Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Nazikataa rasmi takwimu hizi!

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by ZeMarcopolo, Jun 15, 2008.

  1. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #1
    Jun 15, 2008
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,543
    Likes Received: 295
    Trophy Points: 180
    Kiwango cha wasio jua kusoma na kuandika nchini Tanzania kimeongezeka kwa asilimia mbili tangu mwaka 1992.

    Kulingana na Takwimu zilizotolewa na mkurugenzi wa taasisi ya elimu ya watu wazima Lambertha Mahai zinaonesha kwamba asilimia 31 ya watanzania watu wazima hawajui kusoma na kuandika.
    Amesema takwimu hizo zinaonesha kuondokana kabiza na elimu ya watu wazima ambayo ilikuwa inafanya vizuri miaka ya sabini wakati elimu ya watu wazima ilipewa umuhimu mkubwa.

    SOURCE: EAR
     
  2. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #2
    Jun 15, 2008
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,543
    Likes Received: 295
    Trophy Points: 180
    Kuna tabia ya wafanyakazi wa vitengo fulani kutengeneza takwimu zinazoashiria kuwepo kwa tatizo lisilokuwepo ili mradi tu wapate sababu ya kuongezewa bajeti.Takwimu hizi ni ishara tosha kuwa waliofanya tathmini wanajaribu kutetea umuhimu wa kuwepo kwa mradi fulani!
     
  3. M

    Mkandara Verified User

    #3
    Jun 15, 2008
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    samahani wakuu mnachokataa hapa ni kipi haswa!..
    Kuwa sii kweli asilimia hiyo ni KUBWA ama NDOGO!...
    Ningewashauri zaidi kama mkizisoma takwimu zilizotangulia toka miaka ya 85 mtaona kwamba asilimia ya wanafunzi waliojiunga na shule za msingi zilishuka sana...
    Sasa kama watu hawakwenda shule ya msingi mnategemea vipi leo hii baada ya miaka 20, hawa wtu watakuwa kundi gani!
    Dawa ya kutokuwa na asilimia kama hii ni elimu ya msingi ambayo kwa ujinga wetu wenyewe tuliona elimu haina maana isipokuwa biashara...na ujinga huu wa Mdanganyika ndio chimbuko kubwa la kujenga taifa lenye machinga na wapiga debe.. hawa tunao graduates wengi kuliko hata wale wa elimu ya sekondari.
     
  4. Mpita Njia

    Mpita Njia JF-Expert Member

    #4
    Jun 15, 2008
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 7,014
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Nadhani kweli kuna tatizo kwenye takwimu. Niliwahi kuiona hiyo ripoti na kwa namba inasema watanzania takribani milioni tano hawajui kusoma na kuandika. ukichukulia kwa percentage, hii ni asilimia 13 ya watanzania takribani milioni 36 na si asilimia 31. nadhani walikosea wakati wa kuchapisha takwimu badala ya 13 wakaandika 31
     
  5. M

    Mkandara Verified User

    #5
    Jun 15, 2008
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Mpita Njia,
    Labda hukusoma vizuri takwimu zilizotolewa.
    Wamesema:- Asilimia 31 ya watanzania WATU WAZIMA hawajui kusoma na kuandika..
    Hii ikiwa na maana ni lazima kwanza ufahamu watu wazima wanatengeneza asilimia ngapi ya population ya nchi.
    Hesabu uliyoitoa inahusiana na WATU wote hivyo kupungua kwa asilimia toka 31 kuja 13 kunatokana na kuwa kizazi kipya sasa hivi wengi wamepata elimu ya msingi.
    Na hii bado haipotoshi heshima na takwimu ambazo zinaweza kutolewa wakilenga UJINGA...binafsi naamini kujua kusoma na kuandika sio kuondoa ujinga ila ni hatua ya kwanza ktk kuondoa ujinga.
     
  6. Mpita Njia

    Mpita Njia JF-Expert Member

    #6
    Jun 15, 2008
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 7,014
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    OK. Kwa hesabu nilizopiga, kama wasiojua kusoma ni watu milioni tano, ndio kusema kuna watu wazima milioni takriban 16 tz. Is that the case wka mujibu wa data za sensa?
     
  7. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #7
    Jun 15, 2008
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,543
    Likes Received: 295
    Trophy Points: 180
    Katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2005 kulikuwa na wapiga kura around milion 11. Hii ni kusema kulikuwa na almost asilimia 50 ya wapiga kura ambao hawajui kusoma na kuandika, that is to say we have a serious problem.
    Kinachonifanya nikatae hizi takwimu ni kwamba asilimia 31 inamaanisha katika kila watu wazima watatu kuna mmoja asiyejua kusoma na kuandika. Sasa kwa vile utu uzima unaanzia miaka 18 then inamaana iwapo takwimu hizi zingekuwa sahihi basi Tanzania ingekuwa kila siku tunakutana na watu wasiojua kusoma na kuandika. Ukweli unaoonekana ni tofauti, just jiulize wewe lini umekutana na mtanzania asiyejua kusoma na kuandika!
     
  8. Obe

    Obe JF-Expert Member

    #8
    Jun 15, 2008
    Joined: Dec 31, 2007
    Messages: 1,683
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Labda naweza kuonekana kivingine, lakini jaribu kufanya utafiti wa kutaka kujua watu wanaohitaji msaada katika wilaya. Majibu utakayopatiwa utashangaa kwani karibu kila anayehojiwa atasema anhitaji msaada (nadhani hata na mhojaji)

    Suala la kutengezeza takwimu ili bajeti iongezwe si geni hapa bongo


    Ukijikataa hakuna atakayekukubali
     
  9. Mpita Njia

    Mpita Njia JF-Expert Member

    #9
    Jun 15, 2008
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 7,014
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Sasa hizi takwimu zinareflect reality au zimetengenezwa kwa ajili ya kuombea bajeti?
     
  10. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #10
    Jun 15, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,403
    Likes Received: 2,479
    Trophy Points: 280
    mbona hizi takwimu zinakubalika? hivi watu wazima wangapi wanajua kusoma na kuandika? Tulipoacha kutilia mkazo "kisomo cha watu wazima" tulitarajia watu wazima wajifunze wapi? Mwishoni mwa miaka ya sabini literacy level tanzania ilikuwa over 90 percent.. kilichotokea nini? Mimi nazikubali takwimu hizi kwa sababu they make sense!
     
  11. M

    Mkandara Verified User

    #11
    Jun 16, 2008
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Nakukubali Mwanakijiji, sema tu tatizo la wengi hapa ni hili swala la kuanzisha upya elimu ya watu wazima!... hivyo takwimu hizi zinahusishwa na sera nzima ya elimu ya watu wazima ambao walisahauliwa na serikali hii miaka 20 iliyopita!... Kibaya zaidi ni kwamba nani ataweza kuacha kuuza maembe arudi shule kusoma na kuandika ambako hakuwezi kuweka mkate mezani?...
    Hii ni nchi isiyokuwa na malengo wala vipaumbele hivyo upuuzi mtupu wa kufikiria kuweka elimu ya watu wazima baada ya matokeo ni nafasi ya kutafuta ulaji.
     
  12. F

    Fundi Mchundo JF-Expert Member

    #12
    Jun 16, 2008
    Joined: Nov 9, 2007
    Messages: 4,697
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 145
    Wakuu Mkandara na Mzee Mwanakijiji!
    Matatizo ya wengi wetu ni kuwa tunapenda kudanganywa! Mbona hakuna anayepinga takwimu za kukua kwa uchumi? Katika social sector hali ni mbaya sana! Takwimu za vifo vya wakina mama wanaojifungua, watoto walio chini ya miaka mitano ni aibu tupu. hao wanaodhania kuwa hatua tuliyopiga kielimu chini ya sera za ujamaa bado zinaendelea wako ndotoni. Tuliacha kuwekeza kwenye elimu (ya watoto na watu wazima) na haya ndiyo matokeo yake. Badala ya kulalama, tujiulize tumefikaje vipi hapa na tufanye nini ili tutoke tulipo. Takwimu hazikusanywi Darisalama tu bali hata huko ambako bado wanadhani Nyerere ndiye mtawala wa nchi yetu. Tujikumbushe tulivyokuwa tunasema zamani" Aluta Continua........."

    Amandla.......!
     
  13. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #13
    Aug 30, 2012
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,543
    Likes Received: 295
    Trophy Points: 180
    Je, sensa inayoendelea hivi sasa itatuondolea utata kwenye takwimu hizi?
     
  14. KOMBAJR

    KOMBAJR JF-Expert Member

    #14
    Aug 30, 2012
    Joined: Nov 15, 2011
    Messages: 5,848
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Hii aitofautiani sana na zile Takwimu za Nape kuwa wanachama wa CCM ni 5mil.:wacko:
     
  15. Pastor Achachanda

    Pastor Achachanda JF-Expert Member

    #15
    Aug 30, 2012
    Joined: May 4, 2012
    Messages: 2,159
    Likes Received: 259
    Trophy Points: 180
    Kwa kuwa tupo kwenye mchakato wa sensa,tuangalie kwani yote haya yana maibu yake.Amen
     
  16. POMPO

    POMPO JF-Expert Member

    #16
    Aug 30, 2012
    Joined: Mar 12, 2011
    Messages: 6,694
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Na itazidi kuporomoka sana tu Liwalo na Liwe anawaza kuwapeleka Waalimu mahakamani badala ya kutatua kero zao, tunategemea nini Kilimo kwanza kimemshinda, bora wa Elimu kwanza
     
Loading...