Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Prof Shivji: Uwaziri ni kujuana tu.

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Shaycas, Dec 1, 2010.

  1. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #1
    Dec 1, 2010
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35
    Send to a friend
    Tuesday, 30 November 2010 23:47
    0
    digg
    Sadick Mtulya
    MHADHIRI maarufu wa masuala ya
    kisiasa na kijamii, Prof Issa Shivji
    ameliponda baraza jipya la mawaziri
    akisema kuwa limeundwa kwa utashi
    wa kisiasa ili kulipana fadhila.
    Prof Shivji, ambaye ni mwenyekiti wa
    Kigoda cha Mwalimu Nyerere ya Chuo
    Kikuu cha Dar es Salaam, pia aliungana
    na wadau wengine wanaolilia
    mabadiliko ya katiba akisema
    suluhisho la matatizo mengi nchini ni
    kuundwa na katiba mpya
    itakayotokana na utashi wa
    wananchi.Maoni yake yametokana na
    uteuzi wa baraza lenye mawaziri 50
    uliofanywa na Rais Jakaya Kikwete
    ambaye aliongeza mawaziri wapya 24
    na kutema tisa baada ya kuchaguliwa
    kuongoza nchi kwa miaka mitano ya
    mwisho ya serikali ya awamu ya nne.
    Baraza hilo lilianza kazi zake rasmi
    jana, lakini katika mahojiano na kituo
    cha televisheni cha Channel Ten Shivji,
    ambaye amebobea kwenye sheria
    lakini ambaye amejishughulisha sana
    na siasa, alilizungumzia baraza hilo
    kuwa ni limeundwa kwa lengo la
    kulipa fadhila na si kwa kuzingatia
    uwezo.
    “Kimsingi na kimantiki uteuzi na
    ukubwa wa baraza la mawaziri kwa
    nchi nyingi za Kiafrika na hata hili la
    Tanzania unatokana na utashi wa
    kisiasa hasa undugu na urafiki kwa
    lengo la kulipa fadhila," alisema
    Profesa Shivji.
    "Mara chache uteuzi huzingatia
    mahitaji ya wananchi na maslahi ya
    taifa kwa ujumla. Ukubwa wa baraza si
    kipimo cha utendaji bora. ’’
    Profesa Shivji, ambaye alikuwa
    mhadhiri wa UDSM, alifafanua kwamba
    ndio maana wagombea ubunge
    walilazimika kumpigia debe mgombea
    urais wakati wa kampeni kwa lengo la
    kutaka kulipwa fadhila ya kuteuliwa
    kuwa waziri au naibu waziri
    Alisema suala hilo pia linachochewa na
    sheria inayokazi9misha waziri
    ateuliwe kutoka miongoni mwa
    wabunge.
    Profesa huyo alisema kimsingi kazi ya
    mawaziri ni kusimamia sera pamoja na
    utendaji na si vinginevyo.
    Kikwete, ambaye aliunda baraza la
    mawaziri 60 alipoingia Ikulu jkwa
    mara ya kwanza mwaka 2006, aliteua
    mawaziri watatu zaidi ya wale
    waliokuwemo kwenye baraza
    lililomaliza muda wake ambalo
    aliliteua mwaka 2008 baada ya Edward
    Lowassa kujiuzulu uwaziri mkuu.
    Baraza hilo pia linaponekana
    kuzingatia uwakilishi wa kanda na
    mikoa na linajumuisha mabadiliko
    kadhaa ambayo mkuu huyo wa nchi
    aliyaelezea kuwa yamefanywa ili
    kuongeza ufanisi, ikiwa ni pamoja na
    kuhamisha baadhi ya idara kutoka
    wizara moja hadi nyingine na kuigawa
    Wizara ya Miundombinu kuwa katika
    wizara mbili.
    Prof Shivji alisema kufanya mabadiliko
    ya muundo wa Baraza la Mawaziri bila
    kubadilisha mfumo ni sawa na kufanya
    bure.
    Lakini alimshauri Rais Kikwete kuwa
    makini katika uteuzi wa makatibu
    wakuu wa wizara pamoja na manaibu
    wao, akimtaka azingatie uwezo katika
    utendaji.
    “ Katibu mkuu ndiye mtendaji wa
    shughuli za kila siku za wizara. Kazi ya
    waziri ni kusimamia sera na utendaji
    tu," alisema Prof Shivji.
    “ Rais Kikwete anatakiwa kufanya kazi
    ya ziada katika kuteua makatibu
    wakuu... muhimu ni lazima wawe
    wasomi wazuri, wenye uwezo na
    watakaokuwa wepesi wa kuelewa
    wanachoshauriwa na wataalamu, ’’
    alisema Profesa Shivji
    Profesa huyo alisema kulingana na hali
    ya uchumi ilivyo nchini, serikali ya
    Kikwete inakabiliwa na changamoto
    nyingi hasa ya kuhakikisha nchi
    inazalisha zaidi kuliko ilivyo sasa.
    Alisema pamoja na kwamba asilimia
    80 ya Watanzania ni wakulima, sekta
    hiyo inachangia katika pato la taifa
    kwa asilimia 26, akifafanua kuwa
    kiwango hicho kinamaanisha kuwa
    Watanzania wanazalisha kwa asilimia
    26.
    Mhadhiri huyo ambaye ni
    mwanaharakati wa ardhi alisema
    katika miaka ya 50, kilimo nchini
    kilifanya vizuri na nchi ilikuwa
    ikizalisha kwa wastani wa zaidi ya
    asilimia 50, lakini kiwango hicho
    kimekuwa kikishuka kila mwaka.
    “ Ukiniuliza sababu ya hili, nitakueleza
    tu kuwa tumeua kwa makusudi
    viwanda vyetu pamoja na kilimo,’’
    alisema
    Alifafanua kwamba ili nchi yoyote
    iweze kuendelea, ni lazima uzalishaji
    wake uwe mkubwa na hasa kutoka
    kwa wazalishaji wadogo wa vijijini na
    kwamba uchumi unayumba kutokana
    na wazalishaji wadogo
    kutothaminiwa.
    Alisema ili nchi ipige hatua ya
    kimaendeleo ni lazima kilimo cha
    umwagiliaji kipewe nafasi kubwa
    pamoja na kuwepo kwa zana za kisasa
    za kilimo, ikiwa ni pamoja na
    wakulima kukopeshwa fedha kutoka
    katika benki.
    “ Wanasema Tanzania ni maskini lakini
    cha ajabu ina benki nyingi tena za
    kimataifa ambazo haziko tayari
    kuwakopesha wakulima, ’’ alisema.
    “Serikali ndio ilipaswa kuwa dhamana
    kwa wakulima kukopa lakini haiko
    tayari katika hilo. ’’
    Gwiji huyo wa sheria na aliyebobea
    katika masuala ya katiba alikwenda
    mbali na kusema pamoja na mambo
    mengine suluhisho la matatizo mengi
    nchini ni kuundwa kwa katiba mpya
    itakayotokana na utashi wa wananchi.
    Profesa Shivji alisema kinachopaswa
    kuzingatiwa kwa sasa ni ni jinsi katiba
    hiyo itakavyoundwa ili iweze kupata
    uhalali wa wananchi wote.
    “ Hapa napenda wananachi waelewe
    kuwa unapozungumzia katiba mpya,
    huzungumzii muundo wake bali jinsi
    inavyotungwa ili iweze kupata uhalali
    wa wananachi wote na si tu yale
    yatakayokuwemo ndani yake, ’’ alisema
    Alifafanua kwamba katiba ya sasa
    ambayo ni ya mwaka 1977, ilitokana
    na mfumo wa kisiasa wa chama kimoja
    pamoja na hivyo kushirikisha watu
    wachache.
    Alisema hali hiyo inaifanya katiba iwe
    haikidhi utashi wa Watanzania walio
    wengi kutokana na kwamba haiendani
    na mazingira ya kisiasa, kiuchumi na
    kiutamaduni yalivyo sasa.
    Alitoa mfano wa katiba mpya ya nchini
    Kenya ambako alisema ilitokana na
    wananchi na kwamba pamoja na
    mambo mengine imepunguza
    madaraka ya rais, ikiwa ni pamoja na
    ukubwa wa Baraza la Mawaziri
    kutokana na kueleza bayana kuwa
    lisiwe na chini ya watu 14 na lisizidi
    watu 24.
    “ Wamekwenda mbali zaidi na sheria
    kutaka wanaoteuliwa kuwa mawaziri
    wasiwe wabunge, bali wathibitishwe
    na Bunge, ’’ alisema .
     
Loading...