Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Serikali haina nia ya kweli kumaliza tatizo la maafisa ugani katika sekta ya uvuvi

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Nteko Vano, Apr 23, 2012.

  1. N

    Nteko Vano JF-Expert Member

    #1
    Apr 23, 2012
    Joined: Feb 28, 2012
    Messages: 436
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Serikali yetu kupitia wizara ya maendeleo ya mifugo na uvuvi haina nia ya dhati kumaliza tatizo la maafisa ugani katika sekta ya uvuvi. Hali hii inasababishwa na kupandishwa kwa ada ya vyuo vyake kutoka Tsh. 400,000 hadi 1,600,000/= kwa mwaka.

    Waziri husika kupitia bunge leo jioni amekiri kuwa kuna upungufu wa maafisa ugani 15,700 katika sekta ya uvuvi na wanafanya jitihada kumaliza tatizo hili. Mpango wa wizara hii katika kumaliza hili ni kuvitumia vyuo vyake vya Nyegezi-Mwanza na Mbegani-Bagamoyo.

    Vyuo hivi vimekuwa vikitowa elimu ya cheti na stashahada katika fani mbalimbali za uvuvi kwa ada nafuu kwa kipindi kirefu sasa na kufanya kuwa kimbilio la wanafunzi wengi maskini. Ada ilikuwa 750,000/= ikapunguzwa mpaka 400,000/= ili kuruhusu wanafunzi wengi kusoma masomo hayo. Serikali imekuwa ikitoa ruzuku kwa ajili ya kufidia gharama nyinginezo ingawa kwa kusuasua ukilinganisha wanavyofanya kwenye vyuo vya mifugo.

    Hivi karibuni vyuo hivyo vimekuwa wakala (Agency) na kuna mkakati wa kupandisha ada mpaka Tsh. 1,600,000/=. Hii itasababisha wanafunzi kutoka nchini hapa kukosa fursa ya kusoma masomo hayo, serikali kupunguza uhaba wa wana ugani na hatimaye kurudisha nyuma maendeleo ya sekta hii. Wanafunzi wameshapewa fomu kwa mabadiliko ya ada hizo.

    Kwa mantiki hiyo naona kama waziri leo alikuwa analiongopea bunge juu ya mikakati ya kupunguza tatizo la wagani hao na serikali haina mikakati ya dhati juu ya suala hili.

    Nilikuwa naona kama ingekuwa vema wangetafuta mbinu mbadala ya kufidia gharama za uendeshaji kuliko kupandisha ada kwa kiwango kikubwa kiasi hicho. Wangetumia rasilimali zao kama meli za uvuvi kujiingizia mapato na ada wangepandisha kidogo lakini sio kwa kiwango hicho.

    Nawasilisha.
     
  2. nyabhingi

    nyabhingi JF-Expert Member

    #2
    Apr 24, 2012
    Joined: Oct 12, 2010
    Messages: 8,889
    Likes Received: 1,322
    Trophy Points: 280
    ugani maana yake ni nini?seriously
     
  3. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #3
    Apr 24, 2012
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,595
    Likes Received: 2,776
    Trophy Points: 280
    Kiswahili ni kigumu ndugu yangu

    Ugani-------Uenezi.
     
  4. l

    lanaforge Member

    #4
    Apr 24, 2012
    Joined: Apr 22, 2012
    Messages: 24
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    'ugani' maana yake 'uenezi''? Bado sijaelewa . Maafisa ugani wanaeneza nini?
     
  5. nxon

    nxon JF-Expert Member

    #5
    Apr 24, 2012
    Joined: Jul 16, 2011
    Messages: 1,069
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    never mind tusha zoea
     
  6. N

    Nteko Vano JF-Expert Member

    #6
    Apr 24, 2012
    Joined: Feb 28, 2012
    Messages: 436
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Wanaeneza elimu na mbinu kwa wadau katika sekta husika. Kwa mfano katika sekta uvuvi:elimu ya ufugaji samaki, kuhifadhi samaki nk, kilimo; elimu ya ukulima wa embe kwa mfano, elimu na mbinu za kilimo cha kahawa n.k, mifugo; ufugaji bora wa kuku n.k.
     
  7. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #7
    Apr 24, 2012
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,595
    Likes Received: 2,776
    Trophy Points: 280
    Mfano: Maafisa ugani wa kilimo wanaeneza teknolojia za kilimo, wa mifugo na uvuvi nao wanaeneza teknolojia husika.
     
Loading...