Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Utafiti: Wanawake wa Afrika wanazidi kuwa wafupi

Discussion in 'Jamii Intelligence' started by Ehud, May 6, 2011.

  1. Ehud

    Ehud JF-Expert Member

    #1
    May 6, 2011
    Joined: Feb 12, 2008
    Messages: 2,697
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 0
    Matokeo ya utafiti yaliyotolewa mwezi April mwaka huu yanaonyesha kuwa kwa zaidi ya miaka 40 iliyopita wanawake barani Afrika wamekuwa wakizidi kuwa wafupi.

    Katika utafiti ulioitwa "Heights of Nations" uliofanywa na Profesa SV Subramanian wa Chuo cha Afya ya Jamii cha Harvard, imeonekana kuwa wanawake wanaozaliwa Afrika katika kipindi cha miongo miwili iliyopita ni wafupi wakilinganishwa na mama na bibi zao waliozaliwa baada ya Vita ya Pili ya Dunia.

    Mchumi John Komlos amesema kuzidi kupungua kwa urefu wa wanawake wa Afrika kunahatarisha ustawi wa kizaji kijacho.

    Komlo ameongeza kuwa urefu wa mtu mzima ni kipimo cha ubora wa maisha, kiwango cha baiolojia ya maisha na muda wa kuishi, hivyo urefu unapodumaa kuongezeka au unapoanza kupungua miongoni mwa vizazi ni ishara kuwa mambo yanakwenda kombo.

    Profesa Subramanian na timu yake walichunguza urefu kwa wanawake 364,538 wenye umri wa miaka 24 hadi 49 katika mataifa 54 yenye kipato cha chini na cha kati.

    Kati ya nchi hizo 54, nchi 14 zilikuwa na wanawake wanaopungua urefu,nchi 21 hazikuwa na mabadiliko na nchi 19 zilikuwa na wanawake wanaoongezeka urefu.

    Nchi zote 14 zilizokuwa na wanawake wanaopungua urefu ni za bara la Afrika.

    Utafiti huo umeonyesha miongoni mwa nchi za Afrika ni Kenya Na Senegal tu ndizo zilizoonyesha wanawake kuongezeka urefu.

    Kenya umekuwa nchi bora barani ya Afrika na imeshika namba 9 miongoni mwa nchi zote 54, ambapo imeonekana wanawake waliozaliwa Kenya miaka 1980's ni warefu kwa takriba 1.95cm kuliko waliozaliwa miaka ya 1950's.

    Urefu kwa wanawake umedumaa katika nchi 15 za Afrika zikiwemo Uganda, Congo Brazzaville, Lesotho, Zimbabwe, Swaziland, Togo, Ethiopia, Zimbabwe, Cameroon, Burkina Faso, Guinea, Tanzania, Ghana, Gabon na Jamhuri ya Afrika ya Kati (CAR).

    Uganda imeshika nafasi ya 16 kwa kufanya vibaya katika urefu wa wanawake kati ya nchi zote 54 huku Tanzania ikiwa ya 26.

    Urefu wa wanawake umekuwa ukipungua katika nchi za Rwanda, Zambia, Comoros, Madagascar, Jamhiri ya Kidemokrasi ya Kongo (DRC), Msumbiji, Nigeria, Chad, Namibia, Benin, Liberia, Mali, Niger na Malawi huku umekuwa ukiongezeka katika nchi za Nepal, India na Bangladesh.

    Rwanda imeonesha urefu kupungua kwa 4.2cm kati ya wanawake waliozaliwa miaka ya 1950's na wale waliozaliwa katika miaka ya 1970-80s.

    Source: Mohammed Dewji Blog
     
  2. Slave

    Slave JF-Expert Member

    #2
    May 6, 2011
    Joined: Dec 6, 2010
    Messages: 4,842
    Likes Received: 202
    Trophy Points: 160
    Utafiti wa huyo msomi nadhani unamapungufu kidogo. Yaani atakuwa amelenga moja kwa moja kama ambavyo mimi naweza nikafanya utafiti katika nchi za ulaya na kuleta repot kuwa. Marekani inaongoza kwa wazungu kuwa na black eyes wakati waingereza wanaongoza kuwa na macho ya blue.
     
  3. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #3
    May 8, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    Wanaandaa mazingira ya kuleta dawa za kuongeza urefu.
     
  4. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #4
    May 8, 2011
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,059
    Likes Received: 9,767
    Trophy Points: 280
    Labda inasababishwa na uchafuzi wa mazingira, lakini kwanini Wanawake wa Afrika tu na siyo wa dunia yote au wake kwa waume!?
     
  5. u

    uporoto01 JF-Expert Member

    #5
    May 8, 2011
    Joined: May 23, 2008
    Messages: 4,746
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    Watu wanaishi kwa mlo mmoja watarefuka wapi ?
     
  6. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #6
    May 8, 2011
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,059
    Likes Received: 9,767
    Trophy Points: 280
    Mlo mmoja kwa hisani ya mafisadi

     
  7. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #7
    May 8, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    umeona eeh! Najiuliza kama wanawake wa china wameanza kurefuka.
     
  8. Anfaal

    Anfaal JF-Expert Member

    #8
    May 8, 2011
    Joined: Jan 19, 2010
    Messages: 1,157
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Kwanza ni vigumu saana kucritise research ya watu juu juu bila kusoma content na sampling. Mfano, mtu akija Tanzania, kuna jamii ya watu kama wasukuma ni warefu saana lakini jamii nyingine ni kawaida na wengine ni wafupi km wabena hata wakinga. Kwahiyo tungesoma na kujua alifanyaje kwenye sampling yake hata kwa Tanzania huenda ingetusaidia.
    Lakini pia ni lazima tufaham, lishe ni muhim saana katika ukuaji. Unaweza ukaangalia mtoto anayeishi Ulaya wa miaka 14 na yule wa Africa hata wakiwa race moja, utaona wa kule anaonekana mkubwa kwa maana ya Urefu. Kwahiyi pia chakula kina sehemu yake na kwa tafisri nyepesi ni kwamba tumezidi kuwa masikini zaidi kuliko miaka ya nyuma.
     
  9. Anfaal

    Anfaal JF-Expert Member

    #9
    May 8, 2011
    Joined: Jan 19, 2010
    Messages: 1,157
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Husninyo, China kuna watu warefu pia. Huenda ndio kurefuka huko. Sina kumbukumbu vilivyo, kuna yule mtu aliyekuwa anashika rekodi ya urefu duniani hivi alikuwa ametokea nchi gani. Fuata hiyo link pia http://en.wikipedia.org/wiki/Bao_Xishun
     
  10. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #10
    May 8, 2011
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,215
    Likes Received: 153
    Trophy Points: 160
    Wachina watakuwa wameshainyaka hii. Subirini.
     
  11. i

    iMind JF-Expert Member

    #11
    May 8, 2011
    Joined: Mar 27, 2011
    Messages: 1,839
    Likes Received: 262
    Trophy Points: 180
    Haihitaji utafiti kujua hilo. Tembelea shule za jangwani zanaki na kisutu halafu linganisha na miaka ya 80
     
  12. Ehud

    Ehud JF-Expert Member

    #12
    May 8, 2011
    Joined: Feb 12, 2008
    Messages: 2,697
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 0
    Tayari Wachina wapo pale Sinza wanaongeza urefu!
     
  13. m

    mdawa Senior Member

    #13
    May 11, 2011
    Joined: Oct 29, 2010
    Messages: 101
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Maana ya hiyo ripoti ni kwamba lishe inazidi kuwa duni
     
  14. Mkeshahoi

    Mkeshahoi JF-Expert Member

    #14
    May 11, 2011
    Joined: Jan 4, 2009
    Messages: 2,429
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    Na kwa vidume je... bado ni lishe duni AU bierre zinachangia kimo..?:happy::happy:
     
  15. n

    nyuki dume JF-Expert Member

    #15
    May 11, 2011
    Joined: Oct 8, 2010
    Messages: 438
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Watakuwa warefu vipi kuchota maji wanayafuata km moja
     
  16. TANMO

    TANMO JF-Expert Member

    #16
    May 11, 2011
    Joined: Apr 12, 2008
    Messages: 8,765
    Likes Received: 63
    Trophy Points: 145
    Huu utafiti ulifanywa kwa kufuata mfuatano wa vizazi? (Generations)
    Isijekuwa utafiti wa mwanzo ulifaywa kwa wamasai halafu uliofuatia ukaenda kufanywa kwa Wangoni, hapo lazima wataona tofauti...
    Kwa uzoefu wangu ni kuwa tunaongezeka urefu, hebu jiangalie urefu wako halafu jilinganishe na wazazi au mababu na mabibi zako kisha uone kama umewazidi, ina maana unaongezeka, kama wamekuzidi basi urefu umepungua.. Kisha tuje na tathmini zetu na sisi tena kwa kuzingatia vizazi vilivyotutangulia...

    Kwa mfano mimi nimemzidi Urefu mzazi wangu (baba), naye amemzidi urefu mzazi wake (babu)...
    Dada yangu amemzidi urefu mzazi wangu (mama), mama amelingana urefu na mzazi wake (bibi)...

    Sijashawishika kukubaliana na huu utafiti...
     
  17. VISIONEER

    VISIONEER Senior Member

    #17
    May 12, 2011
    Joined: Apr 29, 2011
    Messages: 142
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    wengi wa watu wa Japan ni wafupi lakini ndio wanaishi mda mrefu. NINA DOUBT NA HUO UTAFITI WAO



     
  18. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #18
    May 12, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    duh! Si ajabu wao wenyewe wanaotoa hiyo service ni vimbilikimo
     
  19. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #19
    May 12, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    thanx. Nimeona.
     
  20. Anfaal

    Anfaal JF-Expert Member

    #20
    May 12, 2011
    Joined: Jan 19, 2010
    Messages: 1,157
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Yaani wewe kwa saa za huku kwetu bongo za usiku wa manane upo macho na saa za huko pia. Jamani watu mnatakiwa muwe mnalala ili mkuwe.
     
Loading...