Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Tafsiri ya Mwongozo wa Spika kuhusu hoja ya Kumwondoa Waziri Mkuu

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Kiranja, Apr 20, 2012.

  1. K

    Kiranja JF-Expert Member

    #1
    Apr 20, 2012
    Joined: May 19, 2007
    Messages: 754
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Kwa kuwa spika kaamua kwa makusudi kupindisha katiba na kanuni za Bunge na akiwa na lengo moja tuu la kuuhadaa umma wa watanzania walioko nje kuwa kinachofanyika hakina mantiki, ila ni jambo tuu ambalo linafanywa na watu ambao hawana au hawajui utaratibu , ni mwongozo wa ajabu sana kuwahi kutolewa na Spika yeyote yule.

    Katiba inachosema ni kuwa ili kuweza kumwondoa Waziri mkuu lazima hoja iwasilishwe kwa maandishi na iwe imeungwa mkono na wabunge asilimia 20 ya wabunge wote .Sasa jambo la ajabu la kwanza ni kuwa Spika hajapelekewa hoja mezani kwake na katika mazingira ya ajabu kabisa anatoa uamuzi wa jambo ambalo halijawasilishwa kwake kwani anapaswa alipokee kwa maandishi.

    Mbili, alichofanya Zitto jana na kutoa tangazo kwa wabunge ambao wako tayari kupiga kura ya kumwondoa PM na hoja yake ilipaswa kuungwa mkono na wabunge kwa kusaini kuwa wanaunga mkono hoja ya kupiga kura ya kukosa imani na waziri mkuu. Sasa huyu Mama anaamua kutoa hukumu kwenye jambo ambalo halipo ni uamuzi wa ajabu kabisa na linaonyesha uwezo wake ulivyo mdogo katika kutazama mambo na kuweza kuyaamulia .

    Tatu, hakuna Mbunge ambaye amesema kuwa kesho ndio PM anaondolewa , ila kwenye kanuni za bunge wameandika kwenye kifungu cha 133 (3) "hoja ya kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu haitajadiliwa na Bunge isipokuwa tuu kama ;
    (a) "taarifa ya maandishi iliyowekwa saini na kuungwa mkono na wabunge wasiopungua asilimia ishirini ya wabunge wote itatolewa kwa Spika,siku zisizopungua kumi na nne kabla ya siku inayokusudiwa kuwasilishwa Bungeni";

    sasa kiherehere cha spika kutoa uamuzi wakati hoja haijawasilishwa kwake nini maana yake?

    Kifungu cha (4) "Hoja inayotolewa chini ya kanuni hii na iliyotimiza masharti ya katiba,itawasilishwa Bungeni mapema iwezekanavyo na itaamuliwa kwa kura za siri"

    sasa hapa kifungu hiki ndio naona kinamfanya mama kiti kisiweze kuenea kwani anatakiwa kuiwasilisha mapema iwezekanavyo na kama ataona kuwa mapema ni Bunge lijalo ama atapaswa kuitisha Bunge hapo ntawaachia magwiji wa sheria waweze kuliongelea maana , kama hatafanya hivyo, hivi PM ambaye wabunge hawana imani naye atapaswa kupisha mpaka kura iamue ama ataendelea kukalia kiti? Hapa ndipo penye presha kwa mama na wabunge wa CCM.

    Huu ni sehemu ya ushahidi mkubwa kuwa Spika wa Bunge huwa hafuati kanuni katika kufanya maamuzi yake , na hivyo anapaswa na yeye kufanyiwa kazi kwa mujibu wa kanuni za bunge kifungu cha 134 ambacho hakihitaji hata saini za wabunge ila ni mbunge mmoja kuwasilisha taarifa hiyo na hatimaye atapigiwa kura na theluthi mbili ya wabunge.

    Nafikiri, kuna haja sasa kwa wananchi wetu kila mmoja akawa anawaelewesha kuhusiana na kanuni na sheria mbalimbali ili pindi wanapopotosha basi wakutane na wananchi ambao wanaelewa
     
  2. Zogwale

    Zogwale JF-Expert Member

    #2
    Apr 20, 2012
    Joined: Jul 10, 2008
    Messages: 11,444
    Likes Received: 582
    Trophy Points: 280
    Nimesema CDM watumie hii list na ile ripoti ya CAG na nyingine ili iwamalize tu. After all wao waendelee kulindana na CDM wanaendelea kuvua kanda ya ZIWA!! Kazi ipo.
     
  3. Bukanga

    Bukanga JF-Expert Member

    #3
    Apr 20, 2012
    Joined: Dec 13, 2010
    Messages: 2,852
    Likes Received: 699
    Trophy Points: 280
    Janja ya nyani itawatokea puani soon or later...

    Wananchi tuko macho sana
     
  4. G

    Gagnija JF-Expert Member

    #4
    Apr 20, 2012
    Joined: Apr 28, 2006
    Messages: 5,548
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Ilikuwa utashi na kwa maslahi ya waliomweka huyo mama kwenye kiti kuwa apatikane mwenye uwezo kama wa huyu mama ili aendeshwe remotely.
     
  5. OSOKONI

    OSOKONI JF-Expert Member

    #5
    Apr 20, 2012
    Joined: Oct 20, 2011
    Messages: 7,100
    Likes Received: 1,374
    Trophy Points: 280
    asante kwa ufafanuzi! ila wakati anatoa huu muongozo nilitarajia gwiji la sheria na kanuni za bunge kamanda Tundu asimame nae aombe muongozo! lakini kimya sijui kama yupo bungeni!!
     
  6. K

    Kiranja JF-Expert Member

    #6
    Apr 20, 2012
    Joined: May 19, 2007
    Messages: 754
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Hofu kubwa kwa wabunge wa CCM inatokana na ukweli kuwa kura hizi ni za siri ,sasa zikipigwa atapona? na msishangae kanuni zikabadilishwa kuwa ili uweze kupeleka hoja lazima uungwe mkono na asilimia hamsini ya wabunge wote , subiri mtaona .

    Nchi hii iko karibu sana na kupata ukombozi na hakuna wa kuweza kuzuia ukombozi kupatikana kwani ni suala la madakika tuu ndio limebakia .
     
  7. Obi

    Obi JF-Expert Member

    #7
    Apr 20, 2012
    Joined: Jul 6, 2009
    Messages: 376
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Tatizo kubwa ninaloliona hapo ni mgongano wa kiutawala na kichama zaidi. Spika wa Bunge ni mwanachama wa CCM na ana vyeo ndani ya chama chake (CCM). Ikiwezekana nafasi ya Uspika na uchama utenganishwe kwenye Katiba mpya. Pengine hii inaweza kuondoa migongano ya kiutawala na kuisaidia nchi yetu isonge mbele zaidi.
     
  8. mkonomtupu

    mkonomtupu JF-Expert Member

    #8
    Apr 20, 2012
    Joined: Jul 5, 2011
    Messages: 432
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Hata mimi nimeshangaa kuona Spika bi kiriboto kutolea mwongozo kusudio ambalo halijawasilishwam kweli magamba sasa wanafunika tu kombe mwanaharamu apite. Wenye akili w ameshang'amua
     
  9. K

    KAMALELA Senior Member

    #9
    Apr 20, 2012
    Joined: Jun 23, 2011
    Messages: 175
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    Kamanda nakubaliana na wewe hasa hapo kwenye RED. najua akina Zitto wanapitia hoja hizi.
     
  10. Daudi Mchambuzi

    Daudi Mchambuzi JF-Expert Member

    #10
    Apr 20, 2012
    Joined: Nov 25, 2010
    Messages: 21,087
    Likes Received: 11,332
    Trophy Points: 280
    Hoja ya Mh. Zitto haijapigwa chini per se coz mpaka bunge lijalo kigezo cha siku 14 kitakuwa kimetimia, swala liliopigwa chini ni kuwasilisha hoja iyo jumatatu kwani zitakuwa zimetimia siku 4 tu, hivyo basi nafasi ya hoja hii bado ipo hai.
     
  11. Mundali

    Mundali JF-Expert Member

    #11
    Apr 20, 2012
    Joined: Sep 16, 2010
    Messages: 749
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Bi mkora at work. Spika hovyo kabisa kati ya maspika wote waliopata kutokea. Na hii imetokana na: -
    1. Uongozi mbovu kabisa wa CCM kupaata kutokea
    2. Rais dhaifu zaidi kupata kutawala TZ
    3. Waziri mkuu mnyonge zaidi kuwahi kutokea
    4. Bunge lililokusanya wabunge wa CCM, wa hovyo kabisa (wakiongozwa na Lusinde) kuliko bunge lolote lililopita
    5. Na matokeo lazima yawe Spika taka........taka, hafai hata kuliwa na kunguru mla mizoga. Labda awe chakula ya kitimoto.
     
  12. C

    CHIEF MVUNGI Senior Member

    #12
    Apr 20, 2012
    Joined: Apr 6, 2012
    Messages: 100
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hao watu wajimboni kwa huyo mwanamke waliompigia kura na wanaoendelea kumuamini ndo wanaotuzorotesha,kwani dawa ni kutokumchagua mama huyu.
     
  13. mkonomtupu

    mkonomtupu JF-Expert Member

    #13
    Apr 20, 2012
    Joined: Jul 5, 2011
    Messages: 432
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Wadau naomba kila mmoja wetu ajiulize hivii.
    Inawezekanaje kutolea mwongozo kusudio???????
    Nawasillisha
     
  14. Havizya

    Havizya JF-Expert Member

    #14
    Apr 20, 2012
    Joined: Apr 3, 2012
    Messages: 1,466
    Likes Received: 38
    Trophy Points: 145
    Hivi ANNE, kapata mume??! Yule ni changu tu yule. 2015 atafute kichaka cha kujificha
     
  15. sun wu

    sun wu JF-Expert Member

    #15
    Apr 20, 2012
    Joined: Apr 1, 2012
    Messages: 2,026
    Likes Received: 21
    Trophy Points: 0
    Safi Kiranja..., Mi ninaomba na huyu mama atafutiwa kura za kukosa nae imani (sababu mimi sina wala sijawahi kuwa na imani nae), Tena huyu am sure hata kura ya Sitta na kundi lake mtazipata (nadhani anawaza ugumu wa maisha Dodoma)
     
  16. Kobello

    Kobello JF-Expert Member

    #16
    Apr 20, 2012
    Joined: Feb 20, 2011
    Messages: 5,148
    Likes Received: 181
    Trophy Points: 160
    Ingawa wewe ni gwanda, hapo umetoa pointi.
     
  17. s

    sheky Senior Member

    #17
    Apr 20, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 188
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    mvua inyeshe ama jua liwake ukombozi ni lazima, wanavyozidi kujichanganya ndivyo wanavyozidi onesha udhaifu wa kila upande. hawa ni viongozi wa mihimili wako hivyo hao mawaziri, wakuu wa mikoa na ma-DC ndio usiseme. hata walie viboko lazima wapate.
     
  18. U

    Uncle Jei Jei JF-Expert Member

    #18
    Apr 20, 2012
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 917
    Likes Received: 371
    Trophy Points: 80
    NAAMINI MUNGU YU PAMOJA NASI! Kamwe hila za magamba na shetani wao wa ufisadi hawawezi kushinda!! MUNGU IBARIKI TANZANIA, MUNGU MLINDE ZITTO KABWE
     
  19. K

    Kiranja JF-Expert Member

    #19
    Apr 20, 2012
    Joined: May 19, 2007
    Messages: 754
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Spika anajirudi kwa muongozo wake , anajisahihisha kama ambavyo nimesema hapo juu.
     
  20. dosama

    dosama JF-Expert Member

    #20
    Apr 20, 2012
    Joined: Dec 25, 2010
    Messages: 786
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Lazima ataomba mwongozo
     
Loading...