Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ukweli: Matatizo ya Madaktari na Walimu hayawezi kutatuliwa bila kubadilisha Mfumo

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Kamundu, Jul 1, 2012.

  1. K

    Kamundu JF-Expert Member

    #1
    Jul 1, 2012
    Joined: Nov 22, 2006
    Messages: 1,915
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    Watanzania wenzangu ukweli unauma lakini hapa JF tunaambiana ukweli wa wazi.

    Serikali haina uwezo wa kutatua tatizo la Madaktari na Walimu bila kubadilisha mfumo kwasababu serikali kwa mfumo wa sasa haiwezi kuwa na uwezo wa kuwalipa mishahara na marupurupu mazuri Madaktari wote nchini na walimu wote nchini. Ni lazima tuelewe pesa yeyote serikali inayotumia ni lazima itoke mahali fulani na kwenye fungu fulani la Budget ya nchi. Je ni sehemu gani tunataka Budget ipunguzwe na itoshe kuwalipa zaidi walimu wote na madaktari wote?kama hatuna jibu tunategemea watalipwaje?. Mimi hapa chini nitaeleza ni jinsi gani mabadiliko ya mfumo yanaweza kusaidia kutatutua Matataizo ya madaktari. Nitaelezea Mfumo wa Afya kama mfano:

    Mfumo wa sasa:
    Mfumo wa sasa wa Afya Tanzania umetoka kwenye nchi za Ulaya. Ulaya kwasababu ya Nchi zao kuwa ndogo wana barabara ndogo, Vyuo vinakuwa kwenye eneo moja, Hospitali zinakuwa kubwa "Medical Center" kwasababu Ulaya hawana nafasi ya kuwa na Medical Center kama Muhimbili au KCMC nyingi kwasababu ya maeneo. Maisha ya Ulaya kila kitu ni kidogo hata magari ni kwasababu ya udogo wa maeneo yao. Nchi za Ulaya zilivyokuja kutawala Africa zilianzisha huu mfumo ambao wanautumia kwao kwenye nchi za Africa na ndiyo mfumo tulionao hadi sasa.

    Tatizo la Huu Mfumo ni nini
    Tatizo la huu mfumo ni kwamba (1)Tanzania sio Ulaya ni kubwa sana hivyo hatuna na hatutakuwa na uwezo wa kujenga Medical Center kila mahali (2) Watu wanaishi mbali mbali hivyo ni vigumu kuwa na mfumo wa Medical Center kama ulioko Tanzania (3) Barabara, Maji na Umeme Tanzania kwasababu ya umasikini na ukubwa sehemu nyingi hazina barabara za uhakika, maji ya uhakika wala umeme wa uhakika hivyo ni vigumu kutoa huduma za Afya kwenye maeneo hasa ya vijijini. Kwa ujumla huu mfumo wa Ulaya hauwezi kufanya vizuri Tanzania kwasababu Tanzania inatatizo tofauti na ulaya.

    Suluhisho ni nini:

    1. Mobile Medical Service:
    Mtanisamehe kwa lugha sijapata jina halisi kwa kiswahili lakini Tanzania inatakiwa kuwa na Hospitali ambazo zinatembea kwenye magari kama zinazotumika kwenye Majeshi ya Marekani na Canada hii itasaidia (1) Kutoa Chanjo na huduma nchi nzima (2) Kutumia madaktari wachache kwasababu wanakuwa kwenye magari na wanatembea vijiji hadi vjiji (3) Inapunguza msongamano wa watu kuja kwenye hospitali za mkoa au rufaa (4) Hakuna sababu ya kuwa na Medical Center kila mahali
    2. Hakuna Haja ya kujenga Medical Center na Hospitali nyingi
    Kwasababu ambazo nimeshazisema Tanzania haina haja ya kujenga hospitali kila mahali kwani pesa ya majengo ambayo tunayaita hospitali bila vifaa wala wataalamu tungeweza kutumia kuongeza mishahara madaktari na vilevile kuhudumisha Mobile Medical Center nchi nzima.

    3. Uhusiano wa vyuo vikuu vya Afya
    Tanzania iweke utaratibu na vyuo vingine duniani kuweza kuleta wanafunzi wao kufanya Practical Tanzania. Madaktari kabla hawajapewa vibali wanafanya kazi miaka miwili bila malipo na wenye wanalipa wenyewe ili waweze kujifunza namna ya kufanya matibabu mbalimbali. Bugando mfano walikuwa na program kama hii na vyuo fulani nafikiri vya marekani. Hawa madaktari wanatakiwa waende vijijini na vilevile gharama za shule walipe wizara na wizara itumie pesa hiyo kuongeza mishahara kwa walimu, kununua vifaa na kufanya huduma nyingine za elimu. Tanzania inaweza kupata pesa nyingi sana za wanafunzi wa udaktari kutoka nchi za nje.

    Hospitali bado zitakuwepo lakini ukufuta ushauri wangu huduma zitaongezeka, gharama zitaenda sehu muhimu na madaktari watalipwa zaidi kwani gharama za ujenzi zinaweza kutumika kwenye mishahara.
     
  2. Gwangambo

    Gwangambo JF-Expert Member

    #2
    Jul 1, 2012
    Joined: Jun 30, 2012
    Messages: 3,665
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Tukutane tena baadae, baadaeeeeh. Nawahi Church.
     
  3. Kigogo

    Kigogo JF-Expert Member

    #3
    Jul 1, 2012
    Joined: Dec 14, 2007
    Messages: 19,245
    Likes Received: 35
    Trophy Points: 145
    Ngoja nitarudi baadaye ..ni ndefu lakini nimekuelewa..ntakuja baadaye ku comment

    Sent from my BlackBerry 9300 using JamiiForums
     
  4. Shinto

    Shinto JF-Expert Member

    #4
    Jul 1, 2012
    Joined: Dec 6, 2010
    Messages: 1,782
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Mfumo gani? Mfumo Kristo?
     
  5. Power G

    Power G JF-Expert Member

    #5
    Jul 1, 2012
    Joined: Apr 20, 2011
    Messages: 3,879
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Mfumo al-shabaab
     
  6. Adharusi

    Adharusi JF-Expert Member

    #6
    Jul 1, 2012
    Joined: Jan 22, 2012
    Messages: 8,161
    Likes Received: 1,123
    Trophy Points: 280
    Serikali..ipunguze ANASA tu.short and clear
    "Vox populi,Vox dei"
     
  7. K

    Kamundu JF-Expert Member

    #7
    Jul 2, 2012
    Joined: Nov 22, 2006
    Messages: 1,915
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    Ni lazima kwa wakati mwingine tueleze matatizo kimfumo ili tuweze kufahamu namna ya kutatua. Hata kama wakiongezewa posho kidogo mwaka kesho watarudi tena!
     
  8. m

    mambomengi JF-Expert Member

    #8
    Jul 2, 2012
    Joined: May 16, 2009
    Messages: 826
    Likes Received: 20
    Trophy Points: 35
    Kamundu, mfumo uliopendekeza hauwezi kufanya kazi bila kubadilisha mfumo wa serikali kuu. Ukitaka kutokomeza Malaria nenda kateketeze vyanzo vya mbu kuzaliana na wala sio kugawa quin na vyandarua, nafikiri umenipata.
     
  9. christine ibrahim

    christine ibrahim JF-Expert Member

    #9
    Jul 2, 2012
    Joined: Feb 26, 2012
    Messages: 11,443
    Likes Received: 627
    Trophy Points: 280
    Well said
     
  10. K

    Kamundu JF-Expert Member

    #10
    Jul 27, 2012
    Joined: Nov 22, 2006
    Messages: 1,915
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    nilisema walimu nao wanagoma sasa!!!
     
  11. Jackbauer

    Jackbauer JF-Expert Member

    #11
    Jul 27, 2012
    Joined: Oct 28, 2010
    Messages: 5,878
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 135
    tatizo ni serikali kushindwa kutumia rasilimali zilizopo kuboresha ''mfumo'' huu uliopo.usipotoshe watu.ni upuuzi kushindwa kuwalipa walimu/madaktari wakati unakusanya kodi,unamiliki migodi,mbuga na gesi.
     
  12. peri

    peri JF-Expert Member

    #12
    Jul 27, 2012
    Joined: Mar 22, 2011
    Messages: 2,583
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    nakubaliana nawe mkuu, matatizo mengi ya nchi yetu ni mfumo mbovu, sio ccm/cdm.
    Wabunge wetu hasa wa upinzani wanayo nafasi kubwa ku influence changes za kimfumo, kama wameweza
    kushawishi serekali ibadili katiba na iakwezekana naamini hata hil wanaweza.
    Tunahitaji watu wenye mawazo mapya bila kujali ni ccm/cdm.
     
Loading...