Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Utafiti: Nusu ya wanaume nchini wagumba

Discussion in 'Mahusiano, mapenzi, urafiki' started by sumasuma, Feb 8, 2012.

  1. sumasuma

    sumasuma JF-Expert Member

    #1
    Feb 8, 2012
    Joined: Jun 23, 2011
    Messages: 329
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Florence Majani
    UTAFTI mpya umebaini kuwa nusu ya wanaume nchini ni wagumba ukipingana madai ya wengi kuwa tatizo hilo linawaathiri zaidi wanawake.Kwa mujibu wa utafiti huo, uliofanywa na Chuo Kikuu cha Tiba Muhimbili kati ya mwaka 2009 na Septemba 2010 unaonyesha, asilimia 47.05 ya wanaume wanaokwenda kupima afya zao za uzazi, hawana uwezo wa kutungisha mimba.Malengo ya utafiti huo uliosimamiwa na Dk Henry Mwakyoma, yalikuwa ni kubaini ni kwa kiasi gani wanaume huweza kuathiriwa katika via vyao vya uzazi na hatimaye kushindwa kutungisha mimba.

    Utafiti huo ulionyesha kati ya wanaume 221 waliopimwa, asilimia 30.03 walikuwa na mbegu dhaifu na asilimia 17.02 walikuwa hawana kabisa mbegu zenye uwezo wa kutungisha mimba, zaidi ya maji tu.
    Akizungumza katika mahojiano maalumu na Mwananchi, Dk Mwakyoma alisema, ugumba kwa wanaume limekuwa tatizo sugu katika miaka ya hivi karibuni.

    “Nasisitiza kuwa, pengine mwanaume aliwahi kupata watoto hapo awali, lakini sasa hivi hapati, bado atakuwa mgumba,” alisema Dk Mwakyoma.Alisema hapo awali ilikuwa vigumu kupata idadi kamili ya wanaume wenye ugumba kwa sababu walikuwa hawajitokezi kupima.“Angalau sasa hivi wanakuja na tunawapima, ingawa ni kazi ngumu kuwapa majibu yao,” alisema Mwakyoma.

    Sababu za ugumba
    Mwakyoma alitaja sababu za ugumba kwa wanaume kuwa ni uambukizo katika tezi inayozalisha manii.
    Alitaja sababu nyingine kuwa ni kemikali zinazoingia katika miili yetu, mionzi na wakati mwingine ajali inapoathiri tezi hiyo.

    Dk Mwakyoma aliongeza kuwa, wanaoathirika zaidi ni wanaofanya kazi migodini, jeshini au wanaozungukwa na kemikali kwa muda mrefu.“Sababu nyingine ni joto kuzidi katika sehemu za siri za mwanaume, kubeba laptop, unene kupita kiasi na mazingira,” alisema.

    Dk Mwakyoma akifafanua jinsi kitengo chake kinavyopima manii ili kujua kama zina matatizo au zipo salama, alisema, " rangi ya mbegu pamoja na umbile huangaliwa ili kutambua ubora wake. Hata kwa kuziangalia tu, mbegu zenye rangi aidha kijivu au nyeupe si salama.”

    Kwa upande wake, Dk Innocent Mosha, ambaye ni daktari wa uchunguzi wa magonjwa katika Hospitali ya Muhimbili alisema, wamefanikiwa kupata takwimu hizo kutokana na wanandoa wengi kufika hospitalini hapo kwa ajili ya kujua sababu ya kutokuwa na watoto katika ndoa yao."Mara nyingi matokeo huonyesha tatizo liko kwa mwanaume. Lakini kuna tabu ya kuwaeleza ukweli, wengi hawataki kukubali," alisema Dk Mosha.

    Aliongeza, “Kesi kama hizo huleta migogoro ya kifamilia, kwani huenda mwanamke huyo amekwishamzalia mumewe watoto ambao kimantiki si wa kwake,” alisema Dk Mosha.

    Dk Mosha alisema, kuna ugumba wa aina mbili; wa kuzawa nao na ugumba unaopatikana ukubwani.
    “Wapo wanaozaliwa na ugumba, yaani mbegu zao aidha ni dhaifu au hawana kabisa mbegu tangu kuzaliwa kwao,” alisema Dk Mosha.

    Shirika la Afya duniani (WHO) linathibitisha kuwa, ujazo wa manii anaopaswa kuwa nao mwanaume ili aweze kutungisha mimba ni milligram moja na nusu hadi nne na nusu na kuongeza, “Ujazo wa manii ukipungua au ukizidi basi mbegu hizo zina matatizo” alisema Dk Mwakyoma.

    Naye Dk Joshua Noreh wa kituo cha upandikizaji cha jijini Nairobi (IVF centre) alisema, tatizo la ugumba alianza kuliona tangu mwaka 2006 baada ya kupokea wanandoa wengi kutoka Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania waliofika kutafuta huduma ya upandikizaji wa mbegu ili kupata watoto.

    Utafiti uliofanywa na WHO mwaka 2009 duniani, ulibainisha kuwa, mwanaume mmoja kati ya saba wanaofika kupima afya ya uzazi hugundulika na matatizo ya ugumba.

     
  2. Bishanga

    Bishanga JF-Expert Member

    #2
    Feb 8, 2012
    Joined: Jun 29, 2008
    Messages: 15,349
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 0
    Mmmmmmmhhhhhh,
    ........sisi ndo wanaume bana....Aspirin,njoo umwage hoja hapa ueleze kisa na mkasa.
     
  3. O

    Otorong'ong'o JF-Expert Member

    #3
    Feb 8, 2012
    Joined: Aug 17, 2011
    Messages: 23,399
    Likes Received: 2,527
    Trophy Points: 280
    du! kazi ipo.
     
  4. Typhoid

    Typhoid JF-Expert Member

    #4
    Feb 8, 2012
    Joined: Feb 7, 2012
    Messages: 209
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Heheh uzuri nina mtoto sina wasiwasi! Kazi kwako usie na mwana! Nafanana na mwanangu utafikili mdogo wangu hivo najiamini!
     
  5. C

    CHUAKACHARA JF-Expert Member

    #5
    Feb 8, 2012
    Joined: Jun 3, 2011
    Messages: 11,642
    Likes Received: 3,357
    Trophy Points: 280
    Ni habari nzuri kubadilishamtazamo wa jamii kuwa wanawake ndio wagumba. lakini we should interprete these findings with caution until we clear doubts in the sampling scheme. kama watu walikuja wakiwa wanajishuku wana matatizo ya uzazi, then matokeo hayo huwezi kuyageneralise kwa entire population. Pia kama ulisample vulnerable groups kama aliyoyataja-wanamigodi, wanaozungukwa na chemicals etc then na hiyo inaleta mashaka kufanya population generalisation. Anyway it is a good start to change community perception on infertility being a female issue!!!
     
  6. Sizinga

    Sizinga JF-Expert Member

    #6
    Feb 8, 2012
    Joined: Oct 30, 2007
    Messages: 7,790
    Likes Received: 295
    Trophy Points: 180
    Mh hapa tulipofikia sio pazuri kabisa kama hali yenyewe hii...laptop 24/5 ipo mapajani
     
  7. Edson

    Edson JF-Expert Member

    #7
    Feb 8, 2012
    Joined: Mar 7, 2009
    Messages: 9,053
    Likes Received: 481
    Trophy Points: 180
    hahaha........na wengi hawatak kukubali hali hii...
     
  8. Tausi Mzalendo

    Tausi Mzalendo JF-Expert Member

    #8
    Feb 8, 2012
    Joined: May 23, 2010
    Messages: 1,475
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    UMEJUAJE?Kufanana si hoja, hujaonaga mke na mume wanafanana?
     
  9. dubu

    dubu JF-Expert Member

    #9
    Feb 8, 2012
    Joined: Oct 18, 2011
    Messages: 3,022
    Likes Received: 299
    Trophy Points: 180
    laptop mapajani 24/5. hahahaaa..
     
  10. Abdulhalim

    Abdulhalim JF-Expert Member

    #10
    Feb 8, 2012
    Joined: Jul 20, 2007
    Messages: 16,463
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Nna mashaka sana na credibility ya 'utafiti' huo kama ulifanywa na madr hawahawa wanaogoma na kupasua watu vichwa badala ya miguu.
     
  11. K

    KVM JF-Expert Member

    #11
    Feb 8, 2012
    Joined: Feb 11, 2011
    Messages: 1,688
    Likes Received: 243
    Trophy Points: 160
    Aliyeandika makala hii amekosa uwezo kupambanua matokeo ya utafiti uliofanywa. Matokeo yanasema nusu ya wanaume wanaume wanaokwenda kupima afya zao za uzazi, hawana uwezo wa kutungisha mimba. Nusu hiyo inawahusu wale waliokwenda kupima wakijihisi wakiwa na tatizo hilo na siyo Watanzania wote.
     
  12. BADILI TABIA

    BADILI TABIA JF-Expert Member

    #12
    Feb 8, 2012
    Joined: Jun 13, 2011
    Messages: 28,355
    Likes Received: 3,166
    Trophy Points: 280
    acha maskhara wewe
     
  13. Mkeshahoi

    Mkeshahoi JF-Expert Member

    #13
    Feb 8, 2012
    Joined: Jan 4, 2009
    Messages: 2,429
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    isije ikawa dogo lako ndo limefanya kweli..
     
  14. Kalunguine

    Kalunguine JF-Expert Member

    #14
    Feb 8, 2012
    Joined: Jul 27, 2010
    Messages: 2,543
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Kazi kweli kweli mambo si mambo,white collar job gani isiyo na laptop?nafkiriaakuenda kulima kuliko kazi hizi.
     
  15. M

    Marytina JF-Expert Member

    #15
    Feb 8, 2012
    Joined: Jan 20, 2011
    Messages: 7,031
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    hasa wa DSM
     
  16. Gurta

    Gurta JF-Expert Member

    #16
    Feb 8, 2012
    Joined: Sep 17, 2010
    Messages: 2,211
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    Sitaki kukataa kwamba tatizo hakuna lakini huu utafiti na generalization (wa)aliyofanya (sijui ni mwandishi au ndo daktari mwenyewe) sio sawa. Watafiti wengi wanakubali kuwa sample yenye angalau 1/3 ya population nzima inaweza kutosheleza na kuwa na uwezo wa kuwakilisha. Sasa hii sampo yao ya wanaume 221 kwa nchi hii nzima ya TZA na inawezekana wote wametoka hapo Dar, inasema nini hapa?

    Wanawezaje kufanya generalization kwa kutumia sample ndogo kiasi hicho? It is almost ineligible!
     
  17. NYENJENKURU

    NYENJENKURU JF-Expert Member

    #17
    Feb 8, 2012
    Joined: Feb 11, 2011
    Messages: 1,007
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Wengi wa wanaume wanapenda TIGO na majibu ya kupenda hiyo kitu ndo hayo ....
     
  18. P

    Petu Hapa JF-Expert Member

    #18
    Feb 8, 2012
    Joined: Jan 2, 2008
    Messages: 714
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Wanaume kuwa wagumba inatisha eeh! Kwa kuwa ni wanaume mpaka tujihakikishia methodological and population sample studied. Kazi kweli kweli, sasa kilichotufanya tuamini wanawake ni wagumba zaidi ya wanaume ni swala gani zaidi haswa?

    Kwa sasa utafiti huu unakua mgumu kutafsiri kwa sababu hatujui kama kunaongezeko ama laa. Faida, ya utafiti huu zaidi ni kuondoa dhana ya ugumba ni kwa mwanamke zaidi. Mambo yanabadilika pia katika jamii japo kidogo. Miezi 8 iliyopita jamaa yangu alienda hospitali na mkewe kupima baada ya kukaa kwenye ndoa miaka 5 bila mtoto. Mume alibisha sana mara ya kwanza, lakini baada ya kwenda, kushauriwa na kufanyiwa tiba mke leo ni mjamzito wa miezi 3.

    Dhana hizi zikiondoka matatizo ya ugumba yanaweza kupungua kiasi chake.
     
  19. kakakuona40

    kakakuona40 JF-Expert Member

    #19
    Feb 8, 2012
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 300
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ubabaishaji tu
     
  20. Mghoshingwa

    Mghoshingwa JF-Expert Member

    #20
    Feb 11, 2012
    Joined: Jul 9, 2011
    Messages: 286
    Likes Received: 47
    Trophy Points: 45
    ugumba ,dah.
     
Loading...