Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Nini maana ya Ashakum si Matusi?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Sniper, Apr 17, 2011.

  1. Sniper

    Sniper JF-Expert Member

    #1
    Apr 17, 2011
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 1,942
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    Wadau wa lugha naomba kujuzwa nini maana ya "Ashakum si Matusi"? Au hii sentensi inatumikaje?
     
  2. Mnyamahodzo

    Mnyamahodzo JF-Expert Member

    #2
    Apr 17, 2011
    Joined: May 23, 2008
    Messages: 1,776
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Sentensi/tungo hiyo hutumiwa aghalabu unapotaka kutamka jambo ambalo lina "tusi/utusi" ama kutamka viungo vya siri bila ya kutaka kutumia tafsida.
    Mf: Ashakum si matusi, mbwa walipomdondosha Mzee Kijogoo wakaziraru pumbu na mb.. yake.
     
  3. Mnyamahodzo

    Mnyamahodzo JF-Expert Member

    #3
    Apr 17, 2011
    Joined: May 23, 2008
    Messages: 1,776
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    Sentensi/tungo hiyo hutumiwa aghalabu unapotaka kutamka jambo ambalo lina "tusi/utusi" ama kutamka viungo vya siri bila ya kutaka kutumia tafsida.
    Mf: Ashakum si matusi, mbwa walipomdondosha Mzee Kijogoo wakaziraru pumbu na mb.. yake.
     
  4. Mpevu

    Mpevu JF-Expert Member

    #4
    Apr 17, 2011
    Joined: Nov 23, 2010
    Messages: 1,817
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Swali zuri lenye majibu swaafi, naomba niongezee kijiswali...'tafsida' humaanisha nn? Sorry kwa interruption.
     
  5. M

    Mwanjelwa JF-Expert Member

    #5
    Apr 17, 2011
    Joined: Jul 29, 2007
    Messages: 962
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Mhh, mbona kama ndiyo umeongezea ugumu wa neno. Utafsiri kwa maneno yanayohitaji tafsiri?!
     
  6. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #6
    Apr 17, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Ashakum = samahani kwa kauli/msemo
    Ashakum = pardon the expression

    Ashakum si matusi = samahani kwa kauli, nitakalolisema si matusi!
     
  7. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #7
    Apr 17, 2011
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,215
    Likes Received: 157
    Trophy Points: 160
    kupunguza ukali wa neno?
     
  8. Bu'yaka

    Bu'yaka JF-Expert Member

    #8
    Apr 17, 2011
    Joined: Jul 29, 2010
    Messages: 525
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 60
    "Ashakum si matusi," ashakum ni nini?
     
  9. The Finest

    The Finest JF-Expert Member

    #9
    Apr 17, 2011
    Joined: Jul 14, 2010
    Messages: 21,711
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 145
    Nadhani utakuwa umeelewa hapo
     
  10. S

    Senior Bachelor Member

    #10
    Apr 17, 2011
    Joined: Mar 23, 2011
    Messages: 86
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Tafsida ni neno linalotumiwa kupunguza makali ya neno lingine. kwa kiingereza huitwa "euphemism". Mathalan, kujifungua badala ya kuzaa (kwa binadamu), ashakumu kujisaidia badala ya kunya/kukojoa, n.k.
     
  11. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #11
    Apr 17, 2011
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,122
    Likes Received: 9,825
    Trophy Points: 280
    Niwie radhi ninachotaka kukisema...Kama vile kumtahadharisha/kuwatadharisha msikilizaji/wasikilizaji lugha unayotaka kuitumia si nzuri hivyo wasikushangae kwa kutumia lugha hiyo.
     
  12. Bu'yaka

    Bu'yaka JF-Expert Member

    #12
    Apr 17, 2011
    Joined: Jul 29, 2010
    Messages: 525
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 60
    Bado sijamuelewa.

    Kama si matusi, samahani ya nini?
     
  13. Freema Agyeman

    Freema Agyeman JF-Expert Member

    #13
    Apr 17, 2011
    Joined: Mar 3, 2011
    Messages: 2,803
    Likes Received: 783
    Trophy Points: 280
    Kama walivyosema wachangiaji waliotangulia, 'ashakum si matusi' ni kauli fupi inayomaanisha 'Samahani kwa kauli hii, simaanishi tusi'.

    Kuna maneno ambayo ukiyatumia huwa ni kama vile matusi. Ikibidi yatumike kwa manufaa, kwa mfano katika ufafanuzi, maelezo, mafunzo n.k, basi inakuwa vyema kuanza kutahadharisha kwamba hukusudii kutukana unapoyataja.

    Samahani ni katika kuonyesha uungwana.
     
  14. Bu'yaka

    Bu'yaka JF-Expert Member

    #14
    Apr 18, 2011
    Joined: Jul 29, 2010
    Messages: 525
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 60
    Sijauliza maana ya kauli "ashakum si matusi," nimesema, ashakum si matusi, ashakum ni nini? Akasema "ashakum" ni samahani. Nikasema kama si matusi samahani ya nini?

    Nilivyofunzwa mimi, muungwana anasema "samahani sikudhamiria" baada ya kitendo, ukisema samahani kabla ya kosa ina maana umekusudia. Hata njiani huwezi kumwambia mtu "ndugu nataka kukukanyaga, lakini ashakum" halafu umkanyage, si utagombaniwa? Hiyo offense ni calculated, kusudi.

    "Samahani si matusi" ikifatiwa na matusi! Kama si matusi samahani ya nini?
     
  15. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #15
    Apr 18, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    We Bu'yaka vipi, mbona mbishi sana?
     
  16. A

    Amjaribu New Member

    #16
    Apr 18, 2011
    Joined: Apr 11, 2011
    Messages: 3
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    maana yake yakhe,tafadhari niwie radhi kwa haya nitakayosema.....
     
  17. A

    Amjaribu New Member

    #17
    Apr 18, 2011
    Joined: Apr 11, 2011
    Messages: 3
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Maana yake uniwie radhi kwa nitakayo yatamka au kuyasikia.
     
  18. Roulette

    Roulette JF-Expert Member

    #18
    Apr 18, 2011
    Joined: Dec 15, 2010
    Messages: 5,618
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Samahani sababu katika hali ya kawaida hayo maneno yanaonekana kama matusi ila kwa context unataka kutumia sio matusi. Kwa hiyo unawaomba wanao kusikiliza kutumia effort ya ziada kwa kuelewa maneno yale in the context, na wala wasichukulie kama matusi.
    Maneno yanakua matusi kufatana na context, ila ukisha sema hivo yanakua ni maneno ya kawaida.
    Sijui umeelewa sasa?
     
  19. Freema Agyeman

    Freema Agyeman JF-Expert Member

    #19
    Apr 18, 2011
    Joined: Mar 3, 2011
    Messages: 2,803
    Likes Received: 783
    Trophy Points: 280

    Kama sababu hiyo hapo kwenye rangi nyekundu, mpelekee mwalimu wako hili swali lako.
     
  20. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #20
    Apr 19, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 396
    Trophy Points: 180
    wewe ni mwalimu mzuri.
     
Loading...