Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ukweli kuhusu chagulaga ya Usukumani

Discussion in 'Mahusiano, mapenzi, urafiki' started by Annael, Sep 23, 2012.

  1. Annael

    Annael JF-Expert Member

    #1
    Sep 23, 2012
    Joined: Sep 26, 2011
    Messages: 6,143
    Likes Received: 1,994
    Trophy Points: 280
    Chagulaga ni neno la kisukuma lenye maana ya chagua.
    Hatuwengi sana wamekuwa hawaelewi nini hasa maana ya hii tamaduni. Naomba japo kidogo niwaeleze ukweli wa jambo hili.
    Kwa wale ambao hamjawahi kusikia kuhusu kitu hiki basi mnaweza kujifunza japo kidogo kuhusu tamaduni zilizo kuwa zikifanyika.

    Kwanza kabisa chagulaga ni kitendo cha mwanaume au wanaume kufuata binti mmoja na kumwambia chagulaga. Basi kama huyo dada atakuwa amempenda kijana atamshika mkono na kuondoka nae. Basi kama kuna vijana wengine watamwacha huyo binti na ataambatana na yule aliye mchagua.

    Baada ya hapo kijana wa kiume ataanza kutupa point zake kwa huyo binti. Ikiwa huyo binti atakubali basi watakuwa wamekubaliana lakini akikataa basi huyo mwanaume atakuwa hana jinsi.

    Kumbuka huyo binti huenda anawazazi au ndugu zake huwezi ukafanya kitu chochote bila ya ridhaa ya huyo dada. Na ukifanya hivyo basi utakuwa umemuaibisha huyo dada na unaweza kuchukuliwa hatua.

    Kunawatu wengi wametokea wakilaumu kuhusu chagulaga na kusema ni ukatiri dhidi ya wanawake lakini mimi hapa ninasema la hasha si hivyo hawajui maana halisi ya chagulaga. Na wale wanaofanya tofauti walikuwa wanachukuliwa hatua kama wabakaji.

    Kumbuka mwanamke akiwa bikira ilikuwa ni heshima kubwa sana kwake na kwa wazazi wake. kwahiyo wasichana wa kisukuma walijichunga sana na kutunza bikira zao. Na kama chagulaga ingekuwa holela holela kwahiyo mabinti wengi wangekuwa sio bikira.

    Vilevile wazazi walipenda sana kama binti yao anafuatwa na wanaume wengi kumwambia chagulaga. Msichana akitoka kwenye ngoma mzazi wa kike alidiliki kumuuliza kuwa alifuatwa na wanaume wangapi.

    Na kama binti anakuwa hafuatwi na mwanaume yeyote walijua binti yao nyota yake imechafuka, iliwabidi wazazi au ndugu waioshe nyota yake.

    Na baada ya kuiosha nyota yake huwaka na kung`aa na ndipo vijana wengi wa kiume humfuata na kumwambia chagulaga.


    Kama kuna mtu mwingine hapa JF anajua zaidi au anacomment karibu.
     
  2. Power G

    Power G JF-Expert Member

    #2
    Sep 23, 2012
    Joined: Apr 20, 2011
    Messages: 3,879
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Ndugu yangu inaelekea wewe siyo msukuma na hujui kabisa chagulaga inavyofanyika. Kwa ufupi chagulaga inafanyika baada ya ngoma, ambapo vijana huwafukuzia mabinti na yule anayempata humwangusha kwa kumpiga ngwala na mambo mengine huendelea. Ndiyo maana chagulaga ni ukatiri wa wanawake na inapigwa vita kwa sasa.
     
  3. platozoom

    platozoom JF-Expert Member

    #3
    Sep 23, 2012
    Joined: Jan 24, 2012
    Messages: 6,897
    Likes Received: 1,543
    Trophy Points: 280
    Ngoja nikuitie Kongosho yeye ngwala za chagulaga amekula sana
     
  4. Annael

    Annael JF-Expert Member

    #4
    Sep 23, 2012
    Joined: Sep 26, 2011
    Messages: 6,143
    Likes Received: 1,994
    Trophy Points: 280
    Dada nadhani hujasoma hapo juu maelezo yangu yote. Yule anayemfuata binti na kumpiga ngwara atakuwa mbakaji kama wabakaji wengine.
    Kumbuka huyo binti ana ndugu zake. Na binti anatakiwa kuolewa akiwa bikira.
     
  5. Graph Theory

    Graph Theory JF-Expert Member

    #5
    Sep 23, 2012
    Joined: Jul 2, 2011
    Messages: 3,448
    Likes Received: 413
    Trophy Points: 180
    Bhebhe nkoyi lekaga ukubhalemba abhatamanile.
     
  6. Kongosho

    Kongosho JF-Expert Member

    #6
    Sep 23, 2012
    Joined: Mar 21, 2011
    Messages: 36,152
    Likes Received: 178
    Trophy Points: 145
    unachosema wewe ni 'kupondya' na ilikuwa kosa na kuna faini inalipwa kwa familia.
    Kijana aliyefanya kosa hili lazima amwoe mwanamke.

    Ila kiukweli, niligungua kupondya = kubaka baada ya kumaliza high school, zamani nilikuwa nadhani ni kawaida kabisa ili mradi mwanamme anamwoa mwanamke huyo.

    note: kupondya = mapenzi bila ridhaa= kubaka.

     
  7. Kongosho

    Kongosho JF-Expert Member

    #7
    Sep 23, 2012
    Joined: Mar 21, 2011
    Messages: 36,152
    Likes Received: 178
    Trophy Points: 145
    alebhalemba ki?

    Chagulaga angu kuchagula duhu.

    Ukupondya he kebhi, aliyo batolagwa duhu nulu upondiagwa.

     
  8. Kongosho

    Kongosho JF-Expert Member

    #8
    Sep 23, 2012
    Joined: Mar 21, 2011
    Messages: 36,152
    Likes Received: 178
    Trophy Points: 145
    he he he, ngwala ina raha yake.

    Ila kwa familia zilizokuwa strict, binti haendi ngomani hivi hivi. Ni kama sasa hivi kuna familia binti haendi disko ndio hivyo.

     
  9. Kongosho

    Kongosho JF-Expert Member

    #9
    Sep 23, 2012
    Joined: Mar 21, 2011
    Messages: 36,152
    Likes Received: 178
    Trophy Points: 145
    kingine ilikuwa ni wazazi kuelewana na unaletewa mchumba home, awe kijana, awe wa makamo, awe mzee.

    Mahari ikitolewa utaolewa uwe umeenda au hujapenda, ni LAZIMA.

    Tena ukute ana ng'ombe wengi, bora ukubali mapema maana ni utapigwa hadi basi.

    Kuna wengine ndoa zao zilidumu wengine zilifeli.
     
  10. Annael

    Annael JF-Expert Member

    #10
    Sep 23, 2012
    Joined: Sep 26, 2011
    Messages: 6,143
    Likes Received: 1,994
    Trophy Points: 280
    Uko sahihi kabisa. Je kuhusu Chagulaga vipi umewahi kuipitia? Chagulaga mayu, chagulaga shi nichagulage nene.
     
  11. Baby M

    Baby M JF-Expert Member

    #11
    Sep 23, 2012
    Joined: Apr 18, 2012
    Messages: 799
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 45
    MHhh mashkolo mageni
     
  12. N

    Neylu JF-Expert Member

    #12
    Sep 23, 2012
    Joined: May 28, 2012
    Messages: 2,639
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 135
    Ng'welage Nkoyi..!
     
  13. snowhite

    snowhite JF-Expert Member

    #13
    Sep 23, 2012
    Joined: Aug 2, 2012
    Messages: 13,139
    Likes Received: 412
    Trophy Points: 180
    we kwa kuchekelea vya wenzio hujambo!sa ndo uantaka kusema Kongosho anachagulaga Kongosho hebu kuja usikie hii mineno!
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
Loading...