Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ukombombozi wa wanywaji pombe umeribia.

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Kurunzi, Jul 8, 2012.

  1. Kurunzi

    Kurunzi JF-Expert Member

    #1
    Jul 8, 2012
    Joined: Jul 31, 2009
    Messages: 3,593
    Likes Received: 40
    Trophy Points: 145
    KILA mwaka Serikali
    imekuwa ikiongeza kodi
    kwenye vinywaji, hususan
    pombe ili kukidhi bajeti
    ya mapato na matumizi
    yake. Hali hiyo
    husababisha bei ya
    pombe kupanda karibu kila mwaka na
    kuwaongezea mzigo wanywaji kwa kulazimika
    kuzama zaidi kwenye mifuko yao ili kugharimia
    kinywaji hicho.Kwa miaka yote hiyo wanywaji
    wamekuwa wakilia kimoyomoyo bila ya kuwa na
    mahali pa kupaza sauti zao, hali inayoifanya
    Serikali ione kinywaji ni mahali kukimbilia
    kupata fedha.
    Kulingana na taarifa za viwanda vya bia, bei ya
    kinywaji hicho huenda ikapanda kwa karibu
    asilimia 25, kuanzia mwezi huu, jambo ambalo
    limewafanya wanywaji kusema; “Hapana!
    Haiwezekani.”
    Kwa sababu hiyo, wanywaji tayari wameunda
    jukwaa lao la kupaza sauti zao na tayari
    wameweka mikakakati ya kudai haki
    zao.Chombo hicho wamekipa jina “Chama cha
    Wanywa Pombe kwa Staha Tanzania (TRBDA)”
    na tayari kimesajiliwa na sasa kipo katika
    harakati za mikakati ya kukabiliana na Serikali.
    “Sisi tunachotaka ni bei ya bia kushuka au
    kubakia palepale (Sh1,700). Hili ni suala nyeti
    na hatari kuliko watu wanavyolifikiria sasa,”
    anasema Rais wa TRBDA, Gasisi Mahuti.
    Anaongeza; “Chama kimesajiliwa Mei 22
    mwaka huu, hivyo tuna nguvu ya kisheria
    kufanya kazi na kutetea maslahi ya wanachama
    wetu.
    “Tunaona kero kila mwaka, kila Bajeti ya Serikali
    wanakuja na mikakati ya kuongeza kodi kwenye
    pombe.”
    Mahuti anasema kwa miaka mingi mzigo huo
    wa ongezoko la bei ya bia ambayo ndiyo
    inayotumiwa na watu wengi, imekuwa
    ikiongezeka, lakini safari hii, hali ni mbaya
    zaidi.
    Mzigo huo kwa wanywaji anasema
    umechangiwa na mambo mawili makubwa
    ambayo ni kuongezeka kwa gharama za maisha
    na kiwango kikubwa cha kodi kwa mwaka huu
    wa fedha 2012/13 ulioanza leo.
    “Hiyo bei itasababisha wanywaji wengi kuhama
    kwenye kinywaji salama na kwenda kwenye
    kinywaji hatarishi na haramu,” analalamika
    Mahuti.
    Anavitaja vinywaji hatarishi kuwa ni baadhi ya
    pombe za kienyeji ambazo ni hatari kwa afya
    kwa sababu nyingi zinaandaliwa kwenye
    mazingira machafu na hakuna udhibiti. Pombe
    haramu anaitaja kuwa ni gongo.
    Madhara ya kupandishwa bei ya pombe,
    anasema siyo hayo tu bali yapo ya kuathiri
    uchumi na maenedeleo ya watu.
    “Nenda baa utaona. Siku hizi wanywaji wengi
    hawakai pamoja kila mmoja akiingia baa
    anaagiza bia yake tofauti na hapo awali mtu
    anazungusha ‘raundi’.
    “Hili ni tatizo maana watu wengi sasa ‘hawa-
    socialize’. Hawakai pamoja baa kubadilishana
    mawazo, kupeana mbinu za maisha. Hii ni
    hatari,” analalamika Mahuti.
    Vita na Serikali
    Mahuta anasema athari za kupanda kwa bei ya
    bia ni nyingi na wanatarajia kuziwasilisha
    serikalini kutaka zipunguzwe.
    Kuhusu namna watakavyowasilisha taarifa hizo,
    Mahuti anasema kwa kuanza watawasiliana na
    ofisi ya Waziri wa Fedha na Uchumi na hata
    likishindikana watabisha hodi ofisi ya Waziri
    Mkuu, Mizengo Pinda.
    Pamoja na malalamiko hayo, anasema
    wamekusudia kuishawishi Serikali kubuni
    vyanzo vingine vya fedha ambavyo imekuwa
    ikishindwa kuvitumia kutokana na uzembe wa
    watendaji wake.
    Baadhi ya sekta nchini zinapopeleka madai
    yake serikalini hugoma ili kutoa shinikizo.
    Kuhusu wana mpango wa kugoma endapo
    serikali itakaidi kushusha kodi.
    Kiiongozi huyo anakiri kuwa wanywaji wakigoma
    Serikali inaweza ikatikisika kwa sababu
    wanachangia pato kubwa serikalini.“Lakini sisi
    hatutaki kufikia huko (kugoma) au kuandamana.
    Sisi tunaenda kuzungumza tu hatuna haja ya
    kufanya fujo.
    “Sisi wanywa pombe kwa staha tunatazamia
    busara zaidi zitatumika kuliko kulazimishana na
    kusababisha madhara,” anasema.Nimemuuliza,
    iwapo busara zitashindikana watachukua hatua
    gani, anasema: “Kama nilivyokuambia awali
    wanywa pombe walikuwa hawana jukwaa la
    kusemea. Sasa wanalo.
    “Tunaamini kwamba Serikali ilikuwa inaongeza
    kodi kwa kutofahamu madhara yake ama kwa
    kutokuwa na vyanzo vingine. Sisi tunaenda
    kuwaambia madhara yake na tunaenda
    kuwaeleza njia nyingine za mapato. Suala la
    kugoma, kuandamana; halipo.”
    Anasema kwa miaka mingi wanywaji ndio
    wamekuwa wakichangia pato la Serikali na
    kufanikisha utaji wa huduma mbalimbali kwa
    jamii kama vile elimu, afya na maji.
    Ingawa wanywaji wamekuwa wakichangia hayo
    yote, anasema wao si wote wenye fedha sana
    bali wengi wao ni watu wa kipato cha kawaida.
    “Mtu haindi kunywa pombe kwa sababu ana
    pesa nyingi. La, hasha! Ni sehemu tu ya
    kubadilishana mawazo na kupata maarifa. Hii ni
    njia ya kupashana habari,” anasema.
    Majuku mengine TRBDA
    Mahuti anasema jukumu la kuanzishwa kwa
    TRBDA siyo tu kutetea maslahi ya wateja katika
    suala la bei tu bali mikakati mingene ya kiafya,
    kijamii na kielimu.
    Anasema Septemba Mosi mwaka huu kwa mara
    ya kwanza hapa nchini chama hicho
    kitaadhimisha tamasha kubwa la maadhimisho
    ya siku ya wanywa pombe duniani.
    Anasema siku hiyo imekuwa ikisheherekewa
    duniani, lakini hapa nchini imekuwa haijulikani
    kwa sababu hakuna chombo cha uhamasishaji
    wa maadhimsiho.
     
  2. Gwangambo

    Gwangambo JF-Expert Member

    #2
    Jul 8, 2012
    Joined: Jun 30, 2012
    Messages: 3,665
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Duuuh, inaelekea habari uliiandaa vizuri ukiwa hujawa keroro, baada ya kupiga ulabu ukatafuta title na ku-post.
    " ukombombozi" "wanyaji" "umeribia"
    Pombe nouma!:crazy::crazy:
     
  3. Mshuza2

    Mshuza2 JF-Expert Member

    #3
    Jul 8, 2012
    Joined: Dec 27, 2010
    Messages: 2,607
    Likes Received: 287
    Trophy Points: 180
    Makubwaa!
     
  4. Sigma

    Sigma JF-Expert Member

    #4
    Jul 8, 2012
    Joined: Feb 26, 2011
    Messages: 5,017
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    hii habari nzuri.
     
  5. h

    hamidshaban JF-Expert Member

    #5
    Jul 8, 2012
    Joined: Jan 4, 2011
    Messages: 259
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    kutegemea kodi ya pombe! Nchi haiwezi kupiga hatua. Maana siyo mpango wa Mungu.achane kunywa pombe muone kama mtakufa.
     
  6. Sigma

    Sigma JF-Expert Member

    #6
    Jul 8, 2012
    Joined: Feb 26, 2011
    Messages: 5,017
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Kesho baada ya kuamka naheng'ova kapige supu,
    usizimue,
    ukishakuwa sober,
    njoo rekebisha title,
    au omba mods wakurekebishie title fresh.
     
  7. Sigma

    Sigma JF-Expert Member

    #7
    Jul 8, 2012
    Joined: Feb 26, 2011
    Messages: 5,017
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    TRBDA'
    nimependa.
    kirefu chake nini vile?
    hiki ndo chama.
     
  8. h

    hamidshaban JF-Expert Member

    #8
    Jul 8, 2012
    Joined: Jan 4, 2011
    Messages: 259
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    &then kupeana mawazo bar! You must be kidding. Let us be a bit more serious. Iv wajapan au wachina mawazo ya maendeleo wanayapata bar
     
  9. h

    hamidshaban JF-Expert Member

    #9
    Jul 8, 2012
    Joined: Jan 4, 2011
    Messages: 259
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    &kuungana itakuwa ngumu maana kwa wengine ndo zaman ikiitwa mtama kwa watoto! Si ndo imekuwa ya wachache?achana uchafu huo. Havakupeleka popote
     
  10. simplemind

    simplemind JF-Expert Member

    #10
    Jul 8, 2012
    Joined: Apr 10, 2009
    Messages: 9,763
    Likes Received: 1,197
    Trophy Points: 280
    Salushan ni homemade beer. Piga beer zako nyumbani tax free halafu unamalizia bar na hizo over taxed beer.
     
  11. asigwa

    asigwa JF-Expert Member

    #11
    Jul 8, 2012
    Joined: Sep 21, 2011
    Messages: 11,861
    Likes Received: 6,996
    Trophy Points: 280
    kweli mkuu suala la kugoma kunywa haliwezekani kwani wengine tusipostua kidogo tunahisi matumbo yanatetemeka... dawa ni kupanga siku ya maandamano tunaanzia pale sinza kijiweni mpaka magogoni tukiwa tushatupia kama 6 hivi kila kichwa halafu moja mononi tunaomba tukutane na mkuu wa kaya
     
  12. meningitis

    meningitis JF-Expert Member

    #12
    Jul 8, 2012
    Joined: Nov 17, 2010
    Messages: 7,326
    Likes Received: 142
    Trophy Points: 160
    siku hizi ni bia mbili tu mapeema nyumbani.CUT SPENDING!!! TRA itakula kwenu.
     
  13. Mzee Wa Rubisi

    Mzee Wa Rubisi JF-Expert Member

    #13
    Jul 8, 2012
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 1,748
    Likes Received: 64
    Trophy Points: 145
    wazo zuri
     
  14. d

    dizo Member

    #14
    Jul 9, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 30
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Acha kutuzingu wachina wanatuhusu nini? hapa tunazungumzia Tz.
     
  15. St. Paka Mweusi

    St. Paka Mweusi JF-Expert Member

    #15
    Jul 10, 2012
    Joined: Sep 3, 2010
    Messages: 5,869
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 145




    Yeees Hommies, nawaona hapo na ninatoa big up kwa aliyekuja na wazo hilo maana tumeonewa kiasi cha kutosha,na pamoja na mchango wetu kwa Taifa bado tumepuuzwa kiasi cha kutosha kwa kuitwa walevi na wakati mwingine hata kunyanyaswa makazini kisa nini huwa muhudhuriaji mzuri pale chini ya muti,sasa tunasema basi na ikibidi hata kugoma tugome tu tuone wahudumu wote na wachoma kitimoto wataajiriwa na nani..
     
  16. Mkirua

    Mkirua JF-Expert Member

    #16
    Jul 10, 2012
    Joined: Sep 9, 2010
    Messages: 5,658
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Karibu Calabash.....
     
  17. Mphamvu

    Mphamvu JF-Expert Member

    #17
    Jul 10, 2012
    Joined: Jan 28, 2011
    Messages: 10,393
    Likes Received: 573
    Trophy Points: 280
    Naomba mwongozo wa kufungua ofisi ndogo ya chama huku niliko... Halafu mi nacheza game zote, taifa mpaka ndondo, ila kwa staha.
     
Loading...