TRA na mfumo mpya wa kufanya valuation of Used Vehicles

Discussion in 'Jukwaa La Biashara na Uchumi' started by ManCity, Jun 7, 2011.

  1. ManCity

    ManCity Senior Member

    #1
    Jun 7, 2011
    Joined: May 19, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Tarehe 1 July 2011 TRA wanaplan kuintroduce system yao mpya kwa ajili ya valuation ya used motorvehicles...

    Mfumo mpya utakuwa kama ifuatavyo...Used vehicles zitakuwa valued on either ex-factory FOB au market value in local market...

    Fuatilia link HII

    Nianze na ex factory FOB..

    Kwenye mfumo hu, TRA wataestablish database itakayo kuwa na bei za magari kipindi yameingizwa sokoni kwa mara ya kwanza...labda nitoe mfano mana kidogo ina mahesabu

    Mfano: Mtu akiagiza gari aina ya Toyota Premio 2001 model..hapo ina maana hii gari imezidi miaka kumi tokea itengenezwe...kwa hilo bei pungufu itakayoruhusiwa ni asilimia 70% ya bei ilipoingia sokoni kwa mara ya kwanza..PREMIO bei yake ya awali sokoni ilikuwa USD 40,000 kwa huko Japan...

    Kwa maana hiyo FOB ex factory itakuwa USD 40,000 toa 28,000 (70% of USD 40,000) = USD 12,000 na hiyo ndo itakuwa Customs Value ambayo itakuwa subjected kwenye Import Duty, Excise Duty, VAT na uchakavu (kama upo)....

    Kwa namna hiyo kodi jumla itakuwa kama ifuatavyo

    Import duty (ID)=0.25*12,000
    Dumping Fees (DF) =0.2*(12,000+0.25*12,000)
    Excise (E) =0.1*(12,000+0.25*12,000)
    VAT= 0.18* (12,000+ID+DF+E)

    Hii ni tofauti na bei za sasa ambazo weza kuagiza premio ya mwaka 2001 kwa CIF ya USD 3,000 to USD 3,500...na kodi ingekuwa kama ifuatavyo
    ukiweka na uchakavu

    Import Duty (ID)=0.25*,000
    Dumping Fees (DF) =0.2*(3,000+0.25*3,000)
    Excise (E) =0.1*(3,000+0.25*3,000)
    VAT= 0.18* (3,000+ID+DF+E)


    Market Valuation Method

    Kwa market value method watachukua bei za sokoni Tanzania na kutoa profit margin ya asilimia 25 na kutoa gharama za kodi zilizolipiwa ili waeze kupata CIF kipindi gari linaingia nchini...Mfumo huu utatumika pale tu ambapo bei halisi wakati gari linaingia sokoni kwa mara ya kwanza itakuwa ni vigumu kujulikana...


    Nachotaka kujua JE nchi yetu imejitoa kwenye World Trade Organisation? Na kama ni hivyo mbona ukiingia kwenye mtandao wa WTO bado TZ ni member country? Mana kwenye makubaliano ya WTO mfumo wa Customs valuation ni tofauti na huu unaoanza kutumika nchini..


    Wadau naomba mawazo yenu
     
  2. Naseeb

    Naseeb Senior Member

    #2
    Jun 7, 2011
    Joined: Jul 17, 2009
    Messages: 37
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    mancity! mimi nigependa kujua zaidi kuhusu huo mfumo mpya. hebu nielimishe kidogo. huo mfumo unalengo la kupunguza gharama au utaongeza?
     
  3. G

    Guest321 Member

    #3
    Jun 7, 2011
    Joined: May 16, 2011
    Messages: 16
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Huo mfumo mpya unaongeza gharama maradufu.... Kwa haraka haraka gari ambalo ulikuwa unalipa kodi Tsh 3 millioni, sasa ni zaidi ya sh milioni 6. Na utaratibu huu umeanza toka June 1, 2011.
     
  4. M

    Maga JF-Expert Member

    #4
    Jun 8, 2011
    Joined: Nov 11, 2010
    Messages: 290
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 16
    Guest321. Kaka naomba utoe darasa kwa mapana zaidi kuhusu huu mfumo maana naona kama inatisha vile.
     
  5. Mlachake

    Mlachake JF-Expert Member

    #5
    Jun 8, 2011
    Joined: Oct 13, 2009
    Messages: 2,467
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Kama inawezekana mkuu Badilisha Heading.
    Ni mjadala mzuri, na ni informative kama ni kweli pia.

    Is this is true than we are in a deep shit! Hilo ungezeko ukiweka na Ukiritimba wa TRA pale Bandarini kama mtu huna gari sasa hivi imekula kwako aisee!
     
  6. Mzee wa Rula

    Mzee wa Rula JF-Expert Member

    #6
    Jun 8, 2011
    Joined: Oct 6, 2010
    Messages: 8,128
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 38
    Jamani tumekufa!
    Ukweli ndiyo huu. All saloon cars ushuru umepanda toka 25% up 50% import duty!

    1. ie ilikuwa C.I.F. * 25% sasa itakuwa ni C.I.F * 50%
    2. Chukua jibu la moja * 1.05 kama if < 1500cc au 1.1 if >1500cc
    3. Jibu la pili * mara 1.2 (dumping charge kama gari la kunzia >10yrs
    4. Ndiyo uje uchukue jibu * 1.18 (VAT)
    5. Bado gharama za kutoa gari bandarini (Agent) amabazo hizo ni mpatano ukitoa port charges
    Kifupi magari madogo yatapanda mara mbili ushuru kwa sababu ya kodi iliyoongezeka import duty from 25%-50%. Hichi ni kilio jamani.
     
  7. Mzee wa Rula

    Mzee wa Rula JF-Expert Member

    #7
    Jun 8, 2011
    Joined: Oct 6, 2010
    Messages: 8,128
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 38
    Ni kweli kabisa mkuu, hiyo imetokana na kupandishwa kwa ushuru wa kuagiza vitu kutoka nje (Import Duty) toka 25% - 50% hivyo ina maana ushuru umeongezeka kwa 100% kwenye kodi hiyo kwa saloon cars pekee.
     
  8. VIKWAZO

    VIKWAZO JF-Expert Member

    #8
    Jun 9, 2011
    Joined: Apr 9, 2011
    Messages: 1,878
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 38
    nahisi kuchanganyikiwa
    hawa jamaa wamenitia kidole big time
    kwa kodi sijui kama nitatoboa ina maana nijipange upya
    hii nchi hii, hali watu wa migodi wanatanua na tax holiday
    hapa itakuwa mwendo wa daladala
     
  9. Easymutant

    Easymutant JF-Expert Member

    #9
    Jun 9, 2011
    Joined: Jun 3, 2010
    Messages: 2,004
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 38
    CCM hoyeeee!! Mamaeeeeeee...kabisa. na bado mbona kama inawezekana kupandisha kodi kwa asilimia 100 au asilimia 150,
    mishahara inashindikanaje kupandiswa kwa asilimia hata 20 tu???
    kuwa na nchi inayojiendesha bila kuwa na raisi kwa miaka 10 si mchezo.... we will pay big time damn! Najichukia sana mimi Kubwa Jinga...
     
  10. samito

    samito JF-Expert Member

    #10
    Jun 9, 2011
    Joined: May 16, 2011
    Messages: 621
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 16
    hili mbona balaa, em mwenye tarifa kamili kuwa wanaanza lini wa2ambie mana nimezama kule kwenye webu ya tra naona chenga tu, kama bado haijaanza ni bora niende yard nikalipie mwez huu..
     
  11. Amoeba

    Amoeba JF-Expert Member

    #11
    Jun 10, 2011
    Joined: Aug 20, 2009
    Messages: 3,333
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    DAh! keli wenzangu na mimi wa vijigari second hand sasa kwishnei!!!...Tutatembelea bajaji!
     
  12. samito

    samito JF-Expert Member

    #12
    Jun 10, 2011
    Joined: May 16, 2011
    Messages: 621
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 16
    ila mbona kama habari hii imekosa ukweli, maana nimetembelea tra web sijaona jipya au ndo mambo ya NIMESKIA...!
     
  13. zomba

    zomba JF-Expert Member

    #13
    Jun 10, 2011
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 17,180
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Umesahau devaluation kutokana na depreciation ambayo pia itatumika.
     
  14. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #14
    Jun 10, 2011
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    huu utaratibu wakuu unaanza 1July au umeshaanza toka 1 June,nina kabajaji kangu kanaingia trh 25 so presha inapanda Presha inashuka
     
  15. ManCity

    ManCity Senior Member

    #15
    Jun 10, 2011
    Joined: May 19, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Teh teh kazi kwako mwana. Wanadai ulianza as trial tarehe 6 June ila rasmi utakuwa announced July 1st
     
  16. ManCity

    ManCity Senior Member

    #16
    Jun 10, 2011
    Joined: May 19, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ngojea niwape summary ya applicable rates za EX-FACTORY METHOD kupata Customs value

    0 TO < 1 years 90% of initial price wakati gari laingia sokoni
    1 TO < 2 years 85% of initial price wakati gari laingia sokoni
    2 TO < 3 years 80% of initial price wakati gari laingia sokoni
    3 TO < 4 years 75% of initial price wakati gari laingia sokoni
    5 TO < 6 years 70% of initial price wakati gari laingia sokoni
    6 TO < 7 years 60% of initial price wakati gari laingia sokoni
    7 TO < 8 years 50% of initial price wakati gari laingia sokoni
    8 TO < 9 years 40% of initial price wakati gari laingia sokoni
    9 TO < 10 years 30% of initial price wakati gari laingia sokoni
    >10 years 30% of initial price wakati gari laingia sokoni

    Mie naona itabidi tuagize ya between 4 to 5 years mana katika computations zao waliruka afu tupelekane mahakaman.

    For further references checkin The Guardian la tarehe 25 February 2011 au mweza peruzi link hii http://www.busiweek.com/11/news/tanzania/593-tra-launches-new-valuation-system-
     
  17. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #17
    Jun 10, 2011
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Hebu nieleweshe kidogo kaka Trial maanake nini? does it mean waliingiza kuanzia tarehe 6 june kodi yao ilikuwa inakokotolewa kwa huu mfumo mpya? au utaanza kutumika rasmi 1July utakapokuwa anounced? na gari zitakazotozwa hiyo kodi ni zitakazo agizwa kuanzia 1July au zitakazofika bandarini muda huo?
     
  18. N

    Nanu JF-Expert Member

    #18
    Jun 10, 2011
    Joined: May 29, 2009
    Messages: 1,228
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Hii ndiyo Tanzania. Huyu mlalahoi anatafutwa jinsi ya kummaliza kabisa! Nadhani itafika wakati wananchi watasema imetosha!
     
  19. ManCity

    ManCity Senior Member

    #19
    Jun 10, 2011
    Joined: May 19, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Sabayi

    Mfumo huu mpya ulianza tarehe 6 June 2011 lakini utakuwa announced rasmi tarehe 1 July. Kwa waliokuwa na bahati ni wale waliopata assessments za kodi tarehe 5 June. Si wengine tutauwawa
     
  20. N

    Nanren JF-Expert Member

    #20
    Jun 10, 2011
    Joined: May 11, 2009
    Messages: 1,571
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 38
    Haya ndio matokeo ya TRA kukosa ubunifu wa vyanzo vingine vya kodi.
    Kila mara wanategemea kupata pesa kwa kupandishia kodi zinazohusiana na magari, fegi na ulabu. Hii inanikumbusha yule mama alitupandishia gharama ya Motor vehicle/road licence miaka michache iliyopita...
     
  21. Z

    Zion Train JF-Expert Member

    #21
    Jun 10, 2011
    Joined: Jun 5, 2008
    Messages: 505
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    dah sasa sie wengine tulikuwa tunachanga tununue hivyo viused, tutaweza kweli bei yake, si mchezo, yani nchi haitengenezi gari, haitengenezi vipuri vya magari,lakini kwa kodi, sijui sababu hao wanaopanga makodi wanapewa magari ya bure, dah mie sasa kwishnei
     
  22. ManCity

    ManCity Senior Member

    #22
    Jun 10, 2011
    Joined: May 19, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Wadau

    Kwa hili tweza pinga mahakamani. Nchi yetu ilijiunga na WTO mwaka 1995, makubaliano ya kuwa ndani ya WTO ni pamoja na kukubali uniform way za kudetermine customs value on imported goods. Sasa TRA wamepata wapi nguvu kukiuka taratibu zilizowekwa saini kabla hata TRA haijaundwa? Au ndo nguvu ya DOLAAAAAAAAAAAAAA
     
  23. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #23
    Jun 10, 2011
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38

    Hawa Mapunga kwanini waanze na hiyo sytem mpya kabla ya mwaka mpya wa fedha? kwanini hawakuwapa watu taarifa mapema wajipange ili kama mtu budget yake ni ndogo aache kabisa kuagiza au wanataka gari ikifika hapo mtu ashindwe kulipia wapige mnada hiyo gari?
     
  24. ManCity

    ManCity Senior Member

    #24
    Jun 10, 2011
    Joined: May 19, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Wadau.

    Wengi wenu mlikuwa na maswali sana kuhusu jinsi gani kodi utapata. Nimeattach documents mbili hapa chini jinsi weza pata kodi halisi utakayolipia bandarini kama taxes.

    Document ya kwanza inaitwa CRSP-Current Retail Selling Price: Humo ndimo utakapopata bei halisi ya gari unalotaka kuagiza. Ukishapata ndipo unafungua document ya pili ambayo utaweka exchange rate (Huwa wanatumia za BOT) afu waenda jaza bei yako kwenye section ambayo gari lako linafall.

    Nadhani nimejibu maswali ya wengi
     

    Attached Files:

  25. Buswelu

    Buswelu JF-Expert Member

    #25
    Jun 10, 2011
    Joined: Aug 16, 2007
    Messages: 1,959
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 38

    Dah nimejaribu Toyota Kluger yaani bei halisi wao wameweka USD 56000 Eihs total cost ni milion tisini na moja.
    esh....Swali langu hiyo bei wao wanangalia lilipotengeneza kabla halijawa tumika ndio hiyo bei ambayo iko kwenye spreed
    sheet? so kama mie nimeifisha kwa dola 12000 bandalini inakuwaje?fafanua kidogo hapo.
     
  26. Z

    Zion Train JF-Expert Member

    #26
    Jun 10, 2011
    Joined: Jun 5, 2008
    Messages: 505
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    mkuu ManCity hiyo kwa magari yote ama magari yenye uchakavu tu?
     
  27. Anfaal

    Anfaal JF-Expert Member

    #27
    Jun 10, 2011
    Joined: Jan 19, 2010
    Messages: 1,157
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Hapa maswali ni mengi saana. Hiyo bei ya gari wakati mpya;
    1. Inaamuliwa kwa soko gani? Maana mfano toyota inatengeneza kila nchi.
    2. Halafu ya pili kama ni market value, basi ya kwanza inabidi iwe historical hadi kwenye exchange rates. Wao wanafanyaje?
     
  28. Z

    Zion Train JF-Expert Member

    #28
    Jun 10, 2011
    Joined: Jun 5, 2008
    Messages: 505
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    kila nikiangalia hizo bei sipati jibu, watu wachache sana wataweza agiza magari, ama ndizo njia walizobuni wao kupunguza foleni, hao wajapani magari yao watafute wa kuwauzia maana ni balaa
     
  29. K

    KAPONGO JF-Expert Member

    #29
    Jun 10, 2011
    Joined: May 29, 2009
    Messages: 1,127
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 38
    Kama ni hivyo basi tunakufa kwa kifo cha mende. Hivi wataalamu wetu uchwara wanashindwa kupata mapato halali mbadala bila ya kumwumiza mlalahoi na mikweche yao..mathalani serikali inashindwaje kuanza kutoza kodi kwa mishahara na posho za wabunge ili kudumisha haki na usawa ktk jamii. Iweje akina mama ntilie wanakabiliwa na tozo mbalimbali licha ya kipato chao kuwa cha kuganga njaa tu. Ama iweje watumishi wa serikali wajiwekee mabilioni katika posho ( karibu robo ya bajeti nzima), badala ya fedha hizo kuelekezwa katika sekta nyeti zinazolenga kuwatatulia matatizo ya kijamii wananchi???? Kwa hilo nasema HAPANA inatosha.
     
  30. Mvuni

    Mvuni JF-Expert Member

    #30
    Jun 10, 2011
    Joined: Feb 27, 2011
    Messages: 322
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Msichanganyikiwe wandugu, hayo ndiyo matokeo ya Mkulo na CCM! CCM! CCM! kidumu chama cha mapinduziiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii "kidumuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu". Ukiona hayo chukua hatua, mwambie na mwenzako. peopleeeeeeeeeeeeeessssssssss!!!!!!!!!!
     

Share This Page