Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ni "mbwa" au "mmbwa"?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Myakubanga, Dec 25, 2011.

  1. Myakubanga

    Myakubanga JF-Expert Member

    #1
    Dec 25, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 5,725
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Wana jamvi,haya maneno yananitatiza!
    Je mnyama wa kulinda nyumba ni "mbwa" au "mmbwa"?
    yule mdudu anaeneza Malaria ni "mbu" au mmbu?
    Unapotoka ndani unaenda "nje"au "nnje"?
    Msaada tafadhali!
     
  2. Ngambo Ngali

    Ngambo Ngali JF-Expert Member

    #2
    Dec 25, 2011
    Joined: Apr 17, 2009
    Messages: 3,123
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Ni mmbwa, mmbu,nnje, mmbuni(kwa maana ya mti wa kahawa ). Mashine zetu za kuchapia zinatakiwa ziwe na m na n zinazoonesha tofauti hiyo. Maandishi ya hayo maneno yanakuwa na m au n yenye muundo tofauti kidogo.
     
  3. Myakubanga

    Myakubanga JF-Expert Member

    #3
    Dec 25, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 5,725
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Ahsante kwa ufafanuzi
     
  4. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #4
    Dec 25, 2011
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,812
    Likes Received: 2,232
    Trophy Points: 280
    Umbwa.....
    Umbu.....
    Inje......
     
  5. nitonye

    nitonye JF-Expert Member

    #5
    Dec 25, 2011
    Joined: Dec 18, 2011
    Messages: 7,164
    Likes Received: 464
    Trophy Points: 180
    kiteweo cha watu hicho cha kabila fulani
     
  6. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #6
    Dec 25, 2011
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,634
    Trophy Points: 280
    Tunaandika lugha yetu kwa kutumia maandishi ya watu, huwezi kuandika Kiswahili, Kibarbaig, Ki Hottentont, Kichina au Ki-Bushman kwa kutumia alphabet ya Kirumi.

    Tunahitaji herufi zetu.

    The closest approximation is a reverse silence letter, Kiswahili hakina doubling letters, kwa hiyo, kwa kuibia hii alphabet ya Kirumi, maandishi yanaandikwa "mbu" "nje" "mbwa"

    Compromise ilitakiwa iwe "m'bu" "n'je" "m'bwa" lakini kamwe si "mmbwa".
     
  7. Globu

    Globu JF-Expert Member

    #7
    Dec 25, 2011
    Joined: Jan 12, 2011
    Messages: 7,957
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Mbwa, mbu, nje. Ndio kiswahili safi.
     
  8. Angel Nylon

    Angel Nylon JF-Expert Member

    #8
    Dec 25, 2011
    Joined: Jul 26, 2011
    Messages: 4,199
    Likes Received: 627
    Trophy Points: 280
    labda maandishi na matamshi tofauti.
     
  9. King Kong III

    King Kong III JF-Expert Member

    #9
    Dec 25, 2011
    Joined: Oct 15, 2010
    Messages: 24,086
    Likes Received: 572
    Trophy Points: 280
    Mbwa
    ...........
     
  10. Myakubanga

    Myakubanga JF-Expert Member

    #10
    Dec 25, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 5,725
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    I have a long way to go na hii lugha yetu.Ahsante kwa michango yenu makini.
     
  11. Masanilo

    Masanilo JF-Expert Member

    #11
    Dec 25, 2011
    Joined: Oct 2, 2007
    Messages: 22,323
    Likes Received: 110
    Trophy Points: 160
    Google!!
     
  12. Myakubanga

    Myakubanga JF-Expert Member

    #12
    Dec 25, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 5,725
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    mmmh!Mkuu umetokea kule kwa mkwawa nn?
     
  13. TUJITEGEMEE

    TUJITEGEMEE JF-Expert Member

    #13
    Dec 26, 2011
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 8,202
    Likes Received: 1,109
    Trophy Points: 280
    Nilipata shida sana kutoka kwa mwalimu wangu wa shule ya msingi kuhusu namna ya kuyatamka maneno 'mto'(kiingereza river) na 'mti'(tree). Mimi nilikuwa na yatamka bila kuvuta hiyo herufi ya kwanza, kipindi hicho viboko vilikuwa vina ruhusiwa mashuleni.
     
  14. d

    denim kagaika JF-Expert Member

    #14
    Dec 26, 2011
    Joined: Aug 11, 2011
    Messages: 228
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Utafanya watu wajinyonge kwa hasira.
     
  15. Myakubanga

    Myakubanga JF-Expert Member

    #15
    Dec 26, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 5,725
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Wajinyonge?Nyama hiyo wamwachie nani?
    Weweeee,chezea kitoweo wewe!!!
     
  16. N

    Nancheto Member

    #16
    Jan 3, 2012
    Joined: Mar 4, 2011
    Messages: 25
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mkuu hali hiyo isikutishe kwani ni kitu cha kawaida kwenye lugha.Hilo ni tatizo la kiotografia.otografia ni utaratibu wa kutumia maandishi kuwakilisha sauti zisikikazo katika lugha.katika otografia ya kiswahili sanifu kuna sauti ambazo huwakilishwa na herufi zaidi ya moja mf:th,sh,mb,mw,nj,ng, n.k.Ieleweke kwamba baadhi ya maneno ya kiswahili huwakilishwa kimaandishi pungufu na ilivyo kwenye matamshi.Hali hii inapojitokeza ndiyo tunasema hayo ni matatizo ya kiotografia kama yanavyojitokeza kwenye maneno mbwa,nge mbu,nje,ngwe n.k.kwani matamshi yatolewayo huhitaji sauti zaidi kuliko zile zilizowakilishwa katika maandishi.

    NAWASILISHA
     
  17. Radhia Sweety

    Radhia Sweety JF-Expert Member

    #17
    Jan 3, 2012
    Joined: Aug 10, 2011
    Messages: 4,457
    Likes Received: 327
    Trophy Points: 180
    Mbwa koko
     
  18. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #18
    Jan 3, 2012
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,766
    Likes Received: 1,875
    Trophy Points: 280
    Mhaya hana ng'ombe..........ni ngombe
     
  19. Radhia Sweety

    Radhia Sweety JF-Expert Member

    #19
    Jan 3, 2012
    Joined: Aug 10, 2011
    Messages: 4,457
    Likes Received: 327
    Trophy Points: 180
    Kwani wahaya wanazungumza kiswahili?
     
  20. Myakubanga

    Myakubanga JF-Expert Member

    #20
    Jan 4, 2012
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 5,725
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    umemeza dawa zako za asubuhi?
     
Loading...