Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Tujikumbushe habari za magazeti ya Zamani

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Kiresua, Nov 15, 2010.

  1. Kiresua

    Kiresua JF-Expert Member

    #1
    Nov 15, 2010
    Joined: May 13, 2009
    Messages: 1,195
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Source (Yona Maro)

    Wazee waombwa kumsaidia Mwinyi


    MZALENDO, Jumapili, Novemba 3, 1985.


    RAIS Nyerere amewaomba wazee nchini kumsaidia Rais mteule, Ndugu Ali
    Hassan Mwinyi kama ambavyo walivyomsaidia yeye wakati wa kudai uhuru
    na baada ya uhuru.

    Mwalimu akizungumza na wazee wa mkoa wa Dar es Salaam katika sherehe
    za kuagana nao zilizofanyika jana kwenye ukumbi wa Diamond Jubilee,
    mjini Dar es Salaam alisema mambo makubwa ya nchi ya kimaendeleo
    yanayoanzishwa hayawezi kufanikiwa kama hayana baraka za wazee.

    "Kama mlivyonisaidia mimi, msaidieni na mwenzangu. Anaihtaji sana
    msaada wenu", alisema Mwalimu ambaye anastaafu Urais kesho kutwa
    wakati Ndugu Mwinyi atakapoapishwa kuwa Rais wa Pili wa Jamhuri ya
    Muungano.

    Mwalimu ambaye katika hotuba yake alizungumzia kwa kirefu misaada
    mbalimbali aliyopewa na wazee nchini wakati wa kudai uhuru, alieleza
    kuwa pamoja na kuwa misingi mizuri imejengwa nchini, matazamio ya
    wananchi ni makubwa jambo ambalo alisema linamfanya Ndugu Mwinyi awe
    na kazi kubwa mbele yake.

    Aliwashukuru kwa msaada, imani na kuelewa kwao mambo na ushirikiano
    mzuri waliompa katika miaka 24 ya uhuru wa taifa na pia katika
    harakati za kuutafuta. "Kila nilipotembea nchini wakati wa kudai uhuru
    watu wa kwanza walionielewa walikuwa wazee", alisema.

    Mwalimu aliwataka vijana nchini kuiga mfano wa wazee hao na pia
    kufanya kazi za kujitolea ili kuliwezesha taifa kufikia hatua kubwa
    zaidi ya kimaendeleo.

    Akigusia mchango uliotolewa na vijana enzi za kudai uhuru ambao wengi
    wao hivi sasa ni wazee, Mwalimu alisema Tanzania haiwezi kufanya
    maendeleo makubwa bila vijana kufanya kazi za kujitolea.

    Alisema vijana ndio wengi nchini ni wasomi na wana nguvu na kwamba
    bila wao kutumiwa kwa kufanya kazi za kujitolea, maendeleo makubwa
    hayawezi kufikiwa.

    Mwalimu aliwakumbusha baadhi ya michango ya vijana wa zamani ya
    kujitolewa iliyosaidia kupatikana kwa uhuru. "Kazi za vijana wa zamani
    ilikuwa kufanya kazi za hiari kwa ajili ya TANU na kuimba, alisema.

    Aliwataka vijana kuchagua kazi ambazo wanaweza kuzifanya kwa kujitolea
    ili kusaidia taifa kufikia maendeleo makubwa zaidi.

    Katika risala yao kwa Mwalimu, wazee hao walimpongeza Mwalimu kwa
    uamuzi wake wa kustaafu na kumtaka wakati akiwa Mwenyekiti wa Chama
    kufanya kila analoweza kukiimarisha Chama. "Chama ndicho
    kilichotukomboa ... Chama ndicho kilichotukomboa... Chama ni baba na
    mama", walisema wazee hao.

    Miongoni mwa zawadi walizompa Mwalimu katika sherehe hizo ni baiskeli,
    jembe, panga, kiti na mkongojo.

    Leo Mwalimu atapokea maandamano makubwa ya walimu wa mkoa wa Dar es
    Salaam yatakayoanzia Arnautoglu hadi Ikulu ambako ataagana nao.

    Mapema jana Rais Nyerere alikabidhiwa rasmi "nishani ya Mkuu wa nchi"
    kutoka Chama cha Kimataifa cha Klabu ya Misaada za Lions kutokana na
    chama hicho kutambua mchango wa Mwalimu katika kuwasaidia binadamu.

    Katika sherehe iliyofanyika nyumbani kwake Msasani, mjini Dar es
    Salaam asubuhi, Mwalimu pia alikabidhiwa shilingi laki moja
    atakazozitumia kwa ajili ya mradi wowote wa maendeleo jinsi
    atakavyoona yeye katika eneo lolote nchini.

    CHIPAKA AJIBU:
    'Mtemvu toka wewe mimi sitaki'


    Mwafrika, Alhamisi Juni 22, 1961


    BWANA Lifa Chipaka alisema jana kwamba bado anaendelea na cheo chake
    cha Mwenyekiti wa African National Congress. Ripoti iliyotolewa na
    chama hicho juzi kusema Chipaka hatakiwi kwahiyo ajiuzulu aliita kuwa
    ni ya uongo mtupu, wala haitambui.

    Bwana Chipaka alidai kuwa hiyo Districk Committee iliyosemwa kuwa
    imemfukuza kazi yeye haifahamu, wala hata kama iko yeye anafikiri kuwa
    haiwezi kumtoa kazi Mwenyekiti wa chama cha Tanganyika nzima.

    Akafyatuka, "Mtemvu lazima atoke yeye katika Congress maana ameharibu
    jina la chama, alipokuwa akisafiri huko na huko ulimwenguni. Alipokuwa
    China Mtemvu alijiita Waziri Mkuu wa Tanganyika", alisema Bwana
    Chipaka. Hapo hapo akatoa bahasha ya barua kutoka China aliyoletewa
    Mtemvu kwa cheo cha Waziri Mkuu wa Tanganyika.

    Aliendelea, "Mimi nilikubaliana na Bwana Mtemvu kuwa niende Unguja,
    mwenyewe akanipa barua nikampelekea Bwana Ali Muhsin. Nilifanikiwa
    sana, ndiyo maana sasa Mtemvu ananionea gele.

    "Nilipokuwa Unguja nilikuwa kama Mfalme, na sasa Mtemvu hapandezwi na
    kufanikiwa kwangu huko na Mtemvu anashirikiana na Marijani ili
    kuniangusha. Wala sipendelei Marijani awe Katibu wa Mtemvu.

    Chipaka aliongeza, " Mtemvu alipokwenda nchi za Mashariki,
    hakufanikiwa kama vile nilivyofanikiwa mimi Unguja. Alipewa vitu vingi
    lakini aliporudi huku alijifanya kwamba vilikuwa zawadi alizopewa yeye
    mwenyewe wala hazikutolewa kwa Congress.

    Halmshauri Kuu ya chama ilikuwa ikikutana tangu Jumamosi ikimfikiria
    Bwana Mtemvu, alisema Bwana Chipaka.

    Akazidi kueleza, "Nilipokwenda Unguja nilimweleza Bwana Muhsin kuwa
    sikuwa na kitu, akanipa senti fulani, lakini sasa wakina Mtemvu na
    Omido wanavitaka hata visenti nilivyopewa Unguja nivitoe kwenye chama.
    Lakini Mtemvu mwenyewe hakurudi na hata senti moja kutoka nchi za
    Mashariki.

    "Hawawezi kunitoa katika Congress kwa sababu wanachama wote wako
    upande wangu nami nina kila ushahidi wa haya ninayosema. Hafai

    Aliendelea, "Mtemvu hafai kwa uongozi, ndio maana Sanga aliacha chama
    cha Congress. Katika barua yake ya kuacha kazi Sanga mwenyewe alisema
    wazi kwamba yeye hawezi kuwa Katibu na Mtemvu kuwa Rais wa Congress,
    aliona kwamba hawawezi kufanya kazi pamoja".

    Naye Bwana Omido Katibu Mwenezi wa Congress alisema kwamba mashitaka
    ya Bwana Chipaka hayana msingi wowote. Alisema kwamba jana usiku
    habari ya Bwana Chipaka ilikuwa ikifikiriwa na Halmashauri Kuu ya
    Congress.


    Makaburu wadhibiti habari
    Mzalendo, Jumapili, Novemba 3, 1985


    JOHANNESBURG, Afrika Kusini


    UTAWALA wa makaburu wa Afrika Kusini jana ulipiga marufuku vyombo vya
    habari kupiga picha na kutangaza habari za ghasia za Wazalendo ambazo
    zimeikumba Afrika Kusini kwa muda wa mwaka mmoja na miezi minane na
    kutangazwa katika magazeti ya dunia nzima pamoja na kwenye
    televisheni.

    Waziri wa sheria wa makaburu Louis Le Grange alisema kuwa wapiga picha
    hawaruhusiwi kupiga picha za mapambano na migomo katika maeneo ambayo
    yamewekwa chini ya amri ya hali ya hatari isipokuwa tu kwa kibali
    maalum kutoka kwa polisi na kwamba waandishi wa habari hawaruhusiwi
    kuandika habari katika maeneo hayo. Hayo yalitangazwa katika gazeti la
    serikali lililotolewa jana.

    Rais Peter Botha, ambaye serikali yake inavilaumu vyombo vya habari
    kwa kuandika habari zinazohusu ghasia nchini Afrika Kusini ambazo
    zimeifanya Afrika Kusini ishutumiwe na dunia nzima, Alhamisi iliyopita
    alivionya vyombo vya habari vya nchi za nje visiandike mabaya tu
    kuhusu Afrika Kusini.

    Hatua hiyo ya Afrika Kusini ambayo itainyima dunia kufahamu unyama
    unaofanywa na polisi kwa wazalendo imechukuliwa wakati askari wa
    makaburu wamesambaa kwenye mitaa ya Johannesburg baada ya kuwepo na
    ghasia katika siku za hivi karibuni.

    Waandishi wa habari kutoka nje ambao wamekuwa wakiandika habari kuhusu
    ghasia ambapo zaidi ya watu 800 wamekufa, wameshutumiwa na serikali ya
    Afrika Kusini kwa kile inachokiita upendeleo wakati wanapoandika
    habari zao.

    Zaidi ya waandishi wa habari 170 kutoka nje wako Afrika Kusini wakati
    ambapo wengine zaidi wanazidi kuja kwa madhumuni ya kuandika habari za
    wimbi la mapambano nchini Afrika Kusini.


    Mafisadi wa Marekani wafukuzwa Guinea


    Uhuru, Alhamisi, Novemba 10, 1966


    RAIS Ahmed Sekou Toure wa Guinea ametoa amri ya kuwafukuza Wamarekani
    wote waliokwenda nchini huko kwa kazi za kujitolea (Peace Corps) na
    kuamuru waondoke nchini Guinea katika muda wa siku nane.

    Amri hiyo aliitoa juzi alasiri kwenye mkutano wa hadhara baada ya
    kugunduliwa kuwa Wamarekani hao walihusika na vitendo vya kifisadi
    vilivyosababisha kukamatwa na kuzuiliwa kwa wajumbe 19 wa Guinea
    nchini Ghana, wakiwa safarini kuelekea Addis Ababa kwenye mkutano wa
    mawaziri wa nchi za kigeni.

    Kufuatana na habari zilizotangazwa mjini Washington, Amerika
    inasemekana kuwa Rais Toure alisema alipokuwa akitoa amri hiyo kwamba
    Wamarekani 64 wa kujitolea waliopo mjini Conakry (mji mkuu wa Guinea)
    pamoja na wengine wengi ambao wametawanyika katika vijiji na miji
    mbalimbali ya Guinea, pamoja na jamii nane za Kimarekani ni lazima
    waondoke nchini humo katika muda wa siku nane.

    Katika siku chache zilizopita, baada ya tu ya kukamatwa na kuzuiliwa
    kwa wajumbe wa Guinea nchini Ghana, serikali ya Guinea iliweka amri ya
    kuwazuia Wamarekani hao wa kujitolea wasitembee ovyo kama wanavyotaka
    nchini humo, lakini baadaye amri hiyo iliondolewa, imeelezwa kutoka
    Washington.

    Msemaji mmoja wa Marekani wa kujitolea alisema baada ya kutolewa kwa
    amri hiyo kwamba inaelekea kuwa serikali ya Guinea itaizingatia amri
    hiyo ya Rais Toure, jambo ambalo Marekani hao hawatakuwa na la kusema.

    Akaongeza "ikiwa kama ni hivyo basi sisi hatutakuwa na kipingamizi
    chochote na tutaweza kuondoka katika muda wa wiki moja".

    Msemaji mmoja wa serikali ya Amerika mjini Washington alidai kwamba
    kufukuzwa kwa Wamarekani hao wa kujitolea kumefanyika kutokana na
    kukamatwa kwa wajumbe wa Guinea nchini Ghana baada ya kuteremshwa kwa
    nguvu kutoka katika ndege ya Kimarekani ambapo serikali ya Kimarekani
    haikuchukua hatua yoyote kuwatetea wajumbe hao.



    China na Urusi zalaumiana

    Uhuru, Alhamisi, Agosti 14, 1969


    HONG KONG, Jumatano

    CHINA imedai kwamba majeshi ya Urusi yakiwa na vifaru, magari yenye
    silaha na helikopta yalishambulia sehemu ya China, yakaua na kujeruhu
    wanajeshi kadhaa wa Kichina.

    Serikali ya China, katika taarifa kali ya malalamiko iliyotangazwa na
    Redio Peking imesema kwamba mapigano hayo ya mpakani yalitokea katika
    jimbo la Sikiang ambako China imefanya majaribio ya mabomu ya atomik.

    Taarifa hiyo imetaka kuondoka haraka kwa majeshi yote ya Kirusi na
    ikasema kuwa ndiyo yenye dhamana ya matokeo ya kile ilichokieleza kuwa
    ni "uchokozi wa dhahiri".

    Taarifa hiyo iliyotolewa na Balozi wa Urusi mjini Peking pia ilisema
    kwamba majeshi ya China yalipigana ili kujihami.

    Pia iliilaumu Urusi kwa kupeleka vifaru vingi na majeshi "katika
    juhudi ya kutaka kusababisha vita zaidi".

    Wakati huo huo, huko Moscow serikali ya Urusi ilitangaza leo kwamba
    mejshi mengi ya Kichina yenye silaha yalivuka mpaka wa Mashariki
    kutoka jimbo la Sikiang wakaingia katika sehemu ya Urusi lakini
    wakarudishwa nyuma na majeshi ya Urusi.

    Shirika la Habari la Tass limesema kwamba serikali ya Urusi imetoa
    malalamiko kwa China kuhusu "uchokozi huu mpya" na imerudia maonyo ya
    kwanza kwamba "uingiliaji wowote katika ardhi ya Urusi utajibiwa
    vikali".

    Tass limesema kwamba mapigano yalikuwa katika sehemu ya Kazakhstan,
    sehemu iliyokuwa na mapigano wakati wa mkutano wa vyama vya
    Kikomunisti mwezi Juni.

    Shirika la Habari la Tass limesema kwamba maafisa wa Kichina wametiwa
    nguvuni katika ardhi ya Urusi. Lilisema kwamba kumetokea vifo na
    majeruhi katika mapigano hayo lakini halikutoa maelezo kamili.


    Congress itawafukuza wageni Lejiko - Mtemvu

    Mwafrika Jumanne Septemba 25, 1962


    "AMRI kali kali zinakuja katika serikali ya TANU ya Jamhuri, kwa hiyo
    ukipigia kura TANU, unajipalia Makaa ya moto yakuunguze kichwani; pia
    unakaribisha taabu".

    Haya yalisemwa na Bw. Mtemvu, Rais wa Congress katika mkutano wa
    hadhara juzi mjini Dar es Salaam huko Magomeni.

    Akasema: Wapiga kura wakiichagua Congress (wala si Mtemvu labda
    mnayechukiana), bali hutamwona tena Mzungu au Mhindi ndani ya Baraza
    la Taifa.

    Pia watemi watarudishwa katika utemi wao; sheria za wafanya kazi za
    kugoma iwapo hawafanywi haki zitarejeshwa; na hata marejinoli kamishna
    na maarea kamishna ambao hivi sasa ni watumishi wa serikali bali ni
    macheameni wa TANU wataachishwa kazi hizo.

    Ukoloni wa ndani

    Kuhusu habari za ukoloni wa kisirisiri uliomo serikali na kuitwa
    Afrikanaizesheni, Bw. Mtemvu alisema katika kila ofisi ya Waziri, yupo
    Mzungu anayeitwa 'Staff Officer". Je, kazi ya Mzungu huyo ni nini?
    Kama si kupeleka habari za siri zenu kwao London? (bomoa!!!!!)

    Akasema kwamba TANU haiwezi kuondoa mseto kwa sababu uhuru huu
    usingepatikana ila kwa sababu TANU imeahidiana na Uingereza mseto
    uwepo.

    Vile vile TANU inaona ugumu kuvunja ahadi zake na ndiyo sababu Wazungu
    chungu nzima pamoja na Wahindi wamejiandikisha kuwa raia wa
    Tanganyika. Je, watawezaje kuwabagua ndani ya Baraza la Taifa?
    aliuliza Bwana Mtemvu.

    Kamishna aeleza mafanikio ya mkoa

    Mwafrika Alhamisi Machi 12, 1964

    REGIONAL Commissioner wa Mkoa wa Pwani Bwana Suleiman Kitundu
    alipokuwa akihutubia mkutano wa Halmashauri ya maendeleo ya mkoa wa
    Pwani uliofanyika mjini Dar es Salaam majuzi, Kamishna huyo aliieleza
    komiti hiyo mipango mbalimbali ambayo ilipangwa mwaka jana na
    imefanikiwa.

    Akianza kueleza kwa sehemu mbalimbali alisema kwamba sehemu ya
    Kisarawe barabara tatu, shule tano za Lower, Primary, nyumba nne,
    dispensary moja, barabara nane zenye urefu wa maili sabini na tatu na
    soko moja.

    Makadirio ya majengo haya yanakadiriwa kuwa shilingi 47,410 msaAda wa
    kupata vitu vilivyojengea ni shilingi 9,400.50 na akiba imekuwa
    shilingi 38,009.

    Katika sehemu ya Mzizima shule mbili za Upper Primary, kisima kimoja,
    madaraja matatu, nyumba mbili za kukaa watu, stoo moja ya ofisi na
    mabarabara manne yenye urefu wa maili kumi na nne. Fedha za akiba
    zilifikia shilingi 43,577.88.

    Sehemu ya Mafia ni dispensari moja tu ndio ambayo imemalizika na
    gharama yake ni shilingi 5,110.32 msaada ulitolewa ni shilingi
    1,720.92 na akiba imefikia shilingi 3,390.

    Bwana Kitundu aliuambia mkutano kwamba sehemu ya Bagamoyo na Rufiji ni
    lazima ziongeze juhudi zao na kama hazikufanya hivyo ni wazi
    ziTarudisha maendeleo yao ya uchumi wa mkoa huu.

    Regional Commissioner aliwashukuru vijana wa National Service kwa
    kusaidia kujenga daraja la Mbwamaji na pia alitoa shukrani zake kwa
    chama cha Dar es Salaam Football Association kukubali kuchezesha
    michezo ya mpira ambayo imewezekana shilingi 700 kupatikana.

    Mpaka sasa mfuko huo wa maendeleo umefikia shilingi 6,000 ambazo
    zitatumika kwa mipango mbalimbali.

    MafunGu mawili ya misaada yametolewa kwa sehemu ya makao mapya ya
    Mafia na Mbwamaji. Mafia imepokea shilingi 500 na Mbwamaji shilingi
    722 kutoka mfuko huo.

    Aliyempiga mfumaniwa kaachiwa
    Mwafrika Jumanne Agosti 28, 1962

    OMARI bin Musa, kabila Mpogoro aliyekuwa ameshitakiwa kortini huko
    Magomeni mjini Dar es Salaam kwa sababu ya kumjeruhi vibaya sana Bwana
    mmoja wa Kihaya aitwaye Dotratios Karema, aliAchiliwa huru jana na
    Hakimu Bw. Balozi Rehani, kwamba mshitakiwa huyo alikuwa na sababu ya
    kutosha ya kumwumiza bwana huyo baada ya kumfumania na mkewe.

    Hakimu alitamka kuwa mtu yeyote angekasirika na kuchukua hatua
    aliyofanya mshitakiwa ya kupigana, kama angemkuta mtu mwingine akizini
    na mkewe.

    Alimwonya mshitaki ajihadhari na tabia ya kutembea na wake za wenzake;
    alimwonya asiwe na makuu ya kujifanya hajui Kiswahili, kumbe wakati
    wote alipokuwa akizungumza na bibi huyo alitumia Kiswahili.

    Bakwata yafungua ofisi 'uhamishoni'

    Mfanyakazi 08/01/1992

    Na Yassin Sadik

    VIONGOZI wa Makao Makuu ya Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA
    juzi walianza kufanyia kazi zao 'uhamishoni' katika eneo la Upanga
    Magharibi nyumbani kwa mkubwa mmoja wa baraza hilo ili kupanga
    mashambulizi ya kukomboa ofisi zao zilizowekwa chini ya ulinzi siku ya
    Jumamosi na Waislamu wanaopendelea mageuzi ndani ya BAKWATA.

    Uchunguzi uliofanywa na waandishi wa habari jana utokana na tukio hili
    la aina yake hapa nchini, umeonyesha kuwa zaidi ya Masheikh 20 na
    viongozi wa BAKWATA wa mikoa yote ya Tanzania bara ambao walikuwa
    mjini Dar es Salaam kusubiri jawabu la kuonana na Rais Ali Hassan
    Mwinyi baada ya mkutano wa Morogoro juu ya kusakamwa BAKWATA,
    walionekana kufadhaika na wengine wakijadili majaliwa ya uongozi wa
    Waislamu.

    Huko Kinondoni yaliko makao makuu, waandishi wa habari walikuta kundi
    kubwa la Waislamu wanaendelea kuchunga milango yote ya ofisi na
    majengo mengine, ikiwemo nyumba ya Sheikh Mkuu huku magari yakiwaletea
    vyakula na huduma zinazostahiki.

    Ulinzi wa aina hiyo umewekwa pia katika ofisi ya BAKWATA mkoa wa Dar
    es Salaam iliyoko kona ya mtaa wa Agrey na Lumumba, na pia Alharamain
    ambako huko palikuwa panalindwa kwa doria kali.

    Baadhi ya waliokuwa wanadhibiti ulinzi wa shule hiyo ni kati ya walimu
    14 waliofukuzwa shuleni hapo mwezi Oktoba mwaka jana kwa kile
    kilichoelezwa kuwa hawakuelewana na Mkuu wa Chuo kuhusu maslahi na
    mikataba ya kazi.

    Mmoja wa maofisa walioonekana kusimamia mipango ya kuchukua uendeshaji
    wa ofisi za BAKWATA aliwaeleza waandishi wa habari jana hiyo kuwa
    watakuwa tayari kulegeza msimamo wao ikiwa viongozi wawili wa makao
    makuu watatangaza kujiuzulu wenyewe. Viongozi hao aliwataja kuwa ni
    Alhaj Suleiman Hegga ambaye ni Kaimu Makamu Mwenyekiti na Alhaj Mahami
    Rajabu Kundya ambaye ni Kaimu Katibu Mkuu.

    Kwa mujibu wa ofisa huyo ambaye hakutaka jina lake litajwe gazetini
    viongozi hao inadaiwa wanaendesha chombo cha Waislamu kama kampuni ya
    mtu binafsi au kambi ya jeshi.

    Alipoulizwa kuhusu hatua waliyochukua baada ya kukamata maofisi ya
    BAKWATA, msemaji huyo alieleza kuwa "vinginevyo tumeshaiomba serikali
    iwaondoshe watu hao wawili kwa ajili ya usalama na amani ya Taifa
    hili, isimamishe katiba ya BAKWATA ya 1984 na hapo hapo Sheikh Mkuu
    awajibike kwa kufumbia macho maovu, dhulma, dharau na madhambi
    yanayofanywa na watendaji wake dhidi ya Waislamu wa nchi hii kwa zaidi
    ya miaka 15 sasa.

    Juhudi za kumpata Sheikh Mkuu Hemed bin Jumaa bin Hemed zilishindikana
    jana ili kupata maelezo yake juu ya mgogoro huu maana inasemekana kuwa
    siku moja kabla ya tukio hilo alihamisha familia yake iliyokuwa
    inaishi karibu na Makao Makuu ya BAKWATA na hivyo kila akitafutwa
    huambiwa "yuko Tanga".

    Mwenyekiti wa jumuiya hizo za Kiislamu ambazo inadaiwa zimeungana
    kuchukua nafasi ya BAKWATA Sheikh Salum Khamis alieleza kuwa katiba ya
    kuendesha baraza hilo jipya imepitishwa Jumamosi walipokutana Waislamu
    wa nchi nzima, na tayari imeshawasilishwa kwa Waziri wa Mambo ya Ndani
    ili kuchukuliwa hatua zinazostahili.

    Alipoulizwa juu ya kuvamia ofisi za watu, ofisa mwingine ambaye naye
    aliomba asitajwe jina alidai kuwa "hata hao wakubwa wawili (Hegga na
    Kundya) wanaong'ang'ania uongozi hawakukabidhiwa baraza hilo bali
    walifanya hila na ujanja kwa siri na kutangaza ghafla kuwa wametwaa
    madaraka, na makabidhiano (kama yapo) yalifanyika baada ya kuwatimua
    wenzao maofisini.

    Mpaka sasa ni miezi 18 Waislamu hatujaitwa kuelezwa walikabidhiwa
    nini, kitu gani kimepungua au kuongezeka, makosa gani yaliyowapelekea
    kuwaondosha wenzao na maendeleo gani yamepatikana, hivyo tumechoka
    kutapeliwa na watu ambao hata serikali iliwatimua kwa kujifanya
    maarufu kumbe wabadhilifu", alieleza huku akionyesha uchungu.

    Mpaka sasa kila upande unadai kuwa umepeleka taarifa zake Ikulu na
    kuomba maamuzi ya Rais Mwinyi juu ya purukushani za uongozi imara wa
    Waislamu.

    Wakati gazeti hili linakwenda mitamboni polisi waliendelea kufanya
    doria kwenye maeneo hayo ili kuhakikisha usalama wa wananchi. Hata
    hivyo wafanyakazi wa makao makuu na mkoa wa Dar es Salaam walionekana
    nje ya ofisi zao wakisubiri hatima ya patashika za ukubwa.

    Mkapa awasili Sudan

    Uhuru Jumanne Mei 15, 1979


    WAZIRI wa Mambo ya Nchi za Nje Ndugu Benjamin Mkapa aliwasili mjini
    Khartoum jana akiwa na salamu kutOka kwa Rais Nyerere kwenda kwa Rais
    Jaafar Nimeiri wa Sudan, Shirika la Habari la Sudan (SUNA) limeeleza.

    Shirika hilo limesema kwamba, salamu hizo zitaimarisha uhusiano wa
    nchi hizi mbili, pia zitafafanua hali ya hivi sasa katika Afrika
    Mashariki, lakini halikutoa maelezo zaidi.

    >
    > Harakati za kuhamasisha umma 1954-1961
    >
    > * Zuhra * Gazeti la Kwanza kueleza Sera za TANU
    >
    > LAKINI kile ambacho TANU ilimudu kuwapiku Waingereza katika mazingira
    > ya kisaikolojia kupitia hotuba za viongozi wake na propaganda
    > nyinginezo ilikipoteza kwa kukosa gazeti la kuandika mafanikio hayo.
    > Chini ya ukoloni usambazaji wa habari kwa njia ya uchapishaji pamoja
    > na njia nyingine za upashanaji habari zilikuwa chini ya ukiritimba wa
    > serikali na wamishionari.
    >
    > Kwa namna hii serikali ya kikoloni iliweza kudhibiti habari, ikitoa
    > habari zile ambazo ilifikiria muhimu kwa maslahi yake yenyewe na hivyo
    > zinafaa kusomwa na raia. Idara ya Maendeleo ya Jamii ilikuwa
    > ikichapisha magazeti ya Kiswahili - Mambo Leo, Tazama, Mwangaza na
    > Baragumu.
    >
    > Wamishonari walikuwa wakichapisha Kiongozi na Lengo, magazeti haya
    > yakimilikiwa na Wakatoliki na Walutheri. Madhehebu ya Ahmadiyya
    > ilikuwa na gazeti lao - Mapenzi ya Mungu lakini gazeti hili halikuwa
    > maarufu na nakala chache sana ndizo zilizokuwa zikiuzwa. Kwa kuwa
    > Waislamu wa madhehebu ya Sunni ndiyo wengi Tanganyika, watu
    > walijiepusha na gazeti hilo wakiliona kama kama chombo cha kufru.
    >
    > Wakati magazeti ya serikali yakijishughulisha zaidi na kampeni za
    > kufuta ujinga kwa kuchapisha porojo na visa kuwahimiza watu kusoma,
    > Wamishionari walijikita zaidi katika kueneza Biblia na propaganda za
    > kupinga Ukomunisti. Kwa kushirikiana katika nyanja ya vyombo vya
    > habari serikali na Wamishonari waliweza kuyalinda maslahi yao kwa
    > pamoja.
    >
    > Ramadhani Mashado Plantan alivunja ukiritimba huu baina ya serikali na
    > Wamishionari. Akifuata nyayo za Erika Fiah, Mwafrika wa kwanza
    > kuchapisha gazeti katika Tanganyika, Mashado alianzisha gazeti lake
    > Zuhra.
    >
    > Mashado alizaliwa mwaka 1900 huko Lourenco Marquis (sasa Maputo) na
    > alikuja Tanganyika akiwa mtoto mdogo mwaka 1905 wakati nchi ipo katika
    > vita vya Maji Maji dhidi ya Wajerumani.
    >
    > Mwaka 1924 alirudi Msumbiji na alisafiri kwenda Lisbon kwa pasi ya
    > Kireno. Wale waliomfahamu wanasema kwa kiwango cha miaka ya 1950,
    > Mashado Plantan alikuwa mtu mjuzi wa mambo. Alikuwa miongoni mwa
    > wanachama wa mwanzoni wa African Association ilipoanzishwa mwaka 1929
    > na miongoni mwa wanchama wa awali kujiunga na TANU pale ilipoasisiwa
    > mwaka 1954.
    >
    > Msimamo wa Zuhra ulikuwa kuwazindua na kuwashirikisha Waafrika
    > kupambana na ukoloni pamoja na ubeberu. Katika tahariri zake nyingi,
    > Mashado alimwonyesha Mwingereza kama mgeni ambae baada ya kukaribishwa
    > sasa anambughudhi mwenyeji wake. Lakini juu ya yote Zuhra lilikuwa
    > gazeti la Kiislamu, likipendwa na halaiki ya watu. Lakini gazeti hilo
    > halikuwa likithaminiwa na wasomi ambao walilidharau na kuliona kama
    > gazeti la Kiswahili tu, lisilokuwa na ujuzi wowote, lililokusudiwa
    > hasa msomaji wa chini asiye na elimu na asiyejua kusoma Kiingereza.
    > Mashado alikuwa akichapisha tafsiri ya Qur'an154 ndani ya gazeti lake.
    > Zuhra kwa ajili hii halikuwavutia sana wasomi kwa kuwa kurasa zake
    > zilitangaza Uislamu.
    >
    > Mashado, kwa kupitia safu za Zuhra, alikuwa ndiye msemaji wa African
    > Association na kupitia tahariri zake alitangaza na kudhihirisha
    > msimamo wa chama.
    >
    > Mwaka wa 1955 Mashado alikuwa na umri wa miaka 55. Mtu mzima na
    > mwanasiasa mwenye uzoefu kwa kiwango chochote kile. Mafanikio ya
    > Nyerere katika Umoja wa Mataifa na ile hamasa ya umma katika kudai
    > uhuru kulizua tatizo ambalo halikutarajiwa.
    >
    > Mafanikio ya TANU yalikuja kwa haraka na hivyo kuwastaajabisha watu
    > wengi. Watu wachache walitambua wakati ule kuwa African Association
    > ilikuwa imepigana vita vile kwa niaba ya TANU kwa hiyo njia ya TANU
    > ilikuwa imekwishasafishwa kiasi cha kufanya kazi iliyobaki iwe ndogo
    > sana. Kwa ajili hiyo sasa ilikuwa rahisi kuwashirikisha watu chini ya
    > TANU kudai uhuru. Baadhi ya vijana katika TANU wakawa hawana subira na
    > wakapumbazwa na mafanikio ya haraka ya harakati. Mashado alikuwa
    > anapokea taarifa nyingi za kukaidi serikali wananchi wakidai kuitambua
    > TANU kama ni mamlaka pekee yenye uwezo wa kutoa haki sawa kwa raia.
    > Mashado aliliona tatizo hili na hatari yake.
    >
    > Alitumia fursa hiyo kudhibiti hali hiyo ya hatari ambayo kama
    > ingeachiwa kuendelea ingesababisha vurugu na watu kuiasi serikali.
    > Aliandika tahariri muafaka moja katika nyingi, akiwakumbusha
    > Watanganyika hususan wanachama wa TANU kuwa chama hakijachukua
    > majukumu na kazi za serikali. Alisisitiza kwa watu wote kuwa
    > Waingereza walikuwa bado ndiyo watawala na wanahusika na kutunza amani
    > ya nchi. Machafuko miongoni mwa wanachama wa TANU yaliepukwa kabla
    > mambo hayajaharibika.
    >
    > Mashado alijenga taswira ya TANU na haiba ya Nyerere kama kiongozi wa
    > harakati za kudai uhuru wa Mtanganyika. Kupitia Zuhra Mashado
    > aliwafahamisha wananchi kuhusu masuala mengi ya kisiasa ya siku zile
    > na aliwahimiza wasomaji wake kuyajadili masuala hayo katika kurasa za
    > gazeti lake.
    >
    > Mafanikio ya TANU katika kuuhamasisha umma yaliathiri serikali ya
    > kikoloni. Mnamo Novemba, 1955 serikali baada ya kuona hali ya hewa na
    > uhasama uliokuwa ukioneshwa na wananchi dhidi ya utawala wa kikoloni,
    > serikali ilirekebisha sheria iliyokuwa ikitumia kujilinda na kile
    > kilichoitwa 'uchochezi', ikawa ni kosa 'kuchapisha na kuuza au katika
    > mkutano wowote wa watu kutoa maelezo yoyote ambayo yataelekea kuzusha
    > chuki na manung'uniko miongoni mwa wakazi wowote nchini'.
    >
    > Serikali ilifanya marekebisho hayo huku ikiwa na watu kama Mashado na
    > Nyerere katika fikra yake. Kabla ya kuibuka kwa harakati za kudai
    > uhuru, washairi nchini Tanganyika walitunga beti za kuwasifu Wafalme
    > na Malkia wa Uingereza kutoka ukoo wa Windsor pamoja na nasaba yao.
    > Ghafla baada ya kuundwa kwa TANU palitokea mageuzi ya maudhui katika
    > tungo za mashairi na tenzi. Washairi waliacha kumsifu na kumtukuza
    > Mfalme na Malkia wa Uingereza. Wakiongozwa na Saadani Abdu Kandoro
    > walianza kutunga mashairi yenye ujumbe wa kizalendo wakimsifu Nyerere
    > na TANU.
    >
    > Mara tu baada ya marekebisho hayo ya sheria Mohamed Suleiman, mshairi
    > hodari akijulikana sana kwa jina lake la ushairi la - 'Mtu Chake',
    > alikamatwa, akatiwa ndani na kuhojiwa katika Kituo Kikuu cha Polisi,
    > Dar es Salaam kilichokuwa na sifa mbaya ya ukatili. Mtu Chake alikuwa
    > ametunga mashairi ya kuvutia sana kuhusu Nyerere, TANU, utaifa,
    > mshikamano, udugu, upendo na wakati huo huo kuwakejeli Waingereza.
    > Baada ya kuhojiwa Mtu Chake aliachiwa huru bila kufunguliwa mashtaka
    > yoyote. Lengo la kumtia mbaroni lilikuwa kumtisha tu na kumtia
    > msukosuko.
    >
    > Mashado Plantan aliifanyia kampeni TANU hadi chama kilipoweza
    > kuanzisha gazeti lake lenyewe, Sauti ya TANU mwaka 1956.
    >
    > Kuanzia hapo Zuhra lilisaidiana na Sauti ya TANU katika juhudi za
    > kuwahamasisha wananchi dhidi ya propaganda za kikoloni. Mashado
    > alimuunga mkono Nyerere hadi mwaka 1958. Baada ya kura tatu na baada
    > ndipo baada ya kuhisi kuwako kwa uroho na tamaa kubwa ya kujinufaisha
    > binafsi na baada ya kuona dalili za kupiga vita Uislam kulikoanza
    > kujitokeza katika uongozi mpya wa TANU ulioibuka, Mashado alijitoa
    > katika chama na kuanzisha chama kipya, All Muslim National Union of
    > Tanganyika (AMNUT). Tutakuja kuona hapo baadae jinsi Mashado
    > alivyotupana mkono na Nyerere.
    >
    > Wana-propaganda * Bantu Group, 1955
    >
    > TANU ilipoanza juhudi zake za kuushirikisha umma katika harakati za
    > kudai uhuru, hasa baada ya hotuba ya Nyerere mbele ya Baraza la
    > Udhamini la Umoja wa Mataifa, chama hakikuwa na chombo chake chenyewe
    > cha propaganda. TANU ilitambua umuhimu wa kuwa na chombo maalum cha
    > propaganda ili kukabiliana na hila za kikoloni.
    >
    > Katika mwaka 1955, kikundi cha TANU Bantu kiliundwa mahsusi
    > kukabiliana na tatizo la udini kutokana na hisia za baadhi ya Waislam
    > ndani ya TANU. Tangu kuundwa kwa TANU, kulikuwa na hisia ya kupinga
    > Ukristo ndani ya chama.
    >
    > Tatizo hili la udini lilikuwa likichemka pole pole na chini kwa chini
    > ndani ya TANU. Ilikuwa kazi ya kikundi cha TANU Bantu kuwafichua na
    > kuwapiga vita wanachama wa TANU waliokuwa na hisia kama hizo.
    >
    > Bantu ilifanikiwa sana katika katika hili hadi kudiriki kupiga
    > marufuku mamkuzi ya Waislamu ya Asalaam Alaikum (Amani iwe juu yako)
    > baina ya Waislamu kwa msingi kuwa ilikuwa inawabagua Wakristo na hivyo
    > inawatenga. Mamkuzi hayo yalipigwa marufuku kwa sababu kwa mujibu wa
    > Uislamu ni Mwislamu tu ndiyo mwenye haki ya kusalimu na kusalimiwa kwa
    > namna hiyo. Hii ni kwa sababu maamkuzi hayo yanachukuliwa kama dua; na
    > kwa mujibu wa mafundisho ya Waislam ni Mwislam tu ndiyo anaweza
    > kumtolea salam hiyo Mwislam mwingine. Mamkuzi yale ya Kiislamu
    > yalionekana kama yanakwenda kinyume na imani ya TANU na ilishauriwa
    > kuwa 'salaam aleikum' ipigwe marafuku isitumike. Ikiwa mathalan kwa
    > kusahau Muislam mmoja atatoa salaam kwa Muislam mwenzake, kwa kawaida
    > angejibiwa 'Alaikum salaam' maana yake 'Amani iwe juu yako pia'.
    > Badala ya majibu haya mazuri, majibu yaliyobuniwa na Bantu yalikuwa -
    > 'Ahlan tabu' maana yake
    >
    > On Sep 26, 8:17 pm, Yona F Maro <oldmo...@gmail.com> wrote:
    > > Kikao cha Bunge chaahirishwa kwa siku moja
    >
    > > NIPASHE, Ijumaa Julai 21, 1995
    >
    > > MKUTANO Mkuu maalum wa Chama Cha Mapinduzi utakaochagua jina la
    > > mgombea wa kiti cha Urais wa JamhuriyaMuungano kupitia chama hicho
    > > unaanza kesho mjini Dodoma.
    >
    > > Uchaguzi wa jina la mgombea Urais kwa tiketiyaCCM utafanywa kutoka
    > > miongoni mwa wanachama watatu wa Chama hicho waliopendekezwa na Kamati
    > > Kuu na baadaye Halmashauri KuuyaCCM kuwania nafasi hiyo.
    >
    > > Waliopendekezwa na vikao hivyo viwili vya juu vya CCM kuwania nafasi
    > > hiyo ni pamoja na Waziri wa Fedha, Bw. Jakaya Mrisho Kikwete, Waziri
    > > Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais, Bw. Cleopa Msuya na Waziri wa
    > > Sayansi, Teknolojia na ElimuyaJuu Bw. Ben
    >
     
  2. bucho

    bucho JF-Expert Member

    #2
    Nov 15, 2010
    Joined: Jul 13, 2010
    Messages: 4,409
    Likes Received: 90
    Trophy Points: 145
    du kweli ni miaka ya zamani
     
  3. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #3
    Nov 15, 2010
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,207
    Likes Received: 5,474
    Trophy Points: 280
    Tuwekee kabisa na zile katuni za Chakubanga
     
  4. Tusker Bariiiidi

    Tusker Bariiiidi JF-Expert Member

    #4
    Nov 15, 2010
    Joined: Jul 3, 2007
    Messages: 4,586
    Likes Received: 37
    Trophy Points: 145
    Kesi ya Mpogoro na Mhaya Imeniacha hoi...
     
  5. M

    MzeePunch JF-Expert Member

    #5
    Nov 15, 2010
    Joined: Jun 8, 2009
    Messages: 1,412
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    Duh! Kumbe zamani Wahindi walikuwa wanaitwa kwa jina lao hilo hilo 'Wahindi" na sio 'Watanzania wenye asili ya Kiasia' kama tunavyowaita siku hizi.
     
  6. Gudboy

    Gudboy JF-Expert Member

    #6
    Nov 15, 2010
    Joined: Aug 14, 2009
    Messages: 799
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    kumbe hata huko migogoro ilikuwepo?
     
  7. Saint Ivuga

    Saint Ivuga JF-Expert Member

    #7
    Nov 15, 2010
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 31,259
    Likes Received: 5,824
    Trophy Points: 280
    kama kuna mtu anaweza hata kuyascan magazeti aliyoluwa nayo ya long t itakuwa poa.
     
  8. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #8
    Nov 15, 2010
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,767
    Likes Received: 1,877
    Trophy Points: 280
    [​IMG]
     
  9. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #9
    Nov 15, 2010
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,767
    Likes Received: 1,877
    Trophy Points: 280
    Hata zamani wachakachuaji walikuwepo

    [​IMG]
     
  10. Emanuel Makofia

    Emanuel Makofia JF-Expert Member

    #10
    Nov 15, 2010
    Joined: Jan 5, 2010
    Messages: 3,817
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 135
    hajatofautiana sana na ahadi za kipindi hiki!
     
  11. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #11
    Nov 15, 2010
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,767
    Likes Received: 1,877
    Trophy Points: 280
    [​IMG]
     
  12. Kiherehere

    Kiherehere JF-Expert Member

    #12
    Nov 15, 2010
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 1,701
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    duh ujue wakati naendelea kusoma nikajua hamna comment so nikajua page zinaendelea ONGEZA kaka maana magazeti mengine ni wakati HATA DINGI YAnGU nA MAZA HAWAJAKUTANA, so nilikuwa sifikiriwi kabisa hata kuzaliwa, NIPELEKE SHULE ZAIDI
     
  13. M

    Mtu Mmoja JF-Expert Member

    #13
    Nov 15, 2010
    Joined: Mar 18, 2010
    Messages: 596
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    duh, ile kesi ya ugoni ya mpogoro dhidi ya mhaya si ya kuikosa wajameni....hahaha
     
Loading...