rostam kwa jambo zito kama la nishati sidhani na sina sababu ya kudhani kuwa inaweza kuwatia nguvuni walanguzi wa sukari na wahujumu uchumi.

    Ndio maana wengine wanapolilia kwenye luninga ati "chadema ni wachochezi" tunawashangaa kwa sababu mambo yanayowachochea wananchi kuchukia serikali yao ni kama haya mambo ya bei za bidhaa muhimu. Huu ni uchochezi unaofanywa na kushindwa kwa vyombo vya dola kusimamia sheria ipasavyo na kubaki kukodoleana macho na mafisadi na wahujumu uchumi kiasi hata cha kukaa nao mezani.

    La kwanza, ni lazima wawaite kwa jina lao halisi - wahujumu uchumi"
    Pili, sheria ifuate mkondo wake na siyo vikao; laiti kila mhalifu angeitwa mezani na kujadiliana naye ili afafanue kwanini anafanya uhalifu!

    Amka Tanzania
     
  2. kipipili

    kipipili JF-Expert Member

    #2
    Mar 10, 2011
    Joined: Jul 29, 2009
    Messages: 1,486
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    Mkuu MMK
    Sirikali ya wezi hii, kuna watu wananufaika sana na ugumu wa maisha unaotukumba, actually wanautengeneza huu ugumu
     
  3. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #3
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280

    I like the way you put it; thanks. Halafu wanajitokeza kutuokoa.. the same template ya mafisadi.. tengeneza upungufu wa nishati ya umeme halafu jitokeze kuwaokoa Watanzania! gademu!!
     
  4. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #4
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Hivi wew huchoki fitina kila kukicha? Hujuwi kuwa Tanzania ni soko huru? Na hujuwi kuwa Bei za vyakula zimepanda duniani?
     
  5. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #5
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    una maana gani ni soko huru?
     
  6. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #6
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Kujitokeza kwa fitina? Si uje Tanzania ujumuike na wanaharakati wenzio kushusha bei za vitu kwa maandamano?

    Hivi nawauliza, pesa za maandamano mnazo, pesa za kuagiza Sukari ya bei nafuu mkaisambaza nchini bila faida, kwa gharana tu, ili kusaidia wanyonge hamna? Au hilo hamuwezi? Nyie mradi mtie chokochoko tu?
     
  7. Pakawa

    Pakawa JF-Expert Member

    #7
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 11, 2009
    Messages: 2,232
    Likes Received: 601
    Trophy Points: 280
    Anamfitina na alimfitina nani?? Kama wewe unalipwa na rostam huna budi kuzungumza haya lakini kama mama yako au watoto wako wanakosa sukari kwa sababu ya uzembe na upumbavu wa serikali iliyopo madarakani utaelewa linalozungumzwa hapa kama huelewi funga mdomo wako na ukae kimya. Sisi wengine tuna uchungu unaposikia mama anasema mwanangu leo tumekosa kupata kifungua kinywa kwa vile sukari imeisha. Lala usingizi ukiyasikiliza maneno na kilio hiki ambacho ni cha watanzania wengi utaujua uchungu wake. Otherwise hamia nyumbani kwa rostam ukawe mk%%$#&&^ maana baada ya yote utalipwa upate pesa ya kununua hiyo sukari.
     
  8. Pukudu

    Pukudu JF-Expert Member

    #8
    Mar 10, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 2,806
    Likes Received: 465
    Trophy Points: 180
    mi nafkiri wanawakumbatia hao wezi, wahujumu uchumi na mafisadi papa kwa sababu tu walichangia pesa zao na mali zao kwa CCM wakati wa uchaguzi so ndo wanarudisha chao bila aibu wala huruma, huku viongozi wakijiumauma wanachofanya ni kuwabembeleza badala ya kuwashtaki huku sheria iko wazi kabisa dah tanzania!
    Cha muhimu sis kama wananchi ni kuikataa ccm na wapambe wake chama pamoja na rasilimali zake zooote bado wanatembeza bakuli hawafai na 2015 ndo watakopa hela mingi sana tukiwapa tena ridhaaa mama yangu! Watatunyonyaje? Zingatia chukua hatua coz life now ni gumu mbaya kabisa
     
  9. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #9
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Inaonesha ni vipi mlivyokosa sera na kubaki ooh "unalipwa na Rostam", hivi huyu Rostam mnataka awafundishe mpaka basics za biashara? Au hanjuwi kuhusu "demand and supply".

    Ushauru wa bure wa kusaidia wananchi: Chadema mna wafanya biashara na mna mabepari wakubwa tu kwenye uongozi, si agizeni sukari muijaze nchini kwa gharama, bei itashuka ikitaka isitake.

    Hapo ndio itakuwa "action speaks louder than words" kwa upande wenu. Kuliko majungu na ufataani.
     
  10. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #10
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Hivi serikali ilikuzuwia wewe kuleta Sukari na kuuza? Kuilima na kuisambaza? Au Chadema hamna waziri kivuli wa kilimo? Wa biashara? Kama mnao si muanze na mkakati wa Sukari bei poa? Wafanya biashara si mnao? Au hamna?
     
  11. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #11
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    kwanini bei za vitu vishuke wakati kuna soko huru?
     
  12. kipipili

    kipipili JF-Expert Member

    #12
    Mar 10, 2011
    Joined: Jul 29, 2009
    Messages: 1,486
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    wezi wanahold bidhaa ili upungufu uonekane na wewe unajidai unaleta theory za supply na demand hapa wizi mtupu
     
  13. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #13
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Huna sera, leta Sukari kwa wingi na iuze kwa bei poa, uone kama haijashuka bei. Tena ili kuzuwia "uhujumu uchumi" uisambaze na kuiuza kwenye ofisi za chadema. Hapo tutawaona wa maana. Kuliko Sukari ikipanda bei "Rostam". Mkikosa kura "Rostam" Umeme hakuna "Rostam" Mbowe anahodhi fedha kibao za akiba ya wazee na hataki kulipa kwa kisingizio kuwa kala hasara, nalo pia "Rostam".

    Ikiwa sera na juhudi zenu ni za namna hiyo, hakuna mnalo/mtakalo liweza zaidi ya fitina na majungu.

    Kama hamna uwezo wa biashara toweni mawazo "productive" ya kibiashara ili kuzuwia upandaji wa bei au majungu ndio yatasaidia kushuka bei za sukari?
     
  14. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #14
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    unafikiri kuna sababu ya bei ya sukari kushuka?
     
  15. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #15
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Ukosefu wa maarifa mwishowe unakupeleka kushutumu na kujenga chuki katika jambo ambalo halipo na si la kufikirika. Hao wezi walioficha sukari kama unawajuwa basi kuna uwezekano mkubwa ni washirika wako. Mbona hatukuoni kutuambia fulani ana Sukari kiasi fulani kaificha?
     
  16. kapotolo

    kapotolo JF-Expert Member

    #16
    Mar 10, 2011
    Joined: Sep 19, 2010
    Messages: 3,708
    Likes Received: 48
    Trophy Points: 145
    Ni soko huru la kutengeneza mikataba feki na kuibia watanzania, kila mwizi yuko huru kuja Tanzania na kutuibia rasilimali zetu bila kikwazo, wakikaribishwa na jambazi sugu RA kwa baraka za JK, nadhani huu ndio uhuru wa soko la Tanzania unaouzungumzia wewe majimshindo.
     
  17. UmkhontoweSizwe

    UmkhontoweSizwe JF-Expert Member

    #17
    Mar 10, 2011
    Joined: Dec 19, 2008
    Messages: 2,619
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    MMK,
    Ukiuma kidole kinachokulisha ujue unajiweka kwenye mashaka ya kupata mlo unaofuata.
    Hao ndo wafadhili wakubwa wa chama cha "Wakoloni" wetu (wanalazimisha kututawala bila matakwa yetu). Hao ndo wanaowaweka madarakani. Watapata wapi gutz za kuwanyooshea kidole? Nani mwenye ubavu huo?
    Mpaka tutakapopata viongozi, hapa namaanisha rais, atakayeingia ikulu bila kutegemea pesa za mafisadi, ndo serikali itapata nguvu ya kusema.
    Kama ni soko huria kwa nini serikali isiruhusu sukari kuagizwa kwa wingi toka nje? Wanajua ikifanyika hivyo viwanda vya wafadhili vitakufa.
     
  18. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #18
    Mar 10, 2011
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    Yawezekana hauna uwezo wa kujua tunachozungumzia au kwa mapenzi yako kwa serikali hutaki kuona hata ambacho serikali yako yenyewe inaona ni tatizo:

    By DAILY NEWS Reporter, 8th March 2011 @ 20:00, Total Comments: 0, Hits: 504

    SUGAR producers say there is enough stocks of the commodity in the country, but some traders have plans to create artificial shortage for the purpose of lifting prices.

    "It is a big lie to say Tanzania is now facing acute shortage," Tanzania Sugar Producers Association (TSPA) Chairman, Mr Robert Baisack told the 'Daily News.'

    Most producers have stocks that may last up to the end of March. There is no need for the public to panic," Mr Baisack said.

    He said Tanganyika Plantation Company (TPC) in Moshi is currently holding more than 15,000 tonnes. Other producers are also having adequate stocks, he added without revealing the figures.

    He said prices of sugar in international markets were still high, but the imports could not cause prices to go beyond 2,000/-.

    He said TPC ex-factory price is 69,500/- for 50kgs bag and after transport and other costs, the price could reach 77,700/- for 50kg bag.

    This, he said, translates to 1,554/- per kg on reaching retailers who can comfortably sell the commodity at the recommended price of 1,700/- a kg.

    He said Tanzania has annual 30,000 tonnes sugar supply deficit and the government recently allowed some traders to import the commodity.

    Analysts say the deficit and anticipation for the ever rising sugar prices at international markets prompted traders including some distributors to hoard the commodity -- both imported and the one locally procured.

    He said there are fears a lot of sugar is in warehouses as traders anticipate increased prices in international markets and the earlier announcement that importers will be allowed to bring in sugar duty free.

    However, after the government changed its position by demanding the Value Added Tax (VAT) paid,there are notable changes in the domestic market.

    Initially, some importers had asked the Prime Minister Mizengo Pinda during a meeting he had convened on February 21, to discuss the purported sugar shortage that they be allowed to bring in the commodity without paying import duty and VAT.

    Mr Baisack said the rush for buying sugar at TPC has dramatically dropped by over 50 per cent from sales of around 360 tonnes a day to 125 tonnes over the last two weeks.

    "This is an indicator of increased supply in the market," he said.
     
  19. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #19
    Mar 10, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,265
    Likes Received: 8,882
    Trophy Points: 280
    Na wale wanaokopa na kuzuwa kuwa wamepata hasara ili tu wasilipe mikopo yao, huku wenyewe wakiendesha mavogue na kukodisha ma helikopta, tuwaiteje?

    Hivi mtu anaepata hasara ataendesha vogue? Na kukodi helikopta kwa kampenoi zake?

    Hi nyinyi inawaingia akilini?

    Si angenunuwa na Sukari basi aisambaze bei ishuke?
     
  20. Arafat

    Arafat JF-Expert Member

    #20
    Mar 10, 2011
    Joined: Nov 17, 2009
    Messages: 2,582
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 0
    Hii sheria ipo kaka, ila inasimamiwa na PCCB; Nadhani unajua kuwa PCCB wapo usingizini tokea 2005.

    We angalia humu JF Invisible kaleta taarifa za Mshauri wa kikwete wa Uchumi ukikokotoa miaka yake unapata kuwa alianza Darasa la Kwanza akiwa na miaka miwili (2); 1979 inawezekana kweli! hata kama vyombo vyetu vya dola wamebwiya unga!! Sheria ya kudanganya kwa vyeti ipo kwenye vifungu vya rushwa na pia ipo kama sheria ya forgery.

    MKJJ hamna nchni hapa, huu uozo ni kuanzi Rais hadi vyombo vyake vya Dola vyote hovyo vimelala labda wananchni sasa wafikirie kuchukua madaraka mkono, maana kama dola ipo kwa ajili ya wachache maana yake nini?
     
Loading...