Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Neno La Leo: Baba Mobutu; Tikala libela, lokuta monene!

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by maggid, Apr 20, 2011.

  1. m

    maggid Verified User

    #1
    Apr 20, 2011
    Joined: Dec 3, 2006
    Messages: 1,005
    Likes Received: 171
    Trophy Points: 160
    Ndugu Zangu,


    WAKONGO wa Kinshasa na kwengineko wanaujua wimbo huu; ”Papaa Mobutu ee, lokuta monene, oy'akanisaka, MPR ekokufaha, wayahaa, Tata Marechal, [FONT=&quot]tikala libela[/FONT], tata Mobutuee, [FONT=&quot]tikala libela[/FONT], ...!”


    Makala yangu ya juma lililopita imepekelea baadhi ya wasomaji wangu, na hususan vijana, kutaka kufahamu zaidi habari za Joseph Mobutu. Kuna aliyeniandikia akisema; kwa anavyoiangalia jamii yetu hii, kuna anaoyojifunza kutoka kwa yaliyomkuta Mobutu.

    Mobutu ni kielelezo kizuri cha hulka za watala wengi wa bara letu.
    Na Afrika utazionaje dalili za Chama cha siasa kinachokufa? Jibu; ni pale ’Kiongozi Mkuu’ anapoanza kujitenga na umma, kwa kauli na matendo. Kuna wenzake wachache pia ndani ya Chama watakaokuwa na hulka hiyo. Chama cha siasa huonekana kuwa mbali na watu. Hakikidhi matakwa ,mahitaji na matarajio, si tu ya wanachama wake, bali ya umma. Afrika chama cha siasa hutekwa kirahisi na wachache.


    Je, Mobutu huyu ni nani? Joseph Desire Mobutu. Baadae akaja kujiita, Mobutu Sese Seko Nkuku Ngbendu wa Za Banga. Inasemwa, kuwa Sese Seko ina maana ya milele, na Nkuku Ngbendu wa Za Banga ina maana ya mtu anayepita na kuacha nyuma yake alama za moto . Naam. Ni Mobutu wa milele na anayeacha alama za moto nyuma yake!


    Joseph Mobutu alizaliwa mwaka 1930 na alifia uhamishoni, Rabat, Morocco, mwaka 1997. Kwa matendo yake alipokuwa madarakani, Mobutu aliishia kuzikwa kama njiti ya kibiriti katika makaburi ya ughaibuni. Mazishi yake yaliudhuriwa na watu wachache sana. Hayakufanana na ufahari aliojijengea alipokuwa hai na mwenye madaraka.


    Kule Kongo Mobutu alishasikia kilio cha Wakongo cha kutaka mabadiliko, akapuuzia. Wakongo katika mitaa ya Kinshasa, Lubumbashi, Kisangani na kwingineko walianza kunong’ona, kuwa MPR, inakaribia kufa. MPR- Popular Movement Of The Revolution- kilikuwa ni Chama kilichoanzishwa na Mobutu na wenzake mwaka 1967. Hatimaye Wakongo wakaacha kunong’ona, wakawa wakiongea kwa sauti mitaani, sokoni na kwenye vilabu vya pombe, kuwa, “MPR inakufa!”


    Katika hali ya kujinusuru, Mobutu akawanunua hata wasanii ili wamuimbe yeye na Chama chake. Hiyo hapo juu ni moja ya nyimbo za kumtukuza Mobutu na Chama chake. Tafsiri yake; ” Baba Mobutu, utakaa udumu, wanasema sana , kuwa MPR itakufa, haiwezekani! Naam. Leo tunaona, kuwa Mobutu hakukaa akadumu, MPR imekufa, imewezekana! Na ndivyo wahenga wetu wanavyotwambia; ” Kila lenye mwanzo lina mwisho”. Na hilo ni Neno La Leo.



    ( Hii ni sehemu ya makala yangu, Raia Mwema, leo Jumatano)


    Maggid
    Iringa
    Jumatano, Aprili 20, 2011
    MJENGWA - Picha, Habari & Matangazo
    0788 111 765
     
  2. Baba_Enock

    Baba_Enock JF-Expert Member

    #2
    Apr 20, 2011
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 6,724
    Likes Received: 61
    Trophy Points: 145
    Nimeishia hapa kwa leo:

     
  3. Chuma Chakavu

    Chuma Chakavu JF-Expert Member

    #3
    Apr 20, 2011
    Joined: Apr 16, 2011
    Messages: 1,524
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 135
    just a spelling skip/mistake supposed to be 'watawala'
     
  4. Baba_Enock

    Baba_Enock JF-Expert Member

    #4
    Apr 20, 2011
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 6,724
    Likes Received: 61
    Trophy Points: 145
    What do you mean? - We have skipped so many mistakes thus far - as human beings and as a Country!
     
  5. I

    IPECACUANHA JF-Expert Member

    #5
    Apr 20, 2011
    Joined: Feb 19, 2011
    Messages: 1,609
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Nauona ujumbe huu ni kama 'barua ya Mapenzi' kwa Wanaojivua Magamba kama wanaamini kwamba anayekuambia ukweli na kukuonyesha ulipoanguka/unapokosea anakutakia Mema. Nimeangalia kwenye ITV kilichokua kinaendelea Dodoma wakati NEC ya CCM ilipokua 'inajivua Magamba' waliimba ule wimbo unao hamasisha kujiamini katika mapambano unaosema... " Nani ajuaye....ni Mwenye? Aje Simba mtu..." Ni yale yale ya Mabotu kama asemavyo mtoa 'neno la Leo'.
     
  6. The Finest

    The Finest JF-Expert Member

    #6
    Apr 20, 2011
    Joined: Jul 14, 2010
    Messages: 21,710
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 145
    Hii imenikumbusha Chama cha Magamba jinsi kinavyokuwa kinapigiwa debe na wanamuziki
     
Loading...