Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Serikali inapowakatili raia wake kodi za kuingiza magari: Nini kifanyike?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by KAMBAKO, Dec 28, 2011.

  1. K

    KAMBAKO Member

    #1
    Dec 28, 2011
    Joined: Dec 18, 2011
    Messages: 11
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    Kuna hawa waheshimiwa wanaotaka kuipeleka Serikali mahakamani kudai kwamba kodi ya magari machakavu ni ya kibaguzi kwa vile iinabagua watu masikini dhidi ya matajiri.

    Ukinunua gari lililotumika miaka kumi au zaidi unalipia kodi kama asilimia 20. Ukinunua jipya hulilpi kodi hii. Mimi nawaunga mkono, ila sijui uwezo wa sheria kutusaidia sisi akina yahe.
     
  2. LoyalTzCitizen

    LoyalTzCitizen JF-Expert Member

    #2
    Dec 28, 2011
    Joined: Sep 15, 2010
    Messages: 1,750
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 135
    Tanzania kuna sheria against wanyonge tu, ni linchi la ajabu kabisa kabisa! i am ashamed to be a Tanzanian.
     
  3. MKUNGA

    MKUNGA JF-Expert Member

    #3
    Dec 29, 2011
    Joined: Dec 10, 2009
    Messages: 438
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Inaweza kuonekana ni against wanyonge lakini ukwei ni kwamba lengo la sheria hiyo ni ku discourage dumping. Nadhani tulionununua mf. used japanese cars mtaniunga mkono kuwa mara baada ya kununua lazima ulipeleke gereji na utakuta shock absorbers, ball joints na mfumo mzima wa suspension unahitaji kubadilishwa. Gari ya rafilki yangu mmoja nilliitoa bandarini na wakati naendesha niligundua breki zipo chini sana, kwenda gereji pads kwishnei. Huwezi amini, service yote ilitugharimu almost 1 million.

    Vile vile ni kutokana na ubovu wa magari hayo kumekuwa na ongezeko kubwa la ajali na kusababisha vifo na majeruhi wengi ukizingatia mengi ya magari hayo yametengenezwa kwa asbestos na sio chuma,bati na unapopata ajali gari linachakaa utadhani limepondwa mawe.

    Naunga mkono hii sheria kwani hata ukitembelea mitandao ya kijapan iuzayo magari online utakuta gari la mwaka 2001 kurudi nyuma lina bei rahisi kuliko 2002 na kuendelea na hata ubora wake upo juu.

    USHAURI: Unaponunua gari used hakikisha unapeleka gereji na kufanya service kubwa kabla ya kulitumia na kumbuka kubadili tairi.

    Nawahi dinner!
     
  4. M

    Mzee2000 JF-Expert Member

    #4
    Jan 3, 2012
    Joined: Aug 7, 2009
    Messages: 471
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 45
    Naomba mnijulishe ukiagizia gari kutoka japan lenye umri wa zaidi ya miaka 10 kodi ni kiasi gani kutoa pale bandarini?ahsante.
     
  5. Nduka Original

    Nduka Original JF-Expert Member

    #5
    Jan 3, 2012
    Joined: Aug 3, 2011
    Messages: 756
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Utalipa kama ifuatavyo

    1. Import duty 25%
    2. VAT 18%
    3. Excise duty 10%
    4. Stamp duty 1.4%
    5. Destination Inspection fee 1%
    6. Dumping fee 25%

    Jumla 80% This is the reason why most of us don't drive cars!!!
     
  6. BADILI TABIA

    BADILI TABIA JF-Expert Member

    #6
    Jan 4, 2012
    Joined: Jun 13, 2011
    Messages: 28,321
    Likes Received: 3,124
    Trophy Points: 280
  7. N

    Ngareni3 Member

    #7
    Jan 4, 2012
    Joined: Dec 4, 2006
    Messages: 32
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    you should also take time and visit www.tra.go.tz and there is a calculator to show you how the above mentioned 80% has been reached.
     
  8. nyabhingi

    nyabhingi JF-Expert Member

    #8
    Jan 4, 2012
    Joined: Oct 12, 2010
    Messages: 8,911
    Likes Received: 1,365
    Trophy Points: 280
    KAMA MTUMISHI WA UMMA UNAWEZA kuaapplya exemption pale hazina
     
  9. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #9
    Jan 4, 2012
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,761
    Likes Received: 1,873
    Trophy Points: 280
    Hii ndinga naimaindi sana..........jamaa wanataka $6,500 CIF........kodi zitakuwaje?

    [​IMG]
     
  10. MANI

    MANI Platinum Member

    #10
    Jan 4, 2012
    Joined: Feb 22, 2010
    Messages: 5,858
    Likes Received: 878
    Trophy Points: 280
    Mkuu kwanza fungua www.tra.go.tz halafu angalia CRP (CURRENT RETAIL PRICE) ya hiyo model halafu ukiipata kuna rate ya depriciation ambapo utatoa hiyo value yao inayobaki ndio msingi wa kodi kama post namba 2.
     
  11. Ngatele

    Ngatele JF-Expert Member

    #11
    Jan 21, 2012
    Joined: Jan 25, 2011
    Messages: 425
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    Wakati EWURA wanatangaza kupanda kwa gharama ya umeme walielekeza pia kuwa wafanyakazi wa TANESCO walipe ankara za matumizi ya umeme sawa na wateja wa kawaida.

    Imekuwa ni kawaida kwa makampuni, mashirika na taasisi nyingi kutoa motisha za huduma ama bidhaa wanazozalisha kwa wafanyakazi wao, mathalani utakuta wafanyakazi wa TBL hupewa kiasi fulani cha bia kila mwezi, wafanyakazi wa ATCL hupewa ticket za kusafiria kila mwaka, wafanyakazi wa serikali na taasisi zake kama EWURA kusamehewa ushuru wa magari waingizapo kutoka nje, n.k.

    Msamaha wa ushuru haupunguzi kodi za watanzania? Wafanyakazi wengi wangependa kununua magari lakini ushuru unakuwa mkubwa na hivyo wafanyakazi wa serikali hutamba na magari mazuri na makubwa mitaani.

    Je ni haki wafanyakazi wa TANESCO pekee kuondolewa privelege hiyo, wafanyakazi wa serikali pamoja na taasisi zake kama EWURA nao walipe ushuru wa magari yao.
     
  12. m

    mhondo JF-Expert Member

    #12
    Jan 21, 2012
    Joined: Apr 23, 2011
    Messages: 969
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 35
    Inajulıkana kuwa mıshahara ya Serıkalı nı mıdogo kwahıyo kupunguzıwa kodı nı motısha. Na wengı wao wananunua hayo magarı kwa mıkopo na akıpata msamaha kıdogo ndıyo mtu anapata uwezo na yeye wa kuonekana barabaranı.
     
  13. I

    Igor New Member

    #13
    Feb 12, 2012
    Joined: Feb 12, 2012
    Messages: 1
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kwa hiyo mtmishi wa umma mwenye exemption analipa nini na halipi nini? Tafadhali nipatie maelezo zaidi.
     
  14. Prof Gamba

    Prof Gamba JF-Expert Member

    #14
    May 27, 2012
    Joined: Jun 10, 2011
    Messages: 386
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    UFAFANUZI KUHUSU MSAMAHA WA KODI KWA WATUMISHI WA
    UMMA.
    1.0 Utangulizi
    Watumishi wengi wa Serikali na Mashirika na taasisi za Umma wamekuwa wakiuliza
    mara kwa mara kuhusu msamaha wa kodi katika ununuzi wa magari yao kwa ajili ya
    kuwasaidia usafiri wa kwenda kutekeleza majukumu yao ofisini na kuwasaidia nyumbani
    katika shughuli zao mbalimbali za kijamii. Yafuatayo ni maelezo ya utaratibu wa kupata
    msamaha wa kodi kwa magari yatakayoingizwa au kununuliwa hapa nchini na watumishi
    wa umma au Serikali.
    2.0 Sheria husika
    Msamaha huu unatolewa kwa mujibu wa GN. Na. 520 na 522 za mwaka 1995
    3.0 Wanaostahili kupata msamaha
    Mtumishi wa umma ambaye kwa mujibu wa sheria anafaidika na msamaha wa ushuru
    katika vyombo vya usafiri ni mwenye ngazi ya mshahara ya TGS D au zaidi kwa upande
    wa serikali au inayolingana na hiyo kwa upande wa Taasisi zingine za serikali na
    mashirika ya umma.
    Mtumishi wa umma ambaye anaendelea na masomo yake hapa nchini au nje
    ya nchi haruhusiwi kupewa msamaha wa ushuru hadi pale atakapomaliza
    masomo yake na akaendelea na utumishi wa umma.
    4.0 Aina ya vyombo vya usafiri vinavyohusika na msamaha
    (a) Magari
    Magari madogo aina ya saloon
    Magari aina ya pick – up yenye uwezo wa kubeba mzigo usiozidi uzito wa
    tani mbili
    Magari mengine ambayo hayabebi zaidi ya abiria tisa.
    (b) Pikipiki za aina zote.
    5.0 Aina ya Ushuru unaosamehewa
    Ushuru wa forodha (Import duty)
    Ushuru wa bidhaa (Excise duty)
    6.0 Aina ya kodi/ada zinazotakiwa kulipwa (Hakuna Msamaha)
    Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)
    Ada za usajili
    Pia ushuru wa bidhaa maalumu kwa magari yenye umri wa miaka kumi au zaidi
    toka kutengenezwa
    Gharama za bandari
    7.0 Taratibu muhimu za kufuata
    7.1 Kujaza fomu ya maombi (Nakala nne) ambayo ni lazima iambatane na:-
    (i) Uthibitisho wa mwajiri
    (ii) Nakala ya kitambulisho cha kazi
    (iii)Kumbukumbu za ununuzi au uingizaji wa chombo husika cha usafiri hapa
    (iv) Picha nne (4) za "passport size " kwenye fomu ya maombi.
    7.2 Baada ya kupata fomu za maombi TRA inatakiwa kuzifanyia uhakiki na
    iwapo ni sahihi hupelekwa Hazina kwa kwa ajili ya kuandika hundi kwa kiasi cha
    ushuru uliosamehewa na kuwasilisha TRA
    7.3 Baada ya TRA kupata hundi toka Hazina taratibu zingine zitaendelea za kuruhusu
    chombo cha usafiri kutolewa kwa mwenye nacho baada ya kulipa kodi zingine na ada
    kama vile Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na ada ya usajili wa gari
    8.0 TAHADHARI!
    8.1 Kwa wale ambao wanaagiza vyombo vya usafiri toka nje wanashauriwa
    kufanyautaratibu wa kupata msamaha wa ushuru kabla ya chombo husika hakijafika
    hapa nchini.
    8.2 Ni kosa kisheria kuuza chombo cha usafiri kwa mtu mwingine ambaye hastahili
    msamaha bila kwanza kulipa Ushuru/kodi iliyokuwa imesamehewa. Pia ni kosa
    kutumia kwa shughuli za biashara.
    8.3 Epukana na matapeli wakati wote wa kushughulikia msamaha unashauriwa kutumia
    mawakala wa forodha wanaotambuliwa na TRA
    Kwa maelezo zaidi wasiliana na :
    Mkurugenzi,
    Idara ya Huduma na Elimu kwa Mlipakodi
    SIMU 2119343
    Barua pepe info@tra.go.tz
     
  15. ngoshwe

    ngoshwe JF-Expert Member

    #15
    May 27, 2012
    Joined: Mar 31, 2009
    Messages: 4,067
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Kwa nini uchukue hiyo old na kwa gharama kubwa??
     
  16. N

    Njaare JF-Expert Member

    #16
    Jun 1, 2012
    Joined: Sep 26, 2010
    Messages: 1,065
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    [FONT=&quot]Kodi hizi kwenye magari ya abiria anabebeshwa malalahoi. [/FONT]

    [FONT=&quot]Road Licence,[/FONT]
    [FONT=&quot]Fire,[/FONT]
    [FONT=&quot]Bima,[/FONT]
    [FONT=&quot]Ewura, [/FONT]
    [FONT=&quot]Summatra,[/FONT]
    [FONT=&quot]Mapato ya halmashauri,[/FONT]
    [FONT=&quot]Kulipia Stand,[/FONT]
    [FONT=&quot]Wapiga debe,[/FONT]
    [FONT=&quot]Wiki ya nenda kwa usalama,[/FONT]

    Katika bajeti hii serikali ionyeshe ni jinsi gani itaanza kuzipunguza kodi hizi maana sasa kila idara ya serikali inataka kubuni mapato toka kwenye magari si ya abiria tu bali hata ya binafsi.
     
  17. leroy

    leroy JF-Expert Member

    #17
    Jun 1, 2012
    Joined: Dec 8, 2010
    Messages: 773
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35

    Tofautisha KODI, USHURU, TOZO n.k.
     
  18. Firefox

    Firefox Senior Member

    #18
    Jun 14, 2012
    Joined: May 10, 2011
    Messages: 129
    Likes Received: 21
    Trophy Points: 35
    MIONGONI MWA KILIO KIKUBWA KWA BAJETI ILIYOPITISHWA MWAKA JANA ILIKUWA NI KODI KUBWA YA KUTOA MAGARI BANDARINI.

    REFER TO THE ATTACHMENT: View attachment proposed tax rates_2.pdf

    Je bajeti hii itatuangalia walalahoi ili angalau kusiwe na mlolongo wa kodi katika kutoa gari na kulisajiri??
     
  19. kichomiz

    kichomiz JF-Expert Member

    #19
    Jun 14, 2012
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 9,426
    Likes Received: 925
    Trophy Points: 280
    Nasikia wanataka kuongeza.
     
  20. POMPO

    POMPO JF-Expert Member

    #20
    Jun 14, 2012
    Joined: Mar 12, 2011
    Messages: 6,694
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Time will tell
     
Loading...