Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wakenya wanaharibu kiswahili?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Pape, Dec 29, 2009.

  1. Pape

    Pape JF-Expert Member

    #1
    Dec 29, 2009
    Joined: Dec 11, 2008
    Messages: 5,536
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    11. Chora kistari chako vizuri. Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku


    21. Udogo wa neno mtoto ni:
    A. jitoto
    B. kitoto
    C. toto
    D. mtoto
    Jibu sahihi ni B

    huu ni mfano mmoja tu, mingine jisomee mwenyewe yaani ni vituko tupu....

    kwa maelezo zaidi soma katika mitihani ya mwaka 2007 na 2008 ya kiswahili ya darasa la saba (KCPE)!


    Source: http://www.elimu.co.ke/exams/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=1&Itemid=1
     
  2. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #2
    Dec 29, 2009
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,107
    Likes Received: 5,304
    Trophy Points: 280
    Wenyewe watakuambia ndio mabingwa wa kiswahili..
    Hawa jamaa ni magwiji wa ulaghai na wamejaaliwa nyama ya ulimi.
    Wamewapiga magiri wazungu na kuwasadikisha kuwa wanakiweza haswa ..
    Wamekuwa wakitamba kwenye vyuo vikuu vya nje kwa ufundishaji wao wa kiswahili,
    matokeo yake wanaofundishwa wanaongea kiswahili kibovu kama jaa la vingunguti..
    Utawasikia wakise iko vile mei najifill vibad sitoweza kukam kazini leo..
    Sasa hiii ni nini?
    Lugha ya wapi?
     
  3. Mag3

    Mag3 JF Gold Member

    #3
    Dec 29, 2009
    Joined: May 31, 2008
    Messages: 7,561
    Likes Received: 2,501
    Trophy Points: 280
    Unajiumiza bure, kile ni kiswahili chao na hicho unachokisifia ni kiswahili chako. Lugha zote ziko hivyo hivyo, hutofautiana kwa kutegemea eneo, nchi hadi bara. Kiingereza cha London hakifanani na cha New York na hata vitabu wanavyovitumia kama dictionary ni tofauti. Kiingereza cha Afrika Kusini hakifanani kabisa na cha Nigeria na hivyo hivyo kiingereza cha Kenya hakifanani na cha New Zealand na kote huko Kiingereza ndiyo lugha kuu ya taifa. Kiswahili nacho kinatofautiana - cha Zaire hakifanani na cha Uganda na cha Zanzibar hakifanani na cha Mwanza, sasa kwa nini useme cha Kenya ni kibovu na huku wanaelewana wazungumzaji. Nimeshuhudia wakitucheka kwa kuongea Kiswahili kibovu hasa tunaposema maiti huyu badala ya maiti hii, au ng'ombe huyu badala ya ng'ombe hii - sasa hapo !
     
  4. Pape

    Pape JF-Expert Member

    #4
    Dec 30, 2009
    Joined: Dec 11, 2008
    Messages: 5,536
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    teh teh teh...
     
  5. Bluray

    Bluray JF-Expert Member

    #5
    Dec 30, 2009
    Joined: Mar 25, 2008
    Messages: 3,445
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 135
    Hata Kihispania kinachoongewa Cuba, Mexico, Venezuela, Chile, Puerto Rico etc ni tofauti sana.

    Ukisema wanaharibu Kiswahili lazima useme wanaharibu kiswahili gani?

    Kwa maana kama unaongelea kuharibu Kiswahili hata watu wa Unguja wanaweza kusema Wabara wanaharibu Kiswahili, kalam wanaiita kalamu, jengine wanasema jingine, markiti wanasema soko, hapana wanasema hakuna etc.

    Kwa hiyo kama Wakenya wanataka kusema Kiswahili cha Unguja halafu wakasema hivyo, watakuwa wamekosea, lakini kuna lahaja za Kiswahili za Comoro na Congo huko unaweza kusikia watu wanaongea Kiswahili hata usifahamu wanasema nini.

    Kiswahili ni kipana kuliko Kiunguja, Kimrima na Kimvita.
     
  6. Pape

    Pape JF-Expert Member

    #6
    Dec 30, 2009
    Joined: Dec 11, 2008
    Messages: 5,536
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    nimekuelewa...
     
  7. Bluray

    Bluray JF-Expert Member

    #7
    Dec 30, 2009
    Joined: Mar 25, 2008
    Messages: 3,445
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 135
    It's not about merely "wanaharibu kiswahili" au "hawaharibu kiswahili"

    For all I know they could be butchering "Kiswahili Sanifu" according to "Kamusi ya Kiswahili Sanifu"

    But you need to qualify that as such.Kwa sababu ukisema "wanaharibu Kiswahili" bila ku qualify Kiswahili gani, wanaweza kuwa wanaongea lahaja za Turkana au Kisomali huko, ambao nao wakikusikia wewe watasema unaharibu Kiswahili.

    Unanikumbusha nilikuwa naongea na Wamarekani fulani wakaniambia nina accent, na mimi nikawaambia kwangu mimi wao ndio wana accents. Unless you qualify your statements with your posibly subjective point of view, "wanaharibu kiswahili" can be meaningless.

    Ndiyo maana walipojaribu kuandika Biblia ya Kiswahili yenye lahaja nyingi ukakuta kuna a jumble of terms kama "hapo papo" etc etc.

    Kwa hiyo ukiongea kwamba wakenya wana butcher Kiswahili Sanifu nitakukubalia, kwa sababu mifano uliyoitoa hapo juu haiendani na Kiswahili sanifu, lakini je, wamesema kwamba wanatumia Kiswahili sanifu? Vipi kama wanatumia Kiswahili cha hybrid ya lahaja za Kenya?
     
  8. Pape

    Pape JF-Expert Member

    #8
    Dec 30, 2009
    Joined: Dec 11, 2008
    Messages: 5,536
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    No comment mkuu...
     
  9. B

    BrownCurtis Member

    #9
    Oct 4, 2015
    Joined: Nov 27, 2014
    Messages: 6
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mnajua nyi waTz mmekua mkituingilia sana joh!
     
  10. Clarity

    Clarity JF-Expert Member

    #10
    Oct 4, 2015
    Joined: Jul 6, 2010
    Messages: 587
    Likes Received: 70
    Trophy Points: 45
    ??? Kuwaingilia?jamani kiswahili ......
     
  11. naiman64

    naiman64 JF-Expert Member

    #11
    Oct 4, 2015
    Joined: Nov 22, 2013
    Messages: 2,883
    Likes Received: 598
    Trophy Points: 280
    Uuuwiii nanyie mnakubali!!??? Yamekuwa hayo tena? Kwi kwi kwi
     
  12. a

    ally aziz Member

    #12
    Oct 4, 2015
    Joined: Sep 20, 2015
    Messages: 34
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    mmmh!,,,kuwaingilia?kivipi?kuingiliwa ni kujamiana.Sawa musee!!!!
     
  13. LIKE Niku ADD

    LIKE Niku ADD JF-Expert Member

    #13
    Oct 4, 2015
    Joined: Jul 21, 2014
    Messages: 2,514
    Likes Received: 755
    Trophy Points: 280
    atisasa ndo uko nafanya nini we manzi au umelipwa chapaa na ccm? ka vp piga nduru sisi wa genge bana uwez uka tu TI-CHI hio lugha bana sisi ndo twamiliki ati
     
  14. SAUTI YAKO

    SAUTI YAKO JF-Expert Member

    #14
    Oct 4, 2015
    Joined: Jan 25, 2014
    Messages: 1,882
    Likes Received: 313
    Trophy Points: 180
    Hao Watoto Wa Kenyata,wawil Nafanya Nao Kazi Kwel Kiswahili Chao Ni Shida,na Mmoja Wao Ninakaa Nae Ni Vile Vile Kiswahili Chao Ni Shida Na Wananikera Kwa Tabia Yao Ya Ujuaji
     
  15. J

    Jongwe JF-Expert Member

    #15
    Oct 4, 2015
    Joined: Apr 25, 2008
    Messages: 528
    Likes Received: 169
    Trophy Points: 60
    Umenena vizuri kabisa... hata kiingereza cha england na kile kinaongewa Scotland si sawa japo wote waingereza.
     
  16. Jimena

    Jimena JF-Expert Member

    #16
    Oct 4, 2015
    Joined: Jun 10, 2015
    Messages: 22,701
    Likes Received: 82,701
    Trophy Points: 280
    Kuwaingilia kwa wapi?
     
  17. Jimena

    Jimena JF-Expert Member

    #17
    Oct 4, 2015
    Joined: Jun 10, 2015
    Messages: 22,701
    Likes Received: 82,701
    Trophy Points: 280
    Huyu mtoa uzi ako na shida gani? Ye hudhani watz tu ndo hujuanga kiswahili? Sa hapa ndo namshow jinsi vile tunaongea bila shida!
     
  18. David Harvey

    David Harvey JF-Expert Member

    #18
    Oct 4, 2015
    Joined: Jul 17, 2014
    Messages: 1,490
    Likes Received: 856
    Trophy Points: 280
    kuna ticha 1 wa kenya alikuwa anafundisha wingi na umoja ilikuwa ni balaa tupu.
    wingi wa KISU anakwambia MIBISU.. sasa iko ni kiswahil cha wapi.
     
  19. bongo-live

    bongo-live JF-Expert Member

    #19
    Oct 4, 2015
    Joined: Jul 3, 2013
    Messages: 751
    Likes Received: 272
    Trophy Points: 80
    immigration mmelala jaman...mijitu imejaa huku!!
     
  20. U

    UHURU JR JF-Expert Member

    #20
    Oct 4, 2015
    Joined: Jul 24, 2014
    Messages: 3,747
    Likes Received: 611
    Trophy Points: 280
    Ingekuwa wanaishia kukiongea tu basi isingekuwa ajabu lakini ndio wanatumia hadi kwenye mitihani hilo sidhani kama ni sawa. Maana hebu chukua mfano leo hichi kiswahili chetu tunachokiongea mtaani ndio kitumike kwenye mitihani!
     
Loading...