Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

USHAURI: Kilimo cha Mananasi na masoko yake Tanzania

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by kanyagio, Nov 27, 2010.

  1. kanyagio

    kanyagio JF-Expert Member

    #1
    Nov 27, 2010
    Joined: Dec 10, 2009
    Messages: 957
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 35
    Jana niliwasilisha mkusanyiko wa mada zinazohusu ufugaji wa kuku..

    Leo naomba niweke mkusanyiko wa mada za kilimo.. nimeamua kufanya hivi ili kusaidia wale ambao ni wanachama wapya na wanachama wengine ambao wanataka kujikumbusha mada hizo na kuchukua hatua:



    ARDHI
    1. Ardhi ya kilimo: Ardhi ya kilimo
    2. Ardhi ya kilimo!!! Natafuta ardhi ya kilimo ya bei nafuu
    3. Shamba kwa ajili ya kilimo Shamba kwa ajili ya kilimo
    4. Ardhi ya kilimo Tsh 5000 kila Ekari ya mbuga Ardhi ya kilimo Tsh 5000 kila Ekari ya mbuga
    5. Ardhi kwa Kilimo cha Kitunguu Kilimo cha vitunguu (saumu na maji): Ushauri na masoko
    MAZAO
    1. Mazao gani yanafaa kwa kilimo chalinze? Part 1 Mazao gani yanafaa kwa kilimo chalinze?
    2. Mazao gani ya kilimo yanastawi maeneo ya chalinze? Part 2 Mazao gani ya kilimo yanastawi maeneo ya chalinze?
    3. Kilimo cha Mitiki: Utaalamu Kilimo cha Mitiki: Utaalamu na biashara yenyewe
    MIKAKATI KATIKA KILIMO
    1. kilimo-wakulima wa jf getting together Wakulima wa JF getting-together
    2. Kilimo kwanza initiative: Nasaidiwaje na serikali/taasisi za serikali? Kilimo kwanza initiative: Nasaidiwaje na serikali/taasisi za serikali?
    3. Power tiller na dhana ya kilimo kwanza Power tiller na dhana ya kilimo kwanza
    4. Kwanza Kilimo? http://www.jamiiforums.com/jukwaa-la-siasa/31557-kwanza-kilimo.html
    5. Kwa Wajasiriamali hasa wa sekta ya Kilimo... Kwa Wajasiriamali hasa wa sekta ya Kilimo...
    haya ndo nimeweza kukusanya kwa leo.. hopefully hii itasaidia kutoa mwanga kwa wale wanaotaka kuperuzi posts mbalimbali..


    tukumbuke!! TUKIWEKA JITIHADA.. KILIMO KINALIPA!!.nawapeni mfano: unaenda Kiwangwa bagamoyo unanunua ekari moja ya ardhi kwa ajili ya kilimo cha nanasi.



    Gharama zitakuwa hivi:
    1. ununuzi wa ardhi kwa Tsh. 300,000-- (ekari ni hatua 70x70)
    2. utayarishaji wa shamba Tsh 150,000/=
    3. gharama ya miche na upandaji miche 15,000 kwa ekari Tsh 750,000 (i.e.50 x 15,000 ikijumuisha ununuzi wa mbegu na upandaji),
    4. Mbolea 100,000.
    5. matumizi mengine 200,000 (ikiwa ni pamoja ni vibarua, na kuleta mzigo sokoni).
    6. jumla 1,500,000/-
    Mapato
    nanasi unavuna baada ya miezi 18. kwa hesabu za chini kabisa unauza nanasi moja kwa Tsh 500 na assume unapata nanasi 12,000 utapata Tsh 6,000,000/=. (assumption ni kuwa si rahisi kupata mavuno 100%- bali inaweza kuwa 80%)

    Faida :
    ukiondoa matumizi (Tsh 1,500,000) unapata faida 4,500,000 ukiwa na ekari tano bila shaka utapata zaidi ya milioni 20 (na hapo hujaweka economy of scale). --though unaweza kupunguza au kuongeza asilimia fulani kutegemeana na risks zilizopo na uzoefu wako katika kusimamia na kutafuta masoko..

    soko likoje
    Kuna atakayeuliza je soko lipo-- mimi nasema soko lipo huko huko shamba au unaleta kwa BAKHRESA anayenunua matunda kwa ajili ya kutengeneza natural juice i.e. azam box juice). nasikia kuna kiwanda kingine kinaanzishwa bagamoyo (siyo bakhresa). ila tukumbuke kwa sasa ambapo nanasi ni chache ukienda sokoni huwezi pata nanasi chini ya 1,500/-

    Mfano hai
    Kamuulize ndugu Eric Shigongo mambo anayofanya Kiwangwa na anapata nini?-

    Mwenye taarifa zaidi au anayetaka kukosoa ni vema amwage hapa..

    Mkuu Malila upo?
     
  2. M

    Malila JF-Expert Member

    #2
    Nov 27, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Kwanza nikushukuru kwa kazi nzuri sana hii ya kujitolea kuweka threads hizi pamoja,

    Pili,niwahakikishie wadau wa kilimo kuwa tukilima kwa kumaanisha,kila kitu kinalipa. Siku moja nilikwenda Talawanda karibu na Kiwangwa kwa mzee mmoja,nanasi ni noma,kuna mayahudi yananunua shambani huna haja ya kupeleka sokoni hata kidogo. Mimi nilikuwa nimefuata mbuzi kwa huyo babu, nilipojaribu kupata mawili matatu kuhusu nanasi,nikaona inawezekana nikalima.

    Hesabu zako Mkuu zinakaribiana sana na yule mzee pale Talawanda. Nilipanga kwenda Migindu,lakini muda hautoshi kukamilisha ratiba,ila nikifika migindu ndio nitajua bei ya Kiwangwa na Migindu tofauti ni nini?
     
  3. newmzalendo

    newmzalendo JF-Expert Member

    #3
    Nov 27, 2010
    Joined: Mar 23, 2009
    Messages: 1,339
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Asante sana,kwa hii breakDown
    hivi nanasi mche unaupanda kila baada ya hatua ngapi?mbolea ya aina gani inatumika,kipindi kipi ni muafaka kupanda nanasi(mwezi gani)
     
  4. u

    udasa99 Member

    #4
    Nov 29, 2010
    Joined: Nov 22, 2010
    Messages: 31
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    kanyagio

    Mchanganuo mzuri na wa kutia moyo. Nadhani kuna gharama nyingi ambazo hujazionyesha kwenye mchanganuo wako. Kwa mfano, gharama za kusafirisha miche (na assume miche haitapatikana hapo shambani), gharama za upaliliaji (yawezekana zaidi ya palizi moja kwa miezi 18), na gharama zingine nyingi ndani ya miezi 18. Ila kwa ujumla ni mchanganuo mzuri ya kuanzia.

    Nawasilisha.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  5. MmasaiHalisi

    MmasaiHalisi Senior Member

    #5
    Nov 29, 2010
    Joined: Jan 15, 2009
    Messages: 192
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    asante kwa taarifa nzuri je kisarawe mananasi yanastawi nin kishamba changu
     
  6. MmasaiHalisi

    MmasaiHalisi Senior Member

    #6
    Nov 29, 2010
    Joined: Jan 15, 2009
    Messages: 192
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    pia nataka kujua mbegu aina gani za nanasi zinastawi vizuri,na kwa muda mfupi?
     
  7. M

    Malila JF-Expert Member

    #7
    Dec 1, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Sehemu kubwa ya maeneo ya pwani mananasi yanastawi,kitakachokuangusha ni ukame.
     
  8. O

    Optimistic Soul JF-Expert Member

    #8
    Dec 1, 2010
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 207
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Thanks mkuu, ningepata na mchanganuo wa kulima tapioca (mihogo) ningefurahi sana, ubarikiwe sana
     
  9. Kiresua

    Kiresua JF-Expert Member

    #9
    Dec 4, 2010
    Joined: May 13, 2009
    Messages: 1,195
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    kweli ni Kijiji cha mafaniko hapa kwa JF, dah!!
     
  10. kanyagio

    kanyagio JF-Expert Member

    #10
    Dec 5, 2010
    Joined: Dec 10, 2009
    Messages: 957
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 35
    bahati zijui kilimo cha mhogo.. mzoefu naomba asaidie katika hili
     
  11. Mutensa

    Mutensa JF-Expert Member

    #11
    Dec 5, 2010
    Joined: Feb 20, 2009
    Messages: 426
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    Waheshimiwa,
    Namshukuru Mungu nimepata ardhi Kama hekari tano hivi na ningependa kufanya kilimo cha kisasa cha nanasi ila sina utaalamu wowote.
    1. Mbegu za mananasi zinapatikana wapi?
    2. Je ni lazima kiwe cha umwagiliaji, na kuna risk gain Kama ukiamua kitegemea mvua?
    3. Kuna washauri wa kilimo cha aina hii hapa dsm na wanapatikana wapi?
     
  12. M

    Malila JF-Expert Member

    #12
    Dec 5, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Vipi mbuzi ulishapata mkuu?

    Tuje kwenye nanasi, kama uko serious, nenda regional block Kibaha idara ya kilimo,pale watakupa kila kitu sawa na eneo ulilopata shamba kwa ukanda huu wa Dsm/Pwani. Kama hutajali nenda Kiwangwa bagamoyo ukajifunze kwa vitendo kwa wakulima, watakwambia faida ya mbegu za kisasa na faida ya mbegu za kienyeji kwa vitendo,naamu pia wakati na udongo gani unafaa.

    Mbegu za nanasi ziko barabarani nyingi tu zinauzwa, ila kabla hujanunua fika Kibaha kwanza. Ukame unapunguza mavuno na kama unaweza nenda pale Mwenge njia ya Coca cola, kuna kituo cha serikali kwa ajili ya miche ya minazi/embe uliza kituo cha minazi. Pale kuna watalaamu kibao.

    Mkuu kazi njema.
     
  13. M

    Malila JF-Expert Member

    #13
    Dec 5, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Kilimo cha mhogo si kigumu kama ambavyo wengi tunadhani, tatizo ni kwamba huko nyuma mhogo ulikuwa unadharauliwa sana, lakini cha msingi ni kujua kanuni za kilimo bora yaani shamba bora, mbegu bora, upandaji wa kitalaamu kama spacing, na wakati gani uvune, ulinzi dhidi ya wanyama, haya ndio mambo muhimu kwa mkulima. Sasa unataka kupanda kwenye matuta au sesa. wengi wanapenda kupanda mhogo ktk matuta zaidi japokuwa hata ktk sesa mihogo inazaa vizuri. Mihogo inapandwa kwa kutumia cuttings, yaani unachomeka mbegu zake kwenye shamba lililotayarishwa vizuri kwa mistari. Mhogo unapandwa wakati wo wote ili mradi shamba lina unyevunyevu wa kutosha. Urefu wa mbegu hutofautiana hasa kwa sababu ya mazoea yetu,wengine hupenda vipande vifupi na wengine hupenda virefu.

    Nikutajie baadhi ya mbegu zetu, kibangameno ni mtamu sana na kwenye mvua nyingi sana hausumbuliwi na maji, yaani mkavu, Binti athumani huu ni mtamu na kisamvu chake kinalika sana na hauwi mkubwa kwa umbile na mwingine ni Bonga na butu( kigoma) huu una starch nyingi na unahitaji udongo mweusi.

    Haya na wengine waseme.
     
  14. G

    Gad ONEYA JF-Expert Member

    #14
    Dec 5, 2010
    Joined: Oct 26, 2010
    Messages: 2,641
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    Mhh,heri yako mwenye moyo wa kutakaukulima,wengine ni siasa tu!
     
  15. Ikimita

    Ikimita JF-Expert Member

    #15
    Dec 5, 2010
    Joined: Oct 23, 2010
    Messages: 301
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
  16. kanyagio

    kanyagio JF-Expert Member

    #16
    Dec 5, 2010
    Joined: Dec 10, 2009
    Messages: 957
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 35
    Duu Malila, nimekuvulia kofia.,. maana taarifa ulizo nazo si mchezo!!!. utadhani una BSc Agriculture toka sokoine, kumbe mzee utaalamu umeupata shambani na ofisi za serikali ambazo walio wengi hatuzitumii aidha kwa kutokuwa na taarifa au kwa uzembe wetu.Thanks kwa taarifa...


    kama nilivyoeleza hapo awali, mimi si mtaalamu wa kilimo cha mihogo... ila ni mtaalamu wa kutafuta taarifa mtandaoni.. na nimeona haka kajarida kafupi na kameandikwa kwa lugha rahisi katika mazingira ya africa kanaweza kusaidia kutoa taarifa zaidi kwa wanaohitaji... kanaiitwa starting a cassava farm na kanapatikana hapa: http://www.infonet-biovision.org/res/res/files/1855.Starting.pdf
     
  17. M

    Malila JF-Expert Member

    #17
    Dec 5, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Nimekanyonya tayari kanatosha sana kuweka ktk maktaba yangu ya kilimo.
     
  18. Mutensa

    Mutensa JF-Expert Member

    #18
    Dec 5, 2010
    Joined: Feb 20, 2009
    Messages: 426
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    Amazing!!! Yaani hamuwezi kujua jinsi gani mmegusa maisha yangu leo, mmenisaidia sana.
    @Malila - Mbuzi bado sijachukua, nilizama sehemu kishule kupunguza buibui ili nijitambue zaidi. Sasa nimerudi ulingoni, ni kilimo kwanza kwenda mbele.
     
  19. M

    Malila JF-Expert Member

    #19
    Dec 5, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,204
    Likes Received: 320
    Trophy Points: 180
    Kwa sasa nakamilisha banda la kufugia mbuzi wa maziwa na wanaozaa pacha,kama likikamilika kabla ya desemba hii wale mbuzi huwakuti,nimepita novemba na nikawaona wako vizuri. Hata kama nikiwalamba wote nitakuuzia mbegu.
     
  20. Mutensa

    Mutensa JF-Expert Member

    #20
    Dec 5, 2010
    Joined: Feb 20, 2009
    Messages: 426
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    Hiyo Bomba mkuu, mie naendelea kukusanya nguvu kwanza kwa kukusanya ardhi. Baada ya Hapo nitakutafuta unipe uzoefu. Ningepe pia kujua zaidi juu ya hao Mbuzi wa wanaozaa mapacha. Wake mule kule mbezi Louis au?
     
Loading...