Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

taarifa kwa umma

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by domo bwakubwaku, Apr 6, 2012.

  1. domo bwakubwaku

    domo bwakubwaku Member

    #1
    Apr 6, 2012
    Joined: Mar 2, 2011
    Messages: 85
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Kurugenzi ya mawasiliano Ikulu wanatakiwa kuwa makini na taarifa zao kwa umma.

    1.Kuepuka makosa ya kisarufu na uandishi katika Kiswahili
    rejea aya ya tatu sentensi ya pili wameanza na kiunganishi "Na" jamani katika Kiswahili hakuna tungo huru wala tegemezi inayoweza kuanza na kiunganishi hicho.
    Ngoja niwarudishe shule.
    Matumizi ya NA
    i.Kuunganisha neno na neno.
    mfano -Mkapa na Kikwete.
    ii.Kuunganisha tungo na tungo iwe huru au la.
    Mfano –Rais Kikwete anaongoza nchi yetu na Mkapa aliongoza nchi yetu.
    Muhimu - Kiunganishi NA hakianzi mwanzoni mwa tungo.

    2.Kuepuka matumizi ya lugha kavu.
    Mfano neno Upuuzi katika aya ya pili sentensi ya kwanza na neno la mwisho.
    Tafsiri yake ni kwamba-Ni jambo la kijinga, la kishenzi au lisilo na maana.
    Sentensi sahihi ilikuwa ni Kauli hii ya Bwana Lema si ya kweli(ondoa neno Upuuzi).
    Muhimu. lugha ya Kiswahili ina desturi zake, kubwa matumzi ya tafsida.

    3.Kwa uandishi wa taarifa kwa umma mwandishi anapashwa kuepuka ushabiki (unatakiwa kuwa kati katika mizani) na taarifa inapaswa kuwa fupi ya maneno machache.

    4.Kuepuka makosa ya kimantiki
    Mfano. Ikulu haipaswi kuisemea Mahakama au kumsemea Jaji Gabriel Rwakibalira lakini mnalo jukumu la kuisemea Ikulu.

    5.Kukwepa matumizi ya ubunge kama mtu, ubunge ni jamii- anapigiwa kura na watu wanampa ridhaa ya kuwa mbunge kwa hiyo panapotokea lolote lile iwe kifo, maamuzi ya mahakama, kuachia ngazi aú lingine hatusemi ni la mbunge au Lema au Sumari au Makwega, bali jambo hilo ni la wananchi wote.
    Sentensi sahihi tunasema, Wananchi wa jimbo la Arusha Mjini hawana mwakilishi kwa sababu ya... (Msiba, maamuzi ya mahakama, ugonjwa n.k)

    6.Kukwepa matumizi ya lugha za dini
    Aya ya sita sentensi ya kwanza imemaliziwa ...hakuna mtu mwingine wa kumbebesha msalaba.
    Hapo msalaba si kwa lema kukosa ubunge bali wananchi wa jimbo la Arusha Mjini kukosa mwakilishi wao Bungeni. Hilo linaweza kusababisha watu wengine kumbebea huo msalaba.

    Muhimu.
    Taarifa kama hii inawapa nafasi umma kuhuzunika pamoja na yule anayetajwa katika jambo hilo wakati dhumuni lake lilikuwa na kuondoa utata.
    Tuwe makini.
     
  2. Jakubumba

    Jakubumba JF-Expert Member

    #2
    Apr 6, 2012
    Joined: Mar 5, 2011
    Messages: 1,627
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Sidhani kama rweyemamu atakubaliana na wewe, ni wabishi hakuna mfano.
     
  3. Uliza_Bei

    Uliza_Bei JF-Expert Member

    #3
    Apr 6, 2012
    Joined: Feb 17, 2011
    Messages: 2,796
    Likes Received: 115
    Trophy Points: 160
    Jazba ikitangulia hakuna kufikiri Tafsida
     
  4. hengo

    hengo JF-Expert Member

    #4
    Apr 6, 2012
    Joined: Jun 6, 2011
    Messages: 404
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Binafsi nimefurahishwa na namna unavyoelekeza matumizi sahihi ya misamiati ya kiswahili pamoja tungo pia aina mbalimbali hata hivyo sitaki kukosoa ujumbe uliotolewa na ikulu.

    Kama wewe si mwlimu wa kiswahili basi unafaa sana kuwa mwalimu fungua darasa mkuu tutakuja kujifunza.
     
  5. B

    Bubona JF-Expert Member

    #5
    Apr 6, 2012
    Joined: Aug 31, 2011
    Messages: 449
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Furahia kwamba ujumbe wako umefika lakini ustegemee utafanyiwa kazi!
     
  6. Kimbunga

    Kimbunga Platinum Member

    #6
    Apr 6, 2012
    Joined: Oct 4, 2007
    Messages: 12,349
    Likes Received: 1,038
    Trophy Points: 280
    Duh Mkuu wangu basi itabidi wawe wanaipeleka Taarifa pale BAKITA kwa Mackey Hassan ili aipitie kabla ya kutolewa. Watanzania wengi hatukijui kiswahili fasaha; tungo huru, tungo tegemezi, kishazi, nk.
     
  7. Losambo

    Losambo JF-Expert Member

    #7
    Apr 6, 2012
    Joined: Nov 8, 2011
    Messages: 2,625
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0
    Rweyemamu ni kama Mzee Yusuph kila kitu anaona ni kama mipasho. Halafu siyo mara ya kwanza kutoa taarifa tata, kuna haja ya kumbadili huyi jamaa na kazi yake hiyo.
     
  8. Twilumba

    Twilumba JF-Expert Member

    #8
    Apr 6, 2012
    Joined: Dec 5, 2010
    Messages: 5,605
    Likes Received: 164
    Trophy Points: 160
    Hiyo ndo elimu ya watu wanaomsaidia mkuu waa nchi!
    Aibu kwa taifa kwa kweli!
     
  9. Daudi Mchambuzi

    Daudi Mchambuzi JF-Expert Member

    #9
    Apr 6, 2012
    Joined: Nov 25, 2010
    Messages: 21,263
    Likes Received: 11,622
    Trophy Points: 280
    walikua wanaandika taarifa wakiwa wame-panic coz wamejua raiya wamegundua kuwa IKULU imeshiriki kunajisi haki ya wakazi wa Arusha.
     
  10. BONGOLALA

    BONGOLALA JF-Expert Member

    #10
    Apr 6, 2012
    Joined: Sep 14, 2009
    Messages: 13,043
    Likes Received: 1,344
    Trophy Points: 280
    Tukiambiwa ubora wa elimu yetu umeshuka watu wanakataa,yaani kwa sasa mwanafunzi wa kenya atafanya vizuri katika mtihani wa kiswahili kuliko mtanzania
     
  11. Songoro

    Songoro JF-Expert Member

    #11
    Apr 6, 2012
    Joined: May 27, 2009
    Messages: 4,140
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    Huo ushauri mpelekee Rostam bosi wake Salva Rweyemam labda ndo atazingatia,kwan hamjui huyu jamaa kazi alopewa haikufuata taratibu za ajira,ilitumwa email kwa mnene akiagizwa ampe kazi Salva nae akaitikia,haya ni matokeo ya kazi za vimemo!
     
  12. Kichwa Ngumu

    Kichwa Ngumu JF-Expert Member

    #12
    Apr 6, 2012
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 1,707
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    nimeikubali hoja yako, tatizo hatuangalii ubora ila undugu na uccm katika kupeana kazi.
     
  13. D

    Darick JF-Expert Member

    #13
    Apr 6, 2012
    Joined: Nov 21, 2010
    Messages: 222
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ndugu mimi nakubaliana na wewe lakini kwa ikulu hii yetu uandishi wa kishabiki, kiupendeleo na kinafiki katika taarifa ambazo zinatarajiwa kuwa za umma ni jambo la kawaida.

    Sijui nani kawaloga ila zao zinahesabika
     
Loading...