Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Wabunge waipinga bajeti ya 2011/12

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by nngu007, Mar 18, 2011.

  1. nngu007

    nngu007 JF-Expert Member

    #1
    Mar 18, 2011
    Joined: Aug 2, 2010
    Messages: 15,874
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    17 March 2011

    [​IMG]

    BAADHI ya wabunge wamepinga mapendekezo ya bajeti ya Serikali ya mwaka 2011/12 inayofikia Sh 12 trilioni kwa madai haikuzingatia kuweka vipaumbele katika maeneo muhimu kwa maendeleo ya wananchi.

    Wabunge hao walisema jana kuwa vipaumbele 12 kwenye bajeti hiyo ni vingi kupita kiasi na hiyo inaashiria Serikali haikuzingatia dhamira ya kweli katika kumaliza matatizo ya wananchi.

    Mapendekezo hayo ya matayarisho ya bajeti yaliwasilishwa jana na Waziri wa Fedha na Uchumi, Mustafa Mkulo kwenye semina ya wabunge inayoendelea jijini Dar es Salaam.

    Mbunge wa Bariadi Mashariki, Andrew Chenge alisema vipaumbele vilivyowekwa na Serikali ni vingi mno na haviwezi kutekelezeka.

    " Kama tuna dhamira ya kweli, tuchague vipaumbele vichache ambavyo tutakuwa na uwezo wa kuvitengea fedha," alisema Chenge.Aliongeza kuwa ni ndoto kupata maendeleo ikiwa vitachukuliwa vipaumbele vyote kwa kuwa bajeti haitoshi.

    Mbunge wa Singida Mashariki, Tundu Lissu (Chadema), alisema kuongezeka kwa deni kwa asilimia 18 maana yake ni kwamba kila Mtanzania anadaiwa Dola za Marekani 273 jambo ambalo ni hatari kwa taifa.

    "Labda tuelezwe wazi kwamba deni hili tunadaiwa na nani na tumekopa lini," alihoji Lissu.

    Alisema licha ya Serikali kuweka elimu kuwa kipaumbele cha kwanza, taarifa ya Waziri Mkuu, Mizengo Pinda aliyoitoa bungeni mwaka jana ilionyesha kuwa Serikali imetumia Sh 55 bilioni kuboresha elimu, lakini katika mpango huo fedha zinazoonekana kutumika ni Sh 35 bilioni tu, huku akihoji fedha nyingine zimekwenda wapi.

    Mbunge wa Ilala, Mussa Azzan Zungu alisema tatizo linaloikabili Serikali ni utekelezaji na kuongeza kuwa nchi kama Swaziland imeiga mambo mengi kutoka Tanzania, lakini yenyewe iko mbele kimaendeleo.

    "Hivi vipaumbele inabidi vipunguzwe na kuchukuliwa vile vyenye umuhimu ili tuweze kupiga maendeleo kwa kasi, hivyo vipaumbele vingine vitakuja kuwapo wakati mwafaka,"alisema Zungu.

    Aliongeza, "Hata hili suala la Kilimo Kwanza, huu ni mradi wa watu tu, suala la kilimo tatizo sio mvua ni miundombinu ya umwagiliaji, hauwezi kufanikiwa kwa sababu kuna watendaji wenye roho mbaya wanaofikiria Power Tiller tu."

    Mbunge wa Wawi, Hamad Rashid (CUF), alisema kuwa inasikitisha kuona deni la taifa linazidi kuongezeka huku Serikali ikizidi kukopa na kuongeza kuwa fedha zinazopatikana hazitumiki ipasavyo katika shughuli za maendeleo.

    "Rais ameagiza wastaafu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walipwe, lakini hatujaona mchanganuo katika makadirio ya bajeti, nafikiri tungekuwa na vipaumbele kama vinne au sita kwanza," alisema Hamad.

    Awali akisoma makadirio hayo, Mkulo alisema kati ya fedha hizo, matumizi ya kawaida yatakuwa Sh7.3 trilioni wakati ya maendeleo ni Sh4.5 trilioni.

    Mkulo alisema vipaumbele katika bajeti hiyo ni elimu, kilimo, nishati, miundombinu, viwanda na afya.

    Alitaja vipaumbele vingine kuwa ni maji, ardhi, rasilimali watu, sayansi na teknolojia, huduma za fedha na masuala mtambuka.

    Mkulo alisema wakati Serikali inatarajia kutumia kiasi hicho cha fedha, inadaiwa dola za Marekani trilioni 11, likiwa ni ongezeko la asilimia 18. Mwaka juzi Tanzania ilikuwa inadaiwa Sh.9.3 trilioni.

    Alisema katika mwaka 2011/12 matarajio ya awali ni kukusanya Sh 11.9 trilioni ikilinganishwa na matarajio ya kukusanya Sh11 trilioni mwaka 2010/11.

    " Ili kuhakikisha mpango wa bajeti wa serikali kwa mwaka 2011/12 utatekelezwa ipasavyo, Serikali imedhamiria kuboresha mfumo wa ukusanyaji mapato," alisema Mkulo.

    Alisema Serikali itachukua hatua za kuziba mianya ya ukwepaji kodi , kupunguza misamaha ya kodi na kutafuta vyanzo mbadala vya kugharimia miradi ya maendeleo.

    Mkulo alisema pia Serikali itahakikisha inasimamia na kudhibiti usimamizi wa fedha za umma.

    "Ununuzi wa magari, uendeshaji wa semina na makongamano utaendelea kufanyika kwa kibali kutoka kwa Waziri Mkuu," alisema Mkulo
     
  2. nngu007

    nngu007 JF-Expert Member

    #2
    Mar 18, 2011
    Joined: Aug 2, 2010
    Messages: 15,874
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    Wabunge wanafiki sana hapo mnajifanya kupinga lkn siku ya kupitisha bajeti ambayo mnajua na kuamini kwamba haifai siku hiyo mtasema ndiyo,hivi huwa mnafikiria kwamba mnakomoa wapinzani kumbe mnatukomoa wananchi..zungu unadai kuwa kilimo kwanza ni mradi wa watu fulani wakisema chadema mnasema ni wachochezi...kumbe wabunge wa ccm mnafahamu kuwa watu fulani wana miradi ndani ya serikali!!
     
  3. J

    Jonas justin Member

    #3
    Mar 18, 2011
    Joined: Oct 31, 2010
    Messages: 90
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hawana jipya hiyo bajeti isipobadilika wabunge wa mafisadi wataipigi makofi kama kawaida yako..
     
  4. PrN-kazi

    PrN-kazi JF-Expert Member

    #4
    Mar 18, 2011
    Joined: Feb 5, 2011
    Messages: 2,846
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 135
    Kwa vile imepingwa basi haitufai: wananchi tunarajia tuone malekebisho yake. Huu mtindo wa kupinga kitu na baadae kukipitisha kama kilivyo tumeuchoka.
     
  5. Filipo

    Filipo JF-Expert Member

    #5
    Mar 18, 2011
    Joined: Jan 6, 2011
    Messages: 9,314
    Likes Received: 156
    Trophy Points: 160
    Duh! Deni la taifa ni sawa na bajeti yetu kwa mwaka! Mi naona serikali ipigwe chini, mwaka huu tulipe deni, halafu tuanze upya! Mwaka m1 kwenye mipango ya maendeleo ya taifa ni muda mfupi sana na kwakuwa hiyo budget imejaa matumizi ya kawaida (mishahara na marupurupu), maendeleo ni kidogo tu (about 35%), mi napendekeza tusifanye shughuli yoyote ya maendeleo this yr na serikali ipewe likizo ya 1yr isiyokuwa na malipo ili tulipe deni, mwakani we'll start afresh!
     
  6. Negrodemus

    Negrodemus JF Gold Member

    #6
    Mar 18, 2011
    Joined: Dec 30, 2010
    Messages: 2,020
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    na watageukana sana kutafuta PA mwaka huu kila mtu anataka kuonekana mzuri kumba ni wanafikii pretenders wanafiki pretenders
     
  7. A

    Anaruditena Member

    #7
    Mar 18, 2011
    Joined: Apr 29, 2010
    Messages: 52
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Rafiki Filipo: Bajeti iko katika shilingi and deni ni katika dola; wajuku na wajuku watalipa lini hilo deni na tumefikaje hapo kwa mambo yapi? mafisadi wamekula zote na walipaji eti watanzania wote!
     
  8. T

    Taso JF-Expert Member

    #8
    Mar 18, 2011
    Joined: Jun 12, 2010
    Messages: 1,394
    Likes Received: 119
    Trophy Points: 160
    Bunge linakutana wapi?

    Mambo ya Kiswahili bana!
     
  9. Mallaba

    Mallaba JF-Expert Member

    #9
    Mar 18, 2011
    Joined: Jan 30, 2008
    Messages: 2,561
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 133
    watajiju na wafadhili wameshaanza kujitoa kwenye bajeti yenu hadi mtie adabu
     
  10. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #10
    Mar 18, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    tutajiju sisi wananchi.
    Maana budget yao ya matumizi itabaki pale pale hiyo ya maendeleo itapunguzwa matokeo yake lisifanyike la maana.
     
  11. KIMICHIO

    KIMICHIO JF-Expert Member

    #11
    Mar 18, 2011
    Joined: Aug 12, 2010
    Messages: 1,182
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 133
    Wanafiki tu hao wapinzani wakisema wanadai eti wanatishia kupindua nchi sasa zungu anamuhadaa nani?
     
Loading...