Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Nini Maana ya "OMBWE" na "WELEDI"

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Katavi, Jul 11, 2011.

  1. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #1
    Jul 11, 2011
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,601
    Likes Received: 2,794
    Trophy Points: 280
    haya maneno mawili nimekuwa nikiyasikia sana lakini sielewi maana yake msaada tafadhali.
     
  2. lukindo

    lukindo JF-Expert Member

    #2
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 20, 2010
    Messages: 5,942
    Likes Received: 2,391
    Trophy Points: 280
    'Ombwe' ni hali iliyopo nchini kwa sasa, hili neno lilikuwa halitumiki kwa sababu hali kama hii haikuwahi kuwepo hapo kabla!
     
  3. Henge

    Henge JF-Expert Member

    #3
    Jul 11, 2011
    Joined: May 14, 2009
    Messages: 6,687
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    mkuu hapo umetuchanganya wengi, hali ya sasa ipii?? Yaani unamaanisha nini?
     
  4. Vin Diesel

    Vin Diesel JF Gold Member

    #4
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 1, 2011
    Messages: 8,147
    Likes Received: 331
    Trophy Points: 180
    ombwe ni vacuum kwa kiingereza kama sikosei...weledi nadhani ni umahiri katika kufanya jambo fulani...ni mtazamo wangu huu...
     
  5. Gurta

    Gurta JF-Expert Member

    #5
    Jul 11, 2011
    Joined: Sep 17, 2010
    Messages: 2,211
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    majibu anayo Sangara ingawa hajiamini
     
  6. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #6
    Jul 11, 2011
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,601
    Likes Received: 2,794
    Trophy Points: 280
    Hapa sijaelewa!
     
  7. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #7
    Jul 11, 2011
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,601
    Likes Received: 2,794
    Trophy Points: 280
    Tufafanulie basi vizuri tuelewe!
     
  8. Vin Diesel

    Vin Diesel JF Gold Member

    #8
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 1, 2011
    Messages: 8,147
    Likes Received: 331
    Trophy Points: 180
    mkuu si kwamba sijiamini...sina tafsiri iliyo rasmi ya maneno hayo ndio maana nikaweka kwa kifupi hivyo...naamini yanajitosheleza kwa kiwango chake.
     
  9. Makindi N

    Makindi N JF-Expert Member

    #9
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 14, 2008
    Messages: 1,069
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    Weledi nafikiri ni meritocracy - ufanyaji kitu kwa misingi ya merits that somebody has - people getting status/ rewards etc because of what they have attained, instead of their wealth or social status - kitu ambacho JK amekiua - anagawa vyeo km njugu ni si kwa misingi ya weledi.
     
  10. Mwendabure

    Mwendabure JF-Expert Member

    #10
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 10, 2011
    Messages: 1,892
    Likes Received: 59
    Trophy Points: 145
    Jamani wadau! Muulizaji kauliza kwa Kiswahili maana ya maneno ya Kiswahili kwa faida yake na wengine wengi kama mimi Mwendabure. Mbona mnatoa majibu ktk lugha mbili tofauti, Kiswahili na Kiingereza? Jitahidini naamini kiswahili mnakijua vema ila basi tu! Mnataka kutukoga wengine. Tuacheni mchezo ktk suala la Lugha yetu hii adhimu.
     
  11. S

    Senior Bachelor Member

    #11
    Jul 11, 2011
    Joined: Mar 23, 2011
    Messages: 86
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Ndugu Katavi,

    Kwa kuanzia: neno ombwe fafsiri yake ni "vacuum" kwa kugha ya kiingereza kama alivyosema mchangia mada mmoja hapo juu.

    Na neno hilo, ombwe (vacuum), lina asili (kimatumizi) katika fizikia likimaanisha, kwa tafsiri rahisai sana, eneo ambalo lina mgandamizo mdogo sana wa hewa, hakuna hewa (gas or air) ya kutosha. Mathalani ipo kidogo sana kwa sababu ya mgandamizo wake kubanwa sana. (Mimi sio mtaalamu wa fizikia)
    Katika siasa neno hili linatumika kama nahau isiyo rasmi (informally) katika msemo "ombwe la uongozi" i.e "leadership vacuum". Maana yake ni kuwa kuna ukosefu wa uongozi mahiri (au japo viongozi japo uongozi wao haukidhi viwango na matakwa-kwa maoni ya mzungumzaji). Ndio maana kila mambo ya uongozi wa nchi yetu yanapozidi kwenda mrama-hasa katika maamuzi wanasiasa, watu (hasa prof. Lipumba hapa Tz) husema "kuna ombwe la uongozi katika taifa letu"

    Neno "WELEDI" au "ueledi" ni ile hali ya mtu kuwa mweledi yaani mahiri katika jambo fulani. Unaweza pia kutumia neno "ubobevu" kumaanisha hali ya kubobea katika jambo fulani, mathalani taaluma. Kwa kiingereza ninaweza kulinganisha na "mastery of something" . He masters/is very conversant with the Swahili language = Ana ueledi /ubobevu katika lugha ya kiswahili.

    Nadhani nimejaribu. Tuendelee kujifunza
     
  12. M

    Maamuma JF-Expert Member

    #12
    Jul 11, 2011
    Joined: Dec 22, 2008
    Messages: 843
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    OMBWE:
    1. Uwazi katika kitu kilichotolewa hewa.
    2. Mzunguko wa kisima unaozuia wateka maji wasiingie ndani ya kisima.

    WELEDI:
    Hali ya kuelewa na kufahamu kitu.
    Wingi wa mweledi.

    Chanzo (source) - Kamusi ya Kiswahili Sanifu, Toleo la Pili.
     
  13. MAYOO

    MAYOO Senior Member

    #13
    Jul 12, 2011
    Joined: Feb 14, 2011
    Messages: 196
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Ombwe ni utupu na weledi ni mbinu, ujuzi, stadi nk
     
  14. Al Zagawi

    Al Zagawi JF-Expert Member

    #14
    Jul 21, 2011
    Joined: Mar 17, 2009
    Messages: 1,462
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    kiswanglish ni msingi wa kuvuruga na kuharibu utamu wa lugha..mtu ameuliza maneno ya kiswahili anapewa majibu kwa kiingereza...mambo ya vipi haya GREAT THINKERS? kama hajui kiingereza inakuwaje? nashangaa???

    tujifunze busara ya kuweka vitu pahala vinastahili...kama huna cha kuchangia ni bora kusoma kisha ukapita kuliko kupoteza nguvu na wakati kufanya yasiyostahili.
     
  15. m

    mwabaluhi JF-Expert Member

    #15
    Jul 21, 2011
    Joined: Oct 16, 2010
    Messages: 560
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    wengine husema ni professionalism
     
  16. CAMARADERIE

    CAMARADERIE JF-Expert Member

    #16
    Jul 21, 2011
    Joined: Mar 3, 2011
    Messages: 4,404
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 160
    Katika matumizi ya kila siku, ombwe(VACUUM) ni kiasi cha nafasi ya kuwa kimsingi ni tupu ya jambo , kwamba wake wa gesi shinikizo ni kidogo sana kuliko shinikizo anga .Wakati mwingine hujulikana kama "tupu". Utupu kamili itakuwa moja kwa chembe hakuna ndani yake kabisa, ambayo ni vigumu kufikia katika mazoezi. Fizikia mara nyingi kujadili matokeo ya mtihani bora ambayo ingeweza kutokea katika utupu kamilifu, ambayo wao tu kuwaita "vacuum" au "free nafasi", na kutumia neno sehemu ya utupu kwa kutaja utupu halisi.(source:wikiswahili)
     
  17. Nguruvi3

    Nguruvi3 Platinum Member

    #17
    Jul 21, 2011
    Joined: Jun 21, 2010
    Messages: 10,994
    Likes Received: 4,273
    Trophy Points: 280
    Ombwe ni vacuum kama iliyosemwa na watangulizi.
    Ueledi ni ufahamu wa jambo kwa uyakinifu na katika upembuzi wake. unaweza kuumithilisha na 'professionalism'
    Pia ueledi ni namna ya kuliangalia jambo kwa jicho mujarabu
     
  18. m

    mdau wetu JF-Expert Member

    #18
    Aug 4, 2011
    Joined: Apr 20, 2011
    Messages: 549
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ombwe maana yake utupu, uwazi na pengo na weledi ni wingi wa mweledi yaani muzi na stadi katika taaluma fulani. kwa mfano tunase,ma weledi wa masuala ya kisiasa na kadhalika. upo ndugu yangu?
     
  19. Ad Hoc

    Ad Hoc Member

    #19
    Aug 5, 2011
    Joined: Jul 12, 2011
    Messages: 13
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ombwe ni utupu wa kutokuwa na kitu kwa kipindi fulani, yawezekana mawazo, vitu au hali fulani. kwa mfano kwa sasa Tanzania ipo katika ombwe la maamuzi ya busara ndio maana inashindwa kuamua mambo yake muhimu mpaka yaamuliwe na nchi zingine...!
     
  20. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #20
    Aug 6, 2011
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,601
    Likes Received: 2,794
    Trophy Points: 280
    Nimeelewa mkuu...
     
Loading...