Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Samaki huyu analiwaje? (Fumbo)

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Mzee Mwanakijiji, Apr 7, 2008.

  1. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #1
    Apr 7, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    Nawauliza malenga, ninyi mlio bobea,
    Magwiji kutoka Tanga, na hata wa kule Mbeya,
    Hata Tabora Igunga, swali ninawatolea,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Nimempata Mwaloni, ni pale Mwanza sokoni,
    Ninaye hapa jikoni, mwenzenu ninabaini,
    Ninayo njaa tumboni, samaki namtamani,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Magamba nimeparua, namwandaa samaki,
    Na tumbo nikatumbua, nikapata taharuki,
    Hewa akaichafua, nikapigwa tahamaki,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Njaa miya inauma, moyo konde nikapiga,
    Ndipo mimi nikasema, nitaandaa mafiga,
    Na nitampika vyema, nikaondoa uwoga,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Limao nikanyunyiza, saumu na pilipili,
    Nikadhani nimeweza, samaki kumkabili,
    Nimewazoea pweza, hawahitaji shubili,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Wala sikufua dafu, juhudi hazikufaa,
    Na ilizidi harufu, pote ilitapakaa,
    Imezidi maradufu, nimebaki kushangaa,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Nimejipikia wali, na uko kwenye sinia,
    Naandaa maakuli, samaki namhofia,
    Dua zangu nikasali, na uma nitatumia,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Nikamleta kinywani, harufu ikazidia,
    Amenishinda jamani, miye ninawakiria,
    Nifanye nini jamani, samaki nilopikia,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Kijijini wanicheka, na wengine wanong”ona,
    Na hamu imenitoka, njaa bado ninaona,
    Kipande kimedondoka, miye simtaki tena,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Ninacho kichefuchefu, naweka mbali sahani,
    Imenishinda harufu, ya samaki wa Mwaloni,
    Sasa nimejawa hofu, samaki siwatamani,
    Nimle vipi samaki, samaki anayenuka?

    Na. M. M. Mwanakijiji (Sauti ya Shamba)
     
  2. Pundit

    Pundit JF-Expert Member

    #2
    Apr 8, 2008
    Joined: Feb 4, 2007
    Messages: 3,742
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Fumbo mfumbie jinga, mwerevu huling'amua
    Hata ulitie kinga, za ndui na za surua
    Kwa lugha za kimachinga,watani wasozijua
    Samaki aliyenuka, si wa kula maadili

    Samaki aliyenuka, si wa kula maadili
    Usije shindwa nyanyuka, kosa wa kukusetiri
    Domo likakuchachuka,ukapoteza nawiri
    Samaki aliyenuka, si wa kula maadili

    Samaki aliyenuka, si wa maadili kula
    Ni kitu cha kuepuka, tumbo lisije kufura
    Utakuja kubabuka, uje laumu gagula
    Samaki aliyenuka, si wa kula maadili

    Si wa maadili kula, samaki aliyenuka
    Ukijifanya u-mullah, watani tutasituka
    Hata kipewa na Pula,siibadilishi hulka
    Samaki aliyenuka, si wa kula maadili
     
  3. BiMkubwa

    BiMkubwa JF-Expert Member

    #3
    Apr 9, 2008
    Joined: Jan 9, 2007
    Messages: 530
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    samaki huliwa kwa raha, hawezi liwa kwa karaha
    huwezi kumla kwa kuhaha, bali moyo ukiwa na furaha
    samaki alonuka ni karaha, humnyima mtu furaha
    tafuta samaki mwingine, wako wengi baharini

    Hamu yako isikutoke kwa mmoja, maana wako wengi mwaloni
    lililoharibika ni mmoja, mwingine hubanwi asilani
    kama huyo mmoja ni kioja, rudi tena kule mwaloni
    tafuta samaki mwingine, wako wengi baharini

    samaki hutambulika uzuri,kwa macho yenye wepesi
    mbaya akitiwa uturi, hujulikana kwa upesi
    usijawe na kiburi, kazi hii si nyepesi
    tafuta samaki mwingine, wako wengi baharini

    mnunuzi hung'amua, hawezi nunua mmoja
    ni mwepesi kuamua, huyu wa mchuzi ni mmoja
    mwingine hawezi gundua, wa hamu kanunua mmoja
    tafuta samaki mwingine, wako wengi baharini

    ubovu hujulikana mwaloni, siyo kwenye sufuria
    si mpaka jikoni, ubovu kugundulia
    mafunzo ukiweka kapuni, wengi hawatakuaminia
    samaki wawili wawili, ujifunze kununua
     
  4. Waridi

    Waridi JF-Expert Member

    #4
    Apr 9, 2008
    Joined: Mar 30, 2008
    Messages: 1,027
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 135
    Kama usingelificha
    kwa hiyo lugha ya picha
    ukafungua pakacha
    mambo yakawa mchicha
    walaji tungekwambia,huyo samaki kachacha
    na kama kweli kachacha
    kumla budi kuacha
     
  5. Tanzania 1

    Tanzania 1 Senior Member

    #5
    Apr 9, 2008
    Joined: Oct 4, 2007
    Messages: 197
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Mzee Mwanakijiji, huu ushauri wangu,
    Usitafute magwiji, huku waunguza chungu,
    Bahari ingali maji, kuna wengi kina changu,
    Shida ni ya mlaji, li wazi tangu na tangu.

    Usumbufu waupata, na wako huyo samaki,
    Viungo kuvitafuta, mdalasini hiliki,
    Kwanini bado wasita, huku wanena humtaki?
    Waachie wale paka, wasodhuriwa na shombo.

    Waachie wale paka, wasodhuriwa na shombo,
    Hutaki huku wataka, bure wachafua vyombo,
    Kijijini wakucheka, na utaumiza tumbo,
    Acha kumng'ang'ania, samaki asokufaa.

    Acha kumng'ang'ania, samaki asokufaa,
    Nguvu nyingi watumia, kwa samaki kumpaa,
    Lengolo hutofikia, na harufu yasambaa,
    Kamtafute mwingine, ni uchu umekwingia.

    Kamtafute mwingine, ni uchu umekwingia,
    Wawili watatu wane, hata watano sawia,
    Waache waja wanene, hiyo ni yao tabia,
    Mzee Mwanakijiji, huo wangu ushauri.
     
  6. Sanda Matuta

    Sanda Matuta JF-Expert Member

    #6
    Apr 9, 2008
    Joined: May 9, 2007
    Messages: 953
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0
    Samaki huyu aliwaje?(jibu)

    Mmekula na kusaza,chakula kukisifia.
    Doa samaki unamtia,baada yakushibia.
    Mnakua mfadhilaka,fadhia mna kimbia.
    Hajaoza walakuchina,samaki lake shombo nukia.

    Shombo wameumbiwa,kunuka mwasingizia.
    Huo niwake uvumba,ndio maana mwang'ang'ania.
    Nafasi mkiipata,pwani kwenda nunua.
    Hajaoza walakuchina,samaki lake shombo nukia.

    Kolekole si Koana,Uvundo kunukilia.
    Mbawasi kinenge papa,mauongo wamenonea.
    Sahanini wapendeza,tumboni kuanza kutia.
    Hajaoza walakuchina,samaki lake shombo nukia.

    Mkono na wako uma,pia waweza tumia.
    Vyuma vyaleta uzia,mkono bora tumia.
    Bora silete kasumba,matumbo vyema mtoa.
    Mdomoni kimuweka,uvundo hauto sikia.
    Hajaoza
    walakuchina,samaki lake shombo nukia.
     
  7. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #7
    Apr 9, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    Wajumbe nimesikia, majibu mlochambua,
    Samaki nitajilia, huku nikiziba pua,
    Harufu ntavumilia, ya huyu niloparua,
    Maji nimeyavulia, sina budi kuyaoga!

    Shombo nitavumilia, samaki nikirarua,
    Mwingine sitapania, baharini sitovua,
    Sitaki kumwachia, utamuwe naujua,
    Maji nimeyavulia, sina budi kuyaoga!

    Mbinu nitazitumia, siri yangu naijua,
    Samaki ataka nia, madirisha nafungua,
    Upepo utaingia, harufu itapungua,
    Maji nimeyavulia, sina budi kuyaoga.

    Njaa imenizidia, ubishoo nauvua,
    Samaki aniitia, mwenzenu nimeamua,
    Nitamla naapia, magwiji nimeng'amua,
    Maji nimeyavulia, sina budi kuyaoga.
     
Loading...