Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Tanzania tuiunge mkono Iran katika mpango wa Nuclear

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Zawadi Ngoda, Oct 17, 2009.

  1. Z

    Zawadi Ngoda JF-Expert Member

    #1
    Oct 17, 2009
    Joined: Aug 13, 2009
    Messages: 2,155
    Likes Received: 72
    Trophy Points: 145
    Habari kuwa tatizo la umeme Tanzania ni sugu, sikulipokea kwa mshangao hata kidogo. Picha ya tatizo hili nililielewa pale Rais mstaafu Mwinyi akiwa madarakani, alipolieleza tatizo kama limetokana na upingufu wa maji katika mto Ruvu. Ama wengine wakaeleza kuwa matope yamejaa katika mto huo. Yote hayo kwangu yalikuwa ni majibu ya kisiasa.

    Katika nchi zilizoendelea asilimia 80 ya umeme wao hutokana na Nuclear energy. Na katika chanzo hicho cha umeme ndio unaaweza kupata umeme rahisi na imara. Ni kitu cha ajabu sana hawa hawa watu wanapokuja kueleza maaendeleo katika nchi zetu, hufurahia tu pale wanaposema 5% tu ya watanzania wana acces ya umeme. Lakini kuja na maelezo ni jinsi gani wao waliondokana na adha hiyo hawapendi kabisa kujadili. Lazima tujiulize ni kwanini? Je wanatutakia mema?

    Pindi nchi zinazoendelea zinapojitosa katika Nuclear power, basi zitasakamwa na kutishiwa kupigwa mabomu. Iran ni moja kati ya nchi zinazoendelea ambazo hazikujali vitisho, na bila majadiliano ikajenga mtambo wa Nuclear kwa matumizi ya amani. Sakata lake limechukua zaidi ya miaka 20, kusakamwa na kutishiwa kila leo. Kibaya zaidi ni kuona nchi zinzoendelea zikaungana mkono na nchi zilizoendelea kama Marekani, Israel na Uingereza kuisakama Iran. Eti kisa ni kutoiruhusu Iran kuwa na Bomu la Nuclear. Lakini "National Convention On Nuclear Power" imeweka wazi katika Article 1, kama ninavyoinukuu hapa chini:

    "ARTICLE 1. OBJECTIVES
    The objectives of this Convention are to:
    a. Accelerate the expansion of nuclear power in industrialized nations
    and in the developing areas of the world;
    b. Assure that peaceful uses of nuclear energy do not further the
    proliferation of nuclear weapons, by providing assured supplies of
    specified goods and services including those capable of supporting
    the proliferation of nuclear weapons
    ;
    c. Protect against nuclear terrorism involving the potential sabotage of
    nuclear installations or transport systems or the theft of nuclear
    material or hazardous radioactive materials; and
    d. Maintain high safety standards and efficiency and operational
    performance."
    Soma convention nzima katika www.pysics.havard.edu/~wilson/energypmp/nuclear-forum.pdf

    Soma vizuri hicho kipengele "b" kimeeleza wazi kuwa kuwa kila nchi duniani ina haki ya kuwa na Nuclear Energy kwa matumizi ya amani. Sasa iweje hawa hawa wakubwa walioandika hii convention wanaipinga na nchi nyingine sizizoendelea nazo eti zinaunga mkono licha ya kufahamu kipengele hicho.

    Mimi nafikiri, nchi zisizoendelea ni lazima zishikamane kuiunga mkono Iran na kuzishinda nchi zilizoendelea. Kama Iran ikifanikiwa basi itakuwa rahisi kwetu kuleta ajenda kama hiyo na ikapita. Kuiunga mkono Iran, hatutafanya hivyo kwa faida ya Iran, bali kwa Faida yetu wenyewe. Waswahili wanasema, mwenzako akinyolewa wewe tayarisha kichwa chako. Kwa hiyo kabla hatujatayarisha vichwa vyetu ni lazima tuhakikishe kuwa kichwa cha Iran hakijanyolewa.

    Tatizo la umeme Tanzania na nchi nyingine za Afrika litatoweka pale Afrika tutapokuwa na umeme utokanao na Nuclear. Nchi nyingi za Afrika kama Kenya, Uganda, Angola n.k zimeshaanza kudokeza hayo katika level ya kitaifa. Lakini lazima ieleweke kuwa hiyo sio kazi rahisi, si katika kuipata Teknolojia hiyo bali kwa nchi mabeberu kutukubalia. Na hii itawezekana pale nchi zote zinazoendelea kuwa na lao moja katika hili la Nuclear Energy kwa matumizi ya amani.

    Nilitarajia katika mkutano wa UN safari hii, mwenyekiti wa African Union angeliongelea hili, lakini haikuwa hivyo. Ninamuelewa Gadafi anapopata frastratio na kichefu chefu akiisoma Charter ya UN na kuichana na kuitupa. Hii ni kwa sababu Charter hiyo ina double standards. Hiyoa haiwezi kutufujisha popote pale.

    Tuungane kupigania kupata Nuclear Energy kwa matumizi ya amani, ili tukuze uchumi wetu. Huwezi kumuita muwekezaji katika hali ya umeme wa mgao. Hapa hatupo makini.
     
  2. M

    Mzee2000 JF-Expert Member

    #2
    Oct 17, 2009
    Joined: Aug 7, 2009
    Messages: 471
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 45

    Tatizo maraisi wa afrika ni submissive sana , zaidi ya afrika ya kusini sidhani kama kuna nchi nyingine yenye nuclear energy.Nasiki arusha wanajenga research center ya nuclear sijui wale wanaojua, imefika wapi sasa au ulikuwa utai tu
     
  3. Steve Dii

    Steve Dii JF-Expert Member

    #3
    Oct 17, 2009
    Joined: Jun 25, 2007
    Messages: 6,414
    Likes Received: 40
    Trophy Points: 145
    Tafadhali sana acha kujumuisha mambo kwa nia ya kuongopea watu na hizo takwimu zako!! Nchi zilizoendelea zipi hizo na ni zipi zinazotegemea umeme wa nyuklia kwa asilimia 80?! Acha kuongea kwa hisiahisia kwa lengo la kutuposha. Nchi nijuayo inategemea umeme kwa 80% kwa Europe ni France (http://www.energypolicyblog.com/?p=187). Tutajie nchi nyingine basi katika hizo nchi zilizoendelea...


    Emotions!

    Vyanzo vya maji vipo, gesi ipo, jua lipo, upepo upo, mawimbi ya bahari yapo, chemchemi zipo, hata mafuta yanasemekana yapo! Lakini umeme uzalishwao nchini hautoshelezi hata hiyo asilimia 12 ya wale waliounganishwa kwenye gridi. Leo hii unaanza kuongelea nyuklia na kuwalaumu western.

    Nimependa sana kipengele cha mwisho ulichomalizia. NI KWELI - huwezi kuita wawekezaji katika madini na miradi mingine mikubwa kitaifa huku umeme ni wa mgao. Chakushangaza, Mh. Rais wetu ndicho hicho alichofanya au jaribu kukifanya katika kipindi hiki chote.

    Swala la umeme kwa kipindi cha miaka minne aliyoongoza nchi hii angedhamiria angelitatua takribani ndani ya miaka mitatu tu. Wanunuzi wa umeme wapo, malighafi ya uzalishaji umeme ipo, uzalishaji hamna lakini anaenda kualika watumiaji wakubwa wa umeme badala ya kualika wawekezaji wanaofahamika katika maswala ya umeme na siyo wapuuzi puuzi tu kama Richmond waliotuletea.

    Mfano, kanda ya ziwa, kuna mahitaji ya umeme yameongezeka kwa sababu uzalishaji uliopo wa 60MW hautoshelezi kutokana na mgodi wa dhahabu ulioanzishwa hivi karibuni. Tungelikuwa tunatumia vichwa vyetu ipasavyo, kwanini tusingetafuta wazalishaji umeme kwanza kabla ya kuleta watumiaji? Halafu leo hii kutokana na uzembe wa viongozi wetu katika ku-priotize mambo ya maendeleo unaanza kuongelea nyuklia, tume-exhaust vyanzo vya nishati vilivyopo?!

    Tumeshindwa kumtambua mmiliki wa Dowans au aliyerudisha pale BoT junia la pesa za Kagoda, unategemea tutakuwa na wanasayansi au vyombo vya sheria kuweza kujua ni nani ametorosha kilo moja ya plutonium kutoka kiwandani??!! Kwa Tanzania yetu pendwa, hii hoja umewahisha kuileta kwa zaidi ya miaka 120 au zaidi!!!
     
  4. Chapakazi

    Chapakazi JF-Expert Member

    #4
    Oct 17, 2009
    Joined: Apr 19, 2009
    Messages: 2,881
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135

    Si ndo hapo watu wanakimbilia nuclear na wakati uwezo wa kutengeneza umeme wa kutosha kwa kutumia vyanzo vya nature vipo. Stat aliyotoa Zitto imeniua...12% ya nchi ndo yenye umeme. Na bado kwa huo tunakuwa na mgao. Umeme kwetu bado ni privileged na sio haki.
    Na kinachoboa zaidi, Dowans analipwa pesa kila siku, lakini hatujui hiyo pesa inaenda wapi! Ivi rais amelala au vipi? Wamefutanya mafala sasa...
     
  5. Steve Dii

    Steve Dii JF-Expert Member

    #5
    Oct 17, 2009
    Joined: Jun 25, 2007
    Messages: 6,414
    Likes Received: 40
    Trophy Points: 145
    Bora umeweka hiyo LAKINI!

    Kwa yale yote niliyokwisha jisomea na kuyasikia, siwezi nika endorse nuclear power kuwa ndiyo suluhisho la matatizo ya umeme duniani. Nakubali kwamba matumizi ya nuclear yata/yanasaidia kupunguza kwa kiwango fulani utegemezi wa uzalishaji umeme kutoka vyanzo vyenye CO2 emission kubwa. Pia nakubali kuendelea kuwepo kwa matumizi ya nuclear kwenye mambo mbalimbali ya kisayansi.

    Iceland mbona wameweza kuwa na 100% renewable energy, soma hapa: http://www.verneglobal.com/icelandic_advantage/energy. Jua la Dodoma na Singida tungelikuwa watu wakuchunguza kisayansi na kupenda maendeleo ya jamii yetu, huchelewi kukuta sasa hivi lingekuwa linatupatia walau 1/5 ya mahitaji yetu ya umeme.

    Katika hili la Tanzania kuanza kwenda kwenye nuclear power wakati hata kumudu tu vyanzo vya maji tulivyo navyo, na maliasiri nyinginezo nyingi zenye kuweza kutuletea au kuwa vyanzo vya umeme kumetushinda, ni ulimbukeni wa mambo. Hata hivyo kuwepo kwa research institute kwa ajili ya mambo ya kisayansi na kwa ajili ya kuelimisha watu ni jambo jema na lakuendelezwa. Lakini kuanza ku-prioritize nuclear energy wakati hatujui mmiliki wa Dowans ni utekelezaji wa 'miafrika ndivyo tulivyo'. Na inavyoonekana FORETHOUGHT yetu katika mambo mengi kwa tathmini ya matatizo ambayo tuliyonayo tayari na tumeshindwa kuyatatua ni asilimia ndogo!!!
     
  6. G

    Game Theory JF-Expert Member

    #6
    Oct 17, 2009
    Joined: Sep 5, 2006
    Messages: 8,575
    Likes Received: 44
    Trophy Points: 0
    Steve

    msamehe huyo huyooo duh!

    time for commercial break mkulu
     
  7. Z

    Zawadi Ngoda JF-Expert Member

    #7
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 13, 2009
    Messages: 2,155
    Likes Received: 72
    Trophy Points: 145
    Sakata la Iran kuwa na Nuclear power energy kwa matumizi ya amani, limezua mgogoro mkubwa wa kisiasa katika mataifa makubwa. Lakini Tanzania inasemaje juu ya mpango huo wa Iran? Hili ndio suala linaloniumiza kichwa, na ninaimani kuwa mimi si pekee niliyeguswa na hili.

    Nchi zote zilizoendelea hutumia umeme wa nuclear kukidhi mahitaji yao ya umeme katika viwanda na matumizi ya watu binafsi. Umeme wa maji na mafuta (dizeli) haukidhi mahitaji makubwa kama hayo, isitoshe ni gharama kubwa. Na katika mantiki hii, ndio maana nchi nyingi zinazoendelea kama Iran, pakistan, India n.k zimepata wazo la kuziuata nchi hizo ziliziendelea katika kutatua matatizo yao ya nishati kwa kuendeleza teknolojia ya Nuclear. Maendeleo haya yamepingwa vikali sana na nchi zilizoendelea, hata Marekani na Israel kwenda mbali zaidi na kutishia kuishambulia Iran.

    Thomas E Shea, PhD wa World Nuclear University ameguswa na swala hili na ameandika ifuatavyo katika
    Author's Note
    "How much nuclear power will be needed to meet mankind's needs for an abundant
    and reliable source of electricity, potable water, and process heat, while staving
    off carbon-induced environmental calamity? What are the barriers to the global
    expansion of nuclear power, especially to countries not currently operating
    nuclear power plants, and how could those barriers best be overcome to
    accelerate the responsible, safe and secure use of nuclear power?"


    Na katika maana hiyo ya ujenzi wa Nuclear power kwa matumizi ya amani, ndio msimamo wa Iran katika utetezi wake. Na katika National Convention On Nuclear Power, imeelezwa wazi kuwa kila nchi inaruhusiwa kujenga mtambo wa Nuclear kwa matumizi ya amani. Hii unaweza kuisoma katika Article No 1, inayosomeke kama ifuatavyo (zingatia kipengele "b"):

    "ARTICLE 1. OBJECTIVES
    The objectives of this Convention are to:
    a. Accelerate the expansion of nuclear power in industrialized nations
    and in the developing areas of the world;
    b. Assure that peaceful uses of nuclear energy do not further the
    proliferation of nuclear weapons, by providing assured supplies of
    specified goods and services including those capable of supporting
    the proliferation of nuclear weapons;

    c. Protect against nuclear terrorism involving the potential sabotage of
    nuclear installations or transport systems or the theft of nuclear
    material or hazardous radioactive materials; and
    d. Maintain high safety standards and efficiency and operational
    performance."
    Angalia conventional nzima katika www.pysics.havard.edu/~wilson/energypmp/nuclear-forum.pdf

    Kwa maana hiyo naona Tanzania ina kila sababu ya kuiunga mkono Iran katika mpango mzima wa Nuclear kwa matumizi ya amani. Nchi yetu ina sababu kubwa mbili za kuiunga mkono Iran: Kwanza ni kuhakikisha kuwa hakuna double standard katika katika sheria za kimataifa. Pili ushindi wa Iran utafungua wigo wa nchi zinazoendelea kupata teknolojia hiyo muhimu ambayo ndio utatuzi wa kweli wa matatizo ya umeme katika nchi yetu. Hii inamaana kubwa sana, kwani ikiwa Iran itafanikiwa, huko mbeleni nchi zote zinazoendelea hazitapata shinyikizo kama inayopata Iran leo hii. Hivyo itarahisisha usambazaji wa teknolojia hiyo duniani na kupunguza umasikini.

    Tanzania kuinga mkono Iran, iwe kama mbinu (strategy) mzunguko (indirect) katika kujiwekezea kwa baadae kuipata teknolojia hiyo. Mpaka leo nchi kama Kenya, Nigeria, Uganda, Angola n.k zimeshaonyesha nia ya kupata Teknolojia hiyo.
     
  8. Lunyungu

    Lunyungu JF-Expert Member

    #8
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 7, 2006
    Messages: 8,827
    Likes Received: 54
    Trophy Points: 135
    Umesha waunga mkono inatosha .Si lazima tutangaze kama Taifa maana hatuna faida na Nuclear yao wale wana mambo yao mbona hawa tuungi mkono kupambana na mafisaidi Tanzania ?
     
  9. Lunyungu

    Lunyungu JF-Expert Member

    #9
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 7, 2006
    Messages: 8,827
    Likes Received: 54
    Trophy Points: 135

    Mode hamisha hii peleka kule kwenye International naona huyu kaanza zake
     
  10. Z

    Zion Daughter JF-Expert Member

    #10
    Oct 18, 2009
    Joined: Jul 9, 2009
    Messages: 8,937
    Likes Received: 27
    Trophy Points: 145
    Madogo tuliyonayo bado hatujayamaliza,kujitakia makubwa ya nini?tunayo gas kibao kule mtwara haina hata mtumiaji,tukiamua inaweza kutosha kuhudumia Dar yote kwa umeme.Mambo ya Ngoswe mwachie Ngoswe mwenyewe.
     
  11. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #11
    Oct 18, 2009
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Hatujawahi kuona Iran ikituunga mkono kwa lolote lenye maslahi kwetu! Sisi tuwaunge mkono kwa ajili ya nini? Si kutafuta ugomvi usio na sababu toka nchi nyingine na kuongeza matatizo kwenye yale ambayo tayari tunayo na kuifanya nchi iwe kama ya Mugabe ambayo inflation ilifikia 100,000%? Ukiwa unaishi kwenye nyumba ya vioo usirushe mawe!
     
  12. Z

    Zawadi Ngoda JF-Expert Member

    #12
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 13, 2009
    Messages: 2,155
    Likes Received: 72
    Trophy Points: 145
    Soma Thread vizuri na uielewe.

    Nimeandika wazi sababu za kuiunga mkono, ikiwa kama Strategy. Ili huko mbele itusaidie kupata teknolojia hiyo kirahisi.

    Soma tena Thread.
     
  13. Z

    Zawadi Ngoda JF-Expert Member

    #13
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 13, 2009
    Messages: 2,155
    Likes Received: 72
    Trophy Points: 145
    Haitoshi, kwa vile haitasaidia kwa mtu binafsi kuwaunga mkono. Lakini kama nchi ikiingilia ndio tutafaidika, kwa kile nilichokiita kama mbinu ya kijanja (strategy).
     
  14. Z

    Zion Daughter JF-Expert Member

    #14
    Oct 18, 2009
    Joined: Jul 9, 2009
    Messages: 8,937
    Likes Received: 27
    Trophy Points: 145
    sababu peke yake hazitutoshi kujiingiza kwenye matatizo yasiyo na msingi,angalia na negative impact yake ambayo ni kubwa zaidi.tuache tuendelea na kilimo kwanza yetu.
     
  15. Waberoya

    Waberoya JF-Expert Member

    #15
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 3, 2008
    Messages: 8,490
    Likes Received: 770
    Trophy Points: 280
    Pengine rais wao hajui hata kama kuna taifa linaitwa Tz!

    ukitaka nuclear wewe ni rahisi sana hauhitaji kuunga mkono Iran, huna tatizo na threat za Iran katika sayari hii. Issue za USA na iran hazijaanza leo wala jana mkuu.

    hata leo ukisema uanzishe hakuna atakayekuuliza, hatuna tunayemtisha dunia hii.

    Ila ukiunga mkono Iran, then utaleta picha na sura mpya.
     
  16. Waberoya

    Waberoya JF-Expert Member

    #16
    Oct 18, 2009
    Joined: Aug 3, 2008
    Messages: 8,490
    Likes Received: 770
    Trophy Points: 280
    Zipi hizo???
     
  17. Z

    Zion Daughter JF-Expert Member

    #17
    Oct 18, 2009
    Joined: Jul 9, 2009
    Messages: 8,937
    Likes Received: 27
    Trophy Points: 145
    Mimi nimeona ameelezea moja ya kutusaidia kuzalisha umeme kwa kuwa tuna matatizo kwa sahizi.Lakini Zawadi aliyeileta mada hii anazijua zaidi,labda atuelezee.All in all hata zikiwa 100,Hatudanganyiki!
     
  18. m

    mwanamasala JF-Expert Member

    #18
    Oct 18, 2009
    Joined: Jun 20, 2009
    Messages: 248
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Achana na geopolitics!Tuna matatizo kibao bongo,ya kwetu!Tunalichangia Freedom struggle nchi za kusini mwa afrika,hakuna tulichopata!Ukienda South africa ,they dont care kama wewe ni mtanzania!!!!!!!!Weusi wenzako mtaani wanakubagua!!!!!!

    Tufight mafisadi kwanza,hii kujali mambo ya Irani,ni siasa duni za kibongo
     
  19. P

    PUNJE JF-Expert Member

    #19
    Oct 18, 2009
    Joined: Jul 30, 2008
    Messages: 303
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 45
    ................Nadhani hoja iwe kwa Tanzania kufikiria matumizi ya nuklia ktk nishati katika siku za usoni. Sioni haja ya kuanza kwa kuunga mkono Iran!!!
     
  20. Bluray

    Bluray JF-Expert Member

    #20
    Oct 18, 2009
    Joined: Mar 25, 2008
    Messages: 3,445
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 135
    Yaani Iran pamoja na ukichaa wa uongozi wake na historia yake ya kupenda vita bado tuna entertain wapate nuclear? Tunataka nini, waanzishe nuclear war?
     
Loading...