Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ndege za Malawi zafungasha virago Ziwa Nyasa

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by OSOKONI, Aug 9, 2012.

  1. OSOKONI

    OSOKONI JF-Expert Member

    #1
    Aug 9, 2012
    Joined: Oct 20, 2011
    Messages: 7,110
    Likes Received: 1,377
    Trophy Points: 280
    SIKU chache baada ya Serikali kuzitaka ndege zinazozunguka Ziwa Nyasa upande wa Tanzania kufanya utafiti wa mafuta kuondoka mara moja, Serikali ya Malawi imetii na kuziondoa kampuni zinazofanya kazi hiyo katika ziwa hilo.

    Akiwasilisha Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Wizara yake Jumatatu iliyopita, Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Membe aliitaka Malawi kuziondoa ndege na kampuni zinazofanya utafiti wa mafuta katika eneo hilo kwa kuwa ni mali ya Tanzania

    Mbali na Waziri Membe, viongozi wengine waliozungumzia mgogoro huo na kuitaka Malawi iache uchokozi ni Waziri wa Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Samuel Sitta na Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama, Edward Lowassa.

    Wakati Sitta akiwataka Watanzania kuendelea na shughuli zao bila hofu kwa kuwa Serikali iko tayari kwa tishio lolote, Lowassa alisisitiza kuwa Tanzania imejiandaa kiakili na kivifaa kuingia vitani na Malawi kama italazimika kufanya hivyo.

    Jana kwa nyakati tofauti, Wakuu wa Wilaya nne zilizo mpakani mwa Tanzania na Malawi za Ileje, Mbozi, Mbeya, Kyela na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Abbas Kandoro walieleza kuwa mara baada ya kauli hizo, ndege hizo za Malawi ziliondoka na kampuni zilizokuwa zikitafiti mafuta katika Ziwa Nyasa zimeacha.

    "Hapa tuko cool (tulivu) kabisa tangu zile ndege zilipoacha kuruka, tofauti na hizo kauli zinazotolewa na viongozi wa Serikali (ya Malawi)," alisema Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, Dk Michael Kadeghe na kuongeza:
    "Hapa niko kwenye Sherehe za Nanenane na Malawi wana banda lao nimetoka kulitembelea. Hali iko shwari, tunaendelea na uhusiano kama kawaida."

    Kuhusu mradi wa Bonde la Mto Songwe unaozihusisha Wilaya za Mbozi, Ileje, Rungwe, Mbeya Vijijini na Malawi, Dk Kadeghe alisema bado haujaathirika.

    Mkuu wa Wilaya ya Mbeya Vijijini, Norman Sigalla alisema mgogoro huo kwa sasa uko kwenye hatua za awali hivyo ni vigumu kusema kuwa nchi inaweza kuingia vitani au la.

    Kuhusu Mradi huo wa Bonde la Mto Songwe, Sigalla alisema bado haujaathirika kwa kuwa hakuna aliyekiuka makubaliano.

    Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Rosemary Sengamule alisema: "Hapa kwetu tuko shwari kabisa, hata juzi nilikuwa na viongozi wa Malawi waliokuja hapa kwa ajili ya Mradi wa Bonde la Mto Songwe tukajadiliana jinsi ya kuuendeleza. Hata jana nimepita eneo la mpakani sijaona tishio lolote, labda huko Kyela."

    Kwa upande wake, Kandoro alisema: "Mimi naona tuko shwari, hakuna tishio lolote. Nadhani ulimsikia juzi Waziri wa Mambo ya Nje akisema. Tuache diplomasia ifanye kazi yake. Uhusiano wetu wa kidiplomasia na Malawi haujaharibika."

    Kyela kazi kama kawaida

    Wakazi wa Kyela wakiwamo wavuvi wanaofanya shughuli zao katika Ziwa Nyasa wamesema wanaendelea na kazi zao za kila siku kama kawaida licha ya kuibuka kwa mgogoro huo wa mpaka.

    Wakizungumza na mwandishi wetu kwa nyakati tofauti, wananchi hao walisema licha ya kusikia mgogoro huo, bado wameendelea kuwa na uhusiano mzuri kati yao na Wamalawi.

    Walisema kuwa tangu kuibuka kwa mjadala kuhusiana na mpaka huo wa Ziwa Nyasa, hakuna tatizo ambalo limeonekana miongoni mwao na kwamba muda wote wanaendelea na shughuli zao za mpakani.

    Mkazi wa Kata ya Kabanga Songwe, Lusajo Mwakapisu alisema hakuna tukio lolote ambalo limeweza kuripotiwa kuhusiana na mgogoro unaoendelea baina ya nchi hizo mbili.

    Alisema wanaendelea na shughuli zao kama kawaida na hakuna kizuizi chochote mpakani mwa Tanzania na Malawi na kwamba muda wote wamekuwa wakivuka mpaka na kuingia nchi hiyo jirani.

    Wavuvi katika ziwa hilo walisema muda wote wapo kazini na hakuna kikwazo chochote kwao tangu kuripotiwa kwa mgogoro huo.

    "Sisi hapa kama unavyoona mwenyewe tunaendelea na kazi yetu ya uvuvi kila siku. Hakuna mgeni yeyote aliyeonekana kuja na kutusemesha lolote kuhusiana na mgogoro huo," alisema mvuvi mmoja aliyejitambulisha kwa jina la Joseph.

    Kiini cha mgogoro

    Waziri Membe akizungumzia kiini cha mgogoro huo, alisema ni hatua ya Serikali ya Malawi kushikilia msimamo kuwa eneo lote la Ziwa Nyasa lipo Malawi wakati Tanzania inasema mpaka upo katikati ya Ziwa.

    "Wenzetu wanadai ziwa lote lipo Malawi lakini, nyaraka zilizotengenezwa na wakoloni wa Kiingereza mwaka 1928 na 1938 zinaonyesha kuwa mpaka wa ziwa hilo upo katikati," alisema.

    Alisema hoja ya Tanzania ina nguvu kulingana na sheria za kimataifa kwa vile tatizo kama hilo linafanana na mgogoro uliokuwapo baina ya Cameroon na Nigeria. Alisema katika kesi iliyofunguliwa katika Mahakama Kuu ya Dunia, iliamuliwa kuwa mpaka baina ya nchi hizo mbili upite katikati ya Ziwa Chad ukifuata msitari ulionyooka.

    Chanzo: MWANANCHI
     
  2. Crashwise

    Crashwise JF-Expert Member

    #2
    Aug 9, 2012
    Joined: Oct 23, 2007
    Messages: 22,050
    Likes Received: 699
    Trophy Points: 280
    Tanzania tunapaswa kulitatua swala hili mpaka tuone mwisho wake na siyo kukaa kimya tena huwezi jua wanajipangaje usikute wameona mziki wa tanzania kwa sasa hawauwezi hivyo wanajipanga upya..
     
  3. OSOKONI

    OSOKONI JF-Expert Member

    #3
    Aug 9, 2012
    Joined: Oct 20, 2011
    Messages: 7,110
    Likes Received: 1,377
    Trophy Points: 280
    Mimi nilivokuwa nafuatilia kwenye media na hata bungeni nilihisi kuwa kuna tension kubwa sana kiasi hata labda shuguli za uvuvi zimesimama na wananchi mpakani wanahamishwa kumbe haikuwa hivo, vyombo vya habari wakati mwingine wanaongeza chumvi mno!
     
  4. l

    leloson Member

    #4
    Aug 9, 2012
    Joined: Aug 7, 2011
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    jaman hali kule si shwari, kuna jamaa angu yupo maeneo ya ileje anasema zile ndege bado zipo around.
    gazet la mwananchi sio principo lazima tupate "updates from the ground......"
     
  5. Mzalendo JR

    Mzalendo JR JF-Expert Member

    #5
    Aug 9, 2012
    Joined: Jun 6, 2012
    Messages: 1,024
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    I believe Diplomatic means rather than the WAR games in my computer which is full on Viruses and can corrupt with any body at any time.
     
  6. Komeo

    Komeo JF-Expert Member

    #6
    Aug 9, 2012
    Joined: May 3, 2011
    Messages: 2,063
    Likes Received: 213
    Trophy Points: 160
    Kutoziona ndege za Wamalawi zikiruka haimaanishi kuwa wameufyata na hivyo wameziondoa. Inawezekana wakawa wamemaliza utafiti wao, au pengine wamehamia upande mwingine au wameamua kupumzika kidogo. Sijapenda sana mwandishi kutumia statement ya RC wa Mbeya kuthibitisha Malawi kuondoa ndege zake (eti kwakuwa wananchi wa mwambao wa Ziwa wamemwambia hivyo) na kusitisha utafiti, kwakuwa RC wa Mbeya sio msemaji wa Serikali ya Malawi. Hapa Serikali yetu kupitia Wizara yake ya Mambo ya Nje inabidi ipate msimamo/statement kutoka kwa wenzao wa Malawi kuhusu hili. Vinginevyo tutadanganyana tu hapa.
     
  7. Lekanjobe Kubinika

    Lekanjobe Kubinika JF-Expert Member

    #7
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 6, 2006
    Messages: 3,067
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Mimi ningeamini kama tu maneno hayo yangetolewa na viongozi wa nchi hizo mbili. Vinginevyo ni porojo tu. Retreat is not a surrender.
     
  8. Lu-ma-ga

    Lu-ma-ga JF-Expert Member

    #8
    Aug 9, 2012
    Joined: Sep 21, 2010
    Messages: 2,415
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Hawa ma-RC ni chumia tumbo wanataka kumridhisha JK kwani wanamjua ni DHAIFU akiambiwa mambo shwari anajua kweli.Kazi Jk ANAYO tunataka mipaka yetu iwe salama vinginevyo hatoki 2015 kwa usalama
     
  9. k

    kundaseni meena Member

    #9
    Aug 9, 2012
    Joined: Apr 22, 2012
    Messages: 62
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    sasa tugeukie upande wa migomo na kuanza kuwachimbisha mafisadi wa tanesco.
     
  10. sir.JAPHET

    sir.JAPHET JF-Expert Member

    #10
    Aug 9, 2012
    Joined: May 18, 2012
    Messages: 700
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Godffrey Kahango, Kyela na Elias Msuya, Dar | Wednesday, 08 August 2012 | Mwananchi

    [​IMG]
    Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Membe

    SIKU chache baada ya Serikali kuzitaka ndege zinazozunguka Ziwa Nyasa upande wa Tanzania kufanya utafiti wa mafuta kuondoka mara moja, Serikali ya Malawi imetii na kuziondoa kampuni zinazofanya kazi hiyo katika ziwa hilo.

    Akiwasilisha Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Wizara yake Jumatatu iliyopita, Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Membe aliitaka Malawi kuziondoa ndege na kampuni zinazofanya utafiti wa mafuta katika eneo hilo kwa kuwa ni mali ya Tanzania.

    Mbali na Waziri Membe, viongozi wengine waliozungumzia mgogoro huo na kuitaka Malawi iache uchokozi ni Waziri wa Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Samuel Sitta na Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama, Edward Lowassa.

    Wakati Sitta akiwataka Watanzania kuendelea na shughuli zao bila hofu kwa kuwa Serikali iko tayari kwa tishio lolote, Lowassa alisisitiza kuwa Tanzania imejiandaa kiakili na kivifaa kuingia vitani na Malawi kama italazimika kufanya hivyo.

    Jana kwa nyakati tofauti, Wakuu wa Wilaya nne zilizo mpakani mwa Tanzania na Malawi za Ileje, Mbozi, Mbeya, Kyela na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Abbas Kandoro walieleza kuwa mara baada ya kauli hizo, ndege hizo za Malawi ziliondoka na kampuni zilizokuwa zikitafiti mafuta katika Ziwa Nyasa zimeacha.

    "Hapa tuko cool (tulivu) kabisa tangu zile ndege zilipoacha kuruka, tofauti na hizo kauli zinazotolewa na viongozi wa Serikali (ya Malawi)," alisema Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, Dk Michael Kadeghe na kuongeza:

    "Hapa niko kwenye Sherehe za Nanenane na Malawi wana banda lao nimetoka kulitembelea. Hali iko shwari, tunaendelea na uhusiano kama kawaida."

    Kuhusu mradi wa Bonde la Mto Songwe unaozihusisha Wilaya za Mbozi, Ileje, Rungwe, Mbeya Vijijini na Malawi, Dk Kadeghe alisema bado haujaathirika.

    Mkuu wa Wilaya ya Mbeya Vijijini, Norman Sigalla alisema mgogoro huo kwa sasa uko kwenye hatua za awali hivyo ni vigumu kusema kuwa nchi inaweza kuingia vitani au la.

    Kuhusu Mradi huo wa Bonde la Mto Songwe, Sigalla alisema bado haujaathirika kwa kuwa hakuna aliyekiuka makubaliano.

    Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Rosemary Sengamule alisema: "Hapa kwetu tuko shwari kabisa, hata juzi nilikuwa na viongozi wa Malawi waliokuja hapa kwa ajili ya Mradi wa Bonde la Mto Songwe tukajadiliana jinsi ya kuuendeleza. Hata jana nimepita eneo la mpakani sijaona tishio lolote, labda huko Kyela."

    Kwa upande wake, Kandoro alisema: "Mimi naona tuko shwari, hakuna tishio lolote. Nadhani ulimsikia juzi Waziri wa Mambo ya Nje akisema. Tuache diplomasia ifanye kazi yake. Uhusiano wetu wa kidiplomasia na Malawi haujaharibika."

    Kyela kazi kama kawaida

    Wakazi wa Kyela wakiwamo wavuvi wanaofanya shughuli zao katika Ziwa Nyasa wamesema wanaendelea na kazi zao za kila siku kama kawaida licha ya kuibuka kwa mgogoro huo wa mpaka.

    Wakizungumza na mwandishi wetu kwa nyakati tofauti, wananchi hao walisema licha ya kusikia mgogoro huo, bado wameendelea kuwa na uhusiano mzuri kati yao na Wamalawi.

    Walisema kuwa tangu kuibuka kwa mjadala kuhusiana na mpaka huo wa Ziwa Nyasa, hakuna tatizo ambalo limeonekana miongoni mwao na kwamba muda wote wanaendelea na shughuli zao za mpakani.

    Mkazi wa Kata ya Kabanga Songwe, Lusajo Mwakapisu alisema hakuna tukio lolote ambalo limeweza kuripotiwa kuhusiana na mgogoro unaoendelea baina ya nchi hizo mbili.

    Alisema wanaendelea na shughuli zao kama kawaida na hakuna kizuizi chochote mpakani mwa Tanzania na Malawi na kwamba muda wote wamekuwa wakivuka mpaka na kuingia nchi hiyo jirani.

    Wavuvi katika ziwa hilo walisema muda wote wapo kazini na hakuna kikwazo chochote kwao tangu kuripotiwa kwa mgogoro huo.

    "Sisi hapa kama unavyoona mwenyewe tunaendelea na kazi yetu ya uvuvi kila siku. Hakuna mgeni yeyote aliyeonekana kuja na kutusemesha lolote kuhusiana na mgogoro huo," alisema mvuvi mmoja aliyejitambulisha kwa jina la Joseph.

    Kiini cha mgogoro

    Waziri Membe akizungumzia kiini cha mgogoro huo, alisema ni hatua ya Serikali ya Malawi kushikilia msimamo kuwa eneo lote la Ziwa Nyasa lipo Malawi wakati Tanzania inasema mpaka upo katikati ya Ziwa.

    "Wenzetu wanadai ziwa lote lipo Malawi lakini, nyaraka zilizotengenezwa na wakoloni wa Kiingereza mwaka 1928 na 1938 zinaonyesha kuwa mpaka wa ziwa hilo upo katikati," alisema.

    Alisema hoja ya Tanzania ina nguvu kulingana na sheria za kimataifa kwa vile tatizo kama hilo linafanana na mgogoro uliokuwapo baina ya Cameroon na Nigeria. Alisema katika kesi iliyofunguliwa katika Mahakama Kuu ya Dunia, iliamuliwa kuwa mpaka baina ya nchi hizo mbili upite katikati ya Ziwa Chad ukifuata msitari ulionyooka.
     
  11. mndwadage

    mndwadage JF-Expert Member

    #11
    Aug 9, 2012
    Joined: Jul 15, 2012
    Messages: 345
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hivi inawezekana Malawi walikua moto, au sisi ndio tulipata moto zaidi yao.?
     
  12. asigwa

    asigwa JF-Expert Member

    #12
    Aug 9, 2012
    Joined: Sep 21, 2011
    Messages: 11,861
    Likes Received: 6,995
    Trophy Points: 280
    hizi ndio habari njema bwana....mambo ya vita wapi na wapi?? meza ya mazungumzo ndio suluhu kubwa na vita ni last option
     
  13. MotoYaMbongo

    MotoYaMbongo JF-Expert Member

    #13
    Aug 9, 2012
    Joined: Jan 7, 2008
    Messages: 1,644
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Bora vita iepukwe!
     
  14. U

    Ubungoubungo JF-Expert Member

    #14
    Aug 9, 2012
    Joined: Jul 28, 2008
    Messages: 2,508
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    tuzipige tu ili heshima iwepo....si ajabu wanatulia mingo taimingi hapo.....ukiona kobe kainama ujue anatunga sheria....hawa hawana akili dawa yao ni kuwaonyesha kuwa dharau na kiburi si maungwana.
     
  15. Jodoki Kalimilo

    Jodoki Kalimilo JF-Expert Member

    #15
    Aug 9, 2012
    Joined: Feb 12, 2012
    Messages: 6,722
    Likes Received: 239
    Trophy Points: 160
    Duuh naogopa kupinga yako kauli maana ukinigundua mimi ni nani utanitafuta na kunipa kipondo ili heshima iwepo
     
  16. Ukwaju

    Ukwaju JF Bronze Member

    #16
    Aug 9, 2012
    Joined: Oct 19, 2010
    Messages: 7,743
    Likes Received: 346
    Trophy Points: 180
    Naona wenye mada hii bado wamelala tuwasubiri tu, watakuja na Data zao kibao kuonyesha bado waTZ tuna makosa kuidanganya Dunia na Bunge ambalo leo spika alikuwa na ujumbe maalum toka Malawi saa 5 asubuhi
     
  17. U

    Ubungoubungo JF-Expert Member

    #17
    Aug 9, 2012
    Joined: Jul 28, 2008
    Messages: 2,508
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    hahaha, nikikukamataa! utantambua....chezea mutz veve
     
  18. Ruhazwe JR

    Ruhazwe JR JF-Expert Member

    #18
    Aug 9, 2012
    Joined: Jan 31, 2011
    Messages: 3,414
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    hii ni hatua nzuri kuelekea mwafaka
     
  19. j

    jackline JF-Expert Member

    #19
    Aug 9, 2012
    Joined: May 5, 2011
    Messages: 221
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    sijui ni kweli au uongo.Maana hata Ebola vyombo vya habari baadhi vilisema haijafika TZ wakati wakazi wa karagwe wanasema vingine..
     
  20. Ndibalema

    Ndibalema JF-Expert Member

    #20
    Aug 9, 2012
    Joined: Apr 26, 2008
    Messages: 10,858
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Ingekuwa vizuri kama jeshi letu lingeitungua moja ya ndege zilizokuwa zinaruka ktk anga letu zikifanya utafiti.
    Nadhani ujumbe ungefika vizuri zaidi.
     
Loading...