Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Neno 'dear'

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Raia Fulani, Nov 15, 2009.

  1. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #1
    Nov 15, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    hili neno la kingereza lina utata katika matumizi. maana yake hasa ni nini? kwenye barua utakuta Drea sir/madam. tunaambiwa dear ni mpenzi, so tuseme mpenzi kwenye barua rasmi? maana yake hasa ni ipi? naombeni jibu
     
  2. The Boss

    The Boss JF-Expert Member

    #2
    Nov 15, 2009
    Joined: Aug 18, 2009
    Messages: 36,039
    Likes Received: 14,257
    Trophy Points: 280
    hili neno linatumika siku hizi na wanawake wa uswahilini kwenye kuchuna mabuzi..

    ukiona mwanamke wa kiswahili anakuita dear ujue unachunwa....

    take care.
     
  3. The Boss

    The Boss JF-Expert Member

    #3
    Nov 16, 2009
    Joined: Aug 18, 2009
    Messages: 36,039
    Likes Received: 14,257
    Trophy Points: 280
    mhh.
     
  4. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #4
    Nov 16, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    kulikoni umeguna?
     
  5. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #5
    Nov 16, 2009
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 145
    Du ..Mkuu Boss hapa umeniacha hoi... yawezekana ushaumizwa kama sisi wengine eeh?
     
  6. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #6
    Nov 16, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Dear Mziwanda! Nafikiri ni neno la msisitizo linaloumba mahusiano mazuri si lazima iwe mapenzi
     
  7. bht

    bht JF-Expert Member

    #7
    Nov 16, 2009
    Joined: May 14, 2009
    Messages: 10,171
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 135
    hahaaa...wa kizungu je?
     
  8. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #8
    Nov 16, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    ndio maana nataka kujua maana yake kwa kiswahili. badala ya dear ungetumia neno gani?
     
  9. a

    ally mkali Member

    #9
    Nov 16, 2009
    Joined: Sep 27, 2009
    Messages: 41
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    mshakaji kuna baadhi ya maneno huwezi kupata maana halisi hususan unapo litafsiri toka lugha moja kwenda nyingine, Dear ni neno la heshima na si la mapenzi thats why hata kwenye barua muhimu kama za kikazi una andika Dear sir/madam.
     
  10. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #10
    Nov 16, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    basi tukubali kuwa kibongobongo tunalitumia vibaya
     
  11. K

    Kindimbajuu JF-Expert Member

    #11
    Nov 16, 2009
    Joined: Jul 8, 2009
    Messages: 711
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    ni kama kiambishi awali kinachojenga nia njema kwamfano kama ninataka kukueleza jambo ninapoanza na neno dear ni ishara kuwa maneno yanayufuata ni maneno mema yasiyo na uadui au ufitini,,..kinyume chake ni enemy (adui) . kwahiyo ninapoandika barua kwa kuanza na dear , manake utarajie yaliyomo ktk hiyo barua yote ambayo si ufitini, uadui au ugonvi . hiyo ndiyo maana halisi, kila unayemtakia mema na unaona ni mwema kwako ni sawa tu ukimwita dear - habari ndo hiyo
     
  12. A

    AM_07 Member

    #12
    Nov 16, 2009
    Joined: Nov 7, 2009
    Messages: 74
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    dear kiswahili sahih ni mpendwa, short and clea, mpendwa can be any body, dad, mum, sis, bro, mention whoever
     
  13. kilemi

    kilemi JF-Expert Member

    #13
    Nov 17, 2009
    Joined: Mar 13, 2009
    Messages: 514
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Ndivyo ilivyo mkuu, lakini waswahili walishaharibu kabisa hili neno!! Msichana wa kiswahili akikuita dear, basi jiandae!!!
     
  14. sifa

    sifa Member

    #14
    Nov 17, 2009
    Joined: Sep 15, 2009
    Messages: 19
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    Neno Dear halina maana ya mpenzi tu, dear kwa kiswahili ni mpendwa ila waswahili tumeshajiwekea kuwa ni mpenzi. Unaweza kumwita mtu yeyote unaempenda Dear.
     
  15. C

    CreativeThinker Member

    #15
    Nov 17, 2009
    Joined: Jun 22, 2009
    Messages: 19
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Matumizi ya maneno mengi kwa sasa yameharibiwa kwa makusudi au kwa kutokujua, Hili neno ni mojawapo wa maneno mengi, kimsingi unaweza kumuita mtu yeyote yule Dear, hata Mungu. Kama wengine walivyosema hapo juu ukimwita msichana au mwanamke yeyote yule dear wazo lake la kwanza ni mahusiano ya kimapenzi, hata wavulana/wanaume nao pia. Hasa wale waliokuwa marafiki (Normal friendship) wa opposite sex mmoja akimwita hivyo mwenzake utasikiwa wa upande wa pili akisema kumbe fulani ananitaka mie sikujua leo kaaniita dear, n.k. Ukitaka kuona ngumi za mwaka marafiki wa kiume mmoja wao amwite mwenzake dear uone. Na katika jamii zetu za kiafrika mtoto wa kiume amwite hivyo dada au hata mama yake au wa kike amwite hivyo kaka au baba yake utasikia watu wanasema fulani simwelewielewi na fulani siku hizi n.k.

    Ndio maana nimejaribu kutafuta haya matumizi machache ya neno hilo:
    A. Adjective: dear (dearer, dearest)
    1.Dearly loved
    2. With or in a close or intimate relationship
    e.g "my sisters and brothers are near and dear"
    3.Earnest
    e.g "one's dearest wish"
    4.Having a high price
    e.g "much too dear for my pocketbook"
    B. Noun: dear
    1.A beloved person; used as terms of endearment
    2.A sweet innocent mild-mannered person (especially a child)
    C. Adverb: dear
    1. With affection
    2. At a great cost
    e.g "this cost him dear"
    D. Interjection: dear
    1. Used to express shock, dismay, disappointment, sympathy, etc.

    Kwa mifano hiyo hapo juu unaweza kuamua kulitumia neno hilo kwa usahihi au kuendeleza maana potofu juu ya neno hilo.

    Heshima mbele wazee.
     
  16. m

    mchajikobe JF-Expert Member

    #16
    Nov 17, 2009
    Joined: Aug 14, 2009
    Messages: 1,972
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 180
    Kwenye barua hutumika kama mpendwa na si mpenzi!!
     
  17. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #17
    Nov 17, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 6,992
    Likes Received: 835
    Trophy Points: 280
    Umesema vema. Neno la kiingereza 'dear' lina 'utata' (i.e. lina maana zaidi ya moja!). Kwenye kiingereza neno 'dear' linaweza kutumika kama kivumishi (adjective), interjection, jina(noun) au adverb (kielezo).

    Kama alivyodadavua Creative Thinker hapo juu, neno 'dear':

    Likitumika kama kivumishi (adjective), linaweza kuwa na maana zifuatazo:

    • ‘mbaya' (i.e. severe, sore – mfano: ".. in our dear peril")
    • ‘enye thamani' (highly valued – Mfano "dear friend") – kwenye barua za kiofisi nadhani linabeba maana hii.
    • ‘enye kupendwa' (affectionate, fond)
    • ‘aghali' (expensive – mfano: mangoes are very dear just now)
    Pia linatumika kama kielezo (‘adverb') kumaanisha ‘sana' au ‘kiasi kikubwa' (mfano: "The effort would cost them dear").

    Linatumika kama jina (noun), linaweza kuwa na maana ya: Mwenye kupendwa/mpenzi (a loved one – sweetheart!) au Mtu anaependeka (a lovable person).

    Pia, neno dear linatumika kuonesha kukerwa, kushangazwa nk (interjections or exclamations) – mfano: "Oh, dear! Does it hurt?", "Dear me! That's a surprise!"
     
  18. C

    CreativeThinker Member

    #18
    Nov 17, 2009
    Joined: Jun 22, 2009
    Messages: 19
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ndugu ninakushukru kwa kurahisisha maelezo ya neno dear, nilikosa muda wa kuyarahisisha hasa kwa lugha inayoeleweka kama hiyo hapo juu, Thanks. Mpaka hapo najua watu wataelewa zaidi na zaidi lini, wapi, wakati gani na kwa nani kulitumia neno hilo ili kuondoa utata usiokuwa na lazima.

    Heshima yako mkuu.
     
  19. amanindoyella

    amanindoyella Senior Member

    #19
    Nov 17, 2009
    Joined: Oct 13, 2009
    Messages: 101
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    nafikiri maana yake ni mpenzi / mpendwa kumbuka rafiki yako wa kiume anaweza kuwa mpenzi wako! yaani ni mtu umpendae. Mfano bibilia inaposema wapenzi pendaneni haimaanishi mtu mke na mume ila humaanisha watu wote
     
  20. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #20
    Nov 17, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    thank u dear!
     
Loading...