Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ni onesha au onyesha?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Ntaramuka, Apr 21, 2009.

  1. Ntaramuka

    Ntaramuka Senior Member

    #1
    Apr 21, 2009
    Joined: May 2, 2008
    Messages: 169
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Maneno haya ONESHA na ONYESHA hukanganya sana kimatumizi. Baadhi husema sahihi ni ONESHA na wengine husema sahihi ni ONYESHA, mimi nasema yote ni sahihi, wewe unasemaje?
     
  2. T

    Tukufu Member

    #2
    Apr 21, 2009
    Joined: Nov 7, 2007
    Messages: 9
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ndugu Salaam

    Neno sahihi ni Onesha na si onyesha kama nia yako nikumuonesha mtu kitu ua mahali.

    Onyesha hutumika kuonya. Kama mtu kafanua ndivyo sivyo anaonyeshwa.

    Wasamu
     
  3. Abdulhalim

    Abdulhalim JF-Expert Member

    #3
    Apr 21, 2009
    Joined: Jul 20, 2007
    Messages: 16,463
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Taib .. umeelezea barabara.
     
  4. M

    Maamuma JF-Expert Member

    #4
    Apr 21, 2009
    Joined: Dec 22, 2008
    Messages: 843
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Kwa mujibu wa BAKITA, yote ni sawa. Ila inasisitizwa kwamba unapoamua kutumia 'onesha' basi endelea hivyo, usitumie 'onyesha'. Na 'onyesha' hali kadhalika, itumike bila kuchanganya na 'onesha'.
    Niliyasikia haya kupitia Radio One, kipindi cha Kiswahili kinachorushwa kila siku ya Jumamosi asubuhi. Afisa mmoja wa BAKITA alieleza hivyo.
    Asanteni.
     
  5. Ntaramuka

    Ntaramuka Senior Member

    #5
    Apr 21, 2009
    Joined: May 2, 2008
    Messages: 169
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Binafsi ninasema maneno haya yanafanana kwa sababu neno ONA limefanana sana na neno PONA kiumbo.

    Kupona maana yake ni mgojwa kutoka katika ugonjwa,
    Dawa anazomeza mgonjwa zinaMPONYA yaani zinamfanya aPONE,
    Daktari anayempa mgonjwa dawa anamPONYESHA au anamPONESHA,

    Hivyo, kuONA ni kupata taswira ya kitu kwa kutumia macho,
    Macho ndiyo humfanya mtu aONE ama sema yanamuONYA,
    Kitu ama hali itakayokufanya uweze kupona hukuonyesha.

    Hapo mwanzo neno hili lilipoanza kutumika halikumaanisha KUONYA( kutia mtu adabu).

    Kuna mtu alimkosea (alimuudhi) mwenzake, sasa kwa vile yule aliyeudhiwa hakuwenza kumuadhibu aliyemuudhi kwa wakati ule, akamwambi ngoja utaONA nitakutia adabu. Baadaye yule aliyeudhiwa akamuadhibu yule aliyemuudhi ( ili aONE kama alivyokuwa amemwambia awali, ngoja utaONA). Watu walioshuhudia akimuadhibu wakasema amemuONYA. Kuanzia wakati huo kuonya likawa linatumia kumaanisha kuONYA(Uliyokuwa ukiijua wewe, kutia mtu adabu) lakini bado neno hili ONA halijapoteza maana yake ya mwanzo.
     
Loading...