Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Serikali, Wenye Hisa za NICOL ndio wameliwa au...?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Ikena, Mar 20, 2009.

  1. I

    Ikena JF-Expert Member

    #1
    Mar 20, 2009
    Joined: Oct 24, 2007
    Messages: 380
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Kila nikitaka kuuza hisa zangu naambiwa haziuziki, sasa ndo kusema nimeliwa au nivute subira?

    Sasa kwanini wasiturudishie fedha zetu kabla hisa hazijazidi kushuka thamani zaidi? Hvi nitawezaje kupata fedha zangu iwapo kampuni hii itaingia mitini?

    Naombeni mchango wenu wa mawazo.
     
  2. Next Level

    Next Level JF-Expert Member

    #2
    Mar 20, 2009
    Joined: Nov 17, 2008
    Messages: 3,160
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Ikena

    Mkuu naona umeingia wasiwasi, sifahamu vizuri perfomance ya hisa za NICOL lakini sijapata tetesi ya kuteleleka kwake kwenye soko! Hivyo kama umejaribu kudispose hisa ulizonazo na hupati mteja, inaweza kuwa na sababu nyingi tu not necessary ikawa thamani yake imeshuka, kwa mfano inaweza kuwa watu wanaisikilizia hii Financial crisis kama itakuwa na madhara kny makampuni na ya hapa kwetu, so wako reluctant kuachia cash au broker unayemtumia si mzuri kumake deals pale DSE au zipo hisa chache sana zinazouzwa sasa (pengine za kwako tu) na watu wanataka nyingi kwa mkupuo mmoja etc

    Nakushauri mtumie broker mzuri kwa ushauri na kuuza hisa zako hope utafanikiwa!
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  3. I

    Ikena JF-Expert Member

    #3
    Mar 20, 2009
    Joined: Oct 24, 2007
    Messages: 380
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35

    Mkuu sidhani kama crisis hii ipo kwenye nico pekee, ukiangalia masoko mengine ya hisa yanakwenda vizuri.
    Hapo DSE ndio hawazipokei kabisa, na wanadai tangu mwezi wa 8 hazinunuliki kabisa, na thamani inazidi kushuka.

    Sasa ndio ndio nauliza tutakuwa tumeliwa @ the end of the day ama vp?
     
  4. Next Level

    Next Level JF-Expert Member

    #4
    Mar 20, 2009
    Joined: Nov 17, 2008
    Messages: 3,160
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Ikena,

    Ndo maana nikasema itabidi uwaone watalaam wa stock exchange kama kina Orbit, Solomon etc wako wengi sana, watakupa ushauri wamaana zaidi!

    Ila kama umeona thamani ya hisa za NICOL pale DSE zinashuka is true kwamba thamani ya uwekezaji wako inapungua as well, yaani unapata hasara...lakini haya mambo huwa yanatokea itabidi uvute subira zianze kupanda tena ili uweze kuziuza kwa faida, ukiuza sasa (kama utafanikiwa) utapata hasara!

    Angalia kama hawa jamaa wa TOL, hisa zao zilikuwa down kama kwa miaka mitatu hivi consecutively, lakini baadaye zilianza kuwa stable tena!

    Hiyo ndo business mkuu...ups and downs huwa zipo!
     
  5. Kang

    Kang JF-Expert Member

    #5
    Mar 20, 2009
    Joined: Jun 24, 2008
    Messages: 4,698
    Likes Received: 204
    Trophy Points: 160
    Kuuza hisa mpaka upate mtu wa kumwuzia, kwa DSM nadhani wanunua hisa sio wengi sana labda ndo maana unapata shida kuziuza, pia labda wanunuzi wanaamini bei yake ni kubwa kuliko inavyotakiwa kuwa.

    Sijui ni nani unataka akurudishie hela, kampuni hailazimiki kununua hisa zake kama mtu anataka kuziuza, labda waamue wenyewe.

    Kushuka kwa thamani ya hisa na hata kampuni kufilisika ni moja ya risk za kununua hisa. Kampuni ikifilisika ndo umekula hasara kabisa, kwa sababu shareholders wanakua wa mwisho kufikiriwa kwenye kugawa mali za kampuni.

    Note: Sijui anything specific kuhusu NICOL!!
     
  6. K

    Kigeugeu Member

    #6
    Mar 20, 2009
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 44
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hata mimi ukiniambia ninue share za NICOL kwa sasa nitasita-- afadhali ninunue za Viwanda vya Cementi au Bia.. maanke watu wanakunywa bia na kujenga kila siku
     
  7. J

    Joyceline JF-Expert Member

    #7
    Mar 20, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 1,012
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Ikena kwa kweli Hisa za nikola kwa sasa hivi huwezi kuuza hata ukimtumia broker wa namna gani watu kila siku wanalalamika ziko kwenye Q tangu october hazijanunuliwa na wahusika hawajatangaza gawio na bei yake imeshuka sana sasa hivi ni sh,285/= kuhusu swala la wewe kupata hasara sijui labda usubiri kupata gawio lakini swala la kuuza sahau.

    Mimi nafanya kazi huko hisa za tol, nicol, dcb sasa hivi hazina soko kabisa na nmb zinashuka kabisa japo wametangaza gawio la sh, 30 ni kwa wale wenye hisa nyingi ndo watapata faida wale wenye hisa kidogo bora wauze tu kwa bei iliyopo ya 900 maana zimeover supply na bei itazidi kushuka.
     
  8. K

    Kigeugeu Member

    #8
    Mar 20, 2009
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 44
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Joyce sasa sisi watu wa kawaida tuna pesa kidogo tu tununue share wapi?

    Tunaomba basi ushauri!
     
  9. rmashauri

    rmashauri JF-Expert Member

    #9
    Mar 20, 2009
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 3,008
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    Dada Joyceline vipi kuhusu hisa za TWIGA hali ikoje? Nina vi hisa vyangu huko na kwa sasa niko nje ya nchi.
     
  10. Susuviri

    Susuviri JF-Expert Member

    #10
    Mar 20, 2009
    Joined: Oct 6, 2007
    Messages: 3,586
    Likes Received: 64
    Trophy Points: 145
    Samahani, naomba niulize hivi NICOl imeorodheshwa katika soko la hisa au bado ni over the counter kama CRDB?

    Maana kama ni OTC basi hawawezi ku-deal nazo madalali wa hisa, inabidi mkuu usubiri mpaka ikiorodheshwa katika soko la hisa ndo uweze kununua na kuuza.

    Kama imeorodheshwa basi ni lazima wanahisa mpewe taarifa.

    lakini kama una mashaka yoyote kawaone CMSA - wako PPF wakupe information zaidi.
    Asante
     
  11. I

    Ikena JF-Expert Member

    #11
    Mar 20, 2009
    Joined: Oct 24, 2007
    Messages: 380
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Susuviri

    Wao walijiadvertz kuwa wanampango wa kujiunga DSE baada ya kuchukua machinjio ya Dodoma, sina uhakika kwasasa kama washajiunga.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  12. I

    Ikena JF-Expert Member

    #12
    Mar 20, 2009
    Joined: Oct 24, 2007
    Messages: 380
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35

    Sidhani kama bei ni kubwa, nimegundua kampuni haina mvuto na niliuvaa mkenge
     
  13. M

    Mkodoleaji JF-Expert Member

    #13
    Mar 20, 2009
    Joined: Apr 27, 2008
    Messages: 454
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Pole Ikena, ndiyo bongo land ilivyo.
    Waambie wazee wa uzawa (Mengi, Idd Simba, Felix na wenzao wengine) wakupe jibu.

    Tanzania ni kulizwa kwa kwenda mbele. Ukigeuka kulia unalizwa na wazee wa uzawa ukigeuka kushoto unalizwa na wazee wa vijisenti na richmonduli, ukiangalia makaratasi unalizwa na waandishi ukiangalia juu unalizwa na mzee wa mahujaji (Mattaka na Atcl yake). Hiyo ndiyo Tanzania bwana kula uliwe.
     
  14. J

    Joyceline JF-Expert Member

    #14
    Mar 20, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 1,012
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    R mashuri hisa za kununua kwa sasa ambazo huwezi kupata hasara ni TBL, TTC, TWIGA CEMENT, TANGA CEMENT TATEPA NA EAST AFRICA BREWERIES
     
  15. J

    Joyceline JF-Expert Member

    #15
    Mar 20, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 1,012
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Nicol wamejiunga kwenye soko la hisa.
     
  16. J

    Joyceline JF-Expert Member

    #16
    Mar 20, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 1,012
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    R mashauri: Twiga kwa sasa ni sh. 1600 mpaka leo sasa sijui mpaka hiyo siku utakayouza kutakuwa na badiliko lolote
     
  17. Kang

    Kang JF-Expert Member

    #17
    Mar 20, 2009
    Joined: Jun 24, 2008
    Messages: 4,698
    Likes Received: 204
    Trophy Points: 160
    Namaanisha bei ni kubwa ukifananisha na kiasi ambacho watu wako teyari kulipa, nina uhakika ukiamua kuuza at a big loss kuna mtu atanunua. Yaani hakuna uwiano kati ya supply na demand.

    Labda jaribu kuangalia long term, kama unaamini campuni itafanya vizuri baadae basi kaa nazo, otherwise uza for a loss.
     
  18. K

    KipimaPembe JF-Expert Member

    #18
    Mar 20, 2009
    Joined: Aug 5, 2007
    Messages: 1,282
    Likes Received: 48
    Trophy Points: 145
    Biashara ya hisa siku zote ni mchezo wa wakubwa, yaani watu wenye mipesa mingi. Kwa watu wadogo wadogo, ujanja huwa ni kwenye Initial Public Offer (au IPO). Unanunua halafu zikianza kuuzwa immediately unauza usisubiri. Ukisubiri dividend mara nyingi huwa ni amount ndogo sana.

    Taratibu na sheria za masoko au uendeshaji wa biashara unatoa nafasi ndogo sana kwa wamiliki. Wameliki wenye mkono katika uendeshaji ndo wanafaidika. Wamiliki wadogo wadogo kama wewe mnakuwa watu wa mwisho kufikiriwa. Kwa mfano kampuni likitengeneza faida, makolokolo yooote hukatwa, kiwango kinachobaki ndo hulipwa kama gawio kwa wenye hisa. Waendeshaji hawalazimiki kulipa gawaio na mara nyingi huwa wanazua visa kibao kama uwekezaji, n.k. ili kuacha kulipa gawio. Gawio hata likilipwa inakuwa kigogo mno kiasi cha kuleta tofauti yoyote kwa mwenye hisa chache. Kampuni ikifirisika wenye hisa ni watu wa mwisho kufikiriwa na mara nyingi hawaambulii chochote na sheria na taratibu zinaruhusu hilo.

    Maana yake ni kuwa kujiingiza kwenye soko la hisa inabidi uwe na fedha za kutosha kukuwezesha kuingilia utendaji wa kampuni. Vinginevyo ni sawa na kucheza chekundu na cheusi. Outcome mara zote huamliwa na mchezeshaji anaweza kuruhusu ule, au uliwe tuu. Waendeshaji wa makampuni (wenye shea nyingi) huwa wanaamua watoe gawio au wasitoe. Wao wanazo jinsi nyingi za kupata fedha yao kupitia michakato mbali mbali ya uendeshaji wa makampuni.

    Kwa hiyo kabla ya kununua hisa kitu cha kwanza unachotakiwa kujiridhisha nacho, ni uendeshaji wa kampuni. Hiza kama za NICOL kwa kweli ilikuwa ni kama mchezo wa karata tatu. Hivi ulikuwa unajua NICOL inafanya biashara gani in the first place? Ulikuwa na uhakika wa jinsi inavyoendeshwa? Sasa hivi rekodi yao ya utoaji wa gawio ndo itakayofanya share zako zinunuliwe au zisipate mnunuzi. Ikiwa kampuni haieleweki eleweki, hakuna atakayekuwa tayari kununua share hizo kwa sababu hiyo hali ya kutoeleweka eleweka inaongeza kitu ambacho kinaitwa RISK.

    Wanaojua biashara za hisa hawawezi kununua hisa zenye RISK KUBWA ikiwa hazina mapato makubwa!! Hiyo ndo kanuni ya masoko ya hisa.

    Hisa zako zisiponunuliwa mwambie dalali wako ashushe bei. ikiendelea kushuka itafikia kiwango ambacho wale wenye hisa nyingi au wanaoendesha kampuni wataamua kuzinunua za kwako kwani kuendelea kushuka kwa bei za hisa kunashusha thamani ya kampuni.
     
  19. Susuviri

    Susuviri JF-Expert Member

    #19
    Mar 20, 2009
    Joined: Oct 6, 2007
    Messages: 3,586
    Likes Received: 64
    Trophy Points: 145
    Kipimapembe, u have some valid points ila kumbuka mkuu, watu waliokuwa wana-back NICOL walikuwa ni watu wazito sana kama vile Felix Mosha nadhani hata Mengi yumo, sasa wananchi lazima watawaamini.
    Kwanza unafahamu kuwa neno risk kwa maana yake halisi halipo katika vocabulary ya Kiswahili, sasa utamweleza vipi mwananchi wa kawaida kuwa share fulani ina risk?
     
  20. K

    KipimaPembe JF-Expert Member

    #20
    Mar 20, 2009
    Joined: Aug 5, 2007
    Messages: 1,282
    Likes Received: 48
    Trophy Points: 145
    Hilo ni kweli kuwa RISK watu wengi hawaelewi ni kitu gani. Lakini ndo hivyo kwenye masoko ya mitaji RISK MARA nyingi haiwezi kuhesabiwa with absolute certainity. Hata marekani watu bado wanaliwa kwenye hisa. Fikiria kina Madoff!!! Kwetu sisi hii ndo nafasi ya watu kujifunza. Lakini ukikumbuka TOL imewala sana watu na share zake. Watu hawakujifunza kwa TOL??

    Wanunuzi wadogo wadogo kwenye hiki kinachoitwa masoko ya mitaji siku zote ni kama dagaa. Samaki woote wakila wakashiba dagaa hubaki. Kinachowafanya waendelee kuwepo ni wingi wao tuuu. Lakini ukweli halisi hawafaidiki na chochote.

    Vivyo hivyo kwenye soko la mitaji. Tena kwa nchi maskini kama yetu ambayo hata serikali ni rahisi kununuliwa, you can't trust soko la mitaji. Watu inatakiwa wajue kuwa hakuna fedha ya dezo. Hakuna mtu atakayefanya kazi halafu mwisho wa mwaka akulipe kitita.

    Ni afadhali tuzame katika SME kuliko kuwaingiza watanzania kwenye hili gubeli linaloitwa soko la mitaji. Ukiwa na vimilioni vyako vitano, sita, au ishirini ni afadhali ufungue kibiashara chako na ukisimamie. Ukiwekeza kwenye soko la mitaji ni sawa na kuipoteza kwani hiyo ni kuwapa gawio wenye mipesa mingi.

    Watu wakishaliwa sana, hatimaye watajua. Of course ujinga huwa ni kitu muhimu katika masoko ya mitaji, huwa wakati mwingine share zinapanda bei sana hata kama hakuna cha maana. Hapo ndo wajanja wanakulaga bingo, halafu wengi wanazamishwa.
     
Loading...