Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Nauliza: Akiondoka Pinda, Bunge laweza kuitishwa kwa ajili ya kumthibitisha Waziri Mkuu mpya?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Zak Malang, Apr 30, 2012.

  1. Zak Malang

    Zak Malang JF-Expert Member

    #1
    Apr 30, 2012
    Joined: Dec 30, 2008
    Messages: 5,410
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Nauliza tu ili nipate kujua. Hivi PM akijiuzulu (au akiachishwa kazi) wakati Bunge halikutani inakuwa vipi? Kikao cha Bunge kitaitishwa ili kithibitishe PM Mpya?

    Au nafasi ya PM itakaa wazi hadi kikao kijacho cha Bunge?

    Nauliza hivi kwa sababu uwezekano wa Pinda sasa hivi kuondoka ktk nafasi hiyo ni mdogo sana kwani Bunge kukutana tena ni zaidi ya mwezi mmoja kutoka sasa. Hivyo Pinda tunaye tu hadi wakati huo.

    Nauliza tu jameni.
     
  2. Zak Malang

    Zak Malang JF-Expert Member

    #2
    Apr 30, 2012
    Joined: Dec 30, 2008
    Messages: 5,410
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Sijui Katiba inasema vipi. Lakini nadhani bunge la siku moja laweza kuitishwa kum-confirm PM.
     
  3. andrewk

    andrewk JF-Expert Member

    #3
    Apr 30, 2012
    Joined: Apr 13, 2010
    Messages: 3,025
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 135
    Nadhani ni lazima bunge liitiswe kumthibitisha, ila sikumbuki vizuri J.Malechele alivyotolewa, nakumbuka tu alipwe Mzee Msuya ila sijui kama bunge lili mthibitisha
     
  4. R

    Ronal Reagan JF-Expert Member

    #4
    Apr 30, 2012
    Joined: Nov 4, 2010
    Messages: 3,620
    Likes Received: 114
    Trophy Points: 160
    NDIO.

    Lakini kuitisha bunge la dharura kwa ajili ya kura ya kutokuwa na imani na Pinda isingewezekana, kwa mujibu wa madam Makinda.
     
  5. f

    freduu Member

    #5
    Apr 30, 2012
    Joined: Mar 23, 2012
    Messages: 52
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    litaitishwa bunge la dharura
     
  6. Maishamapya

    Maishamapya JF-Expert Member

    #6
    Apr 30, 2012
    Joined: Nov 3, 2010
    Messages: 1,280
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 133
    Endapo Rais atavunja baraza la mawaziri atalazimika kumchagua Waziri Mkuu (WM) mwingine ambaye ndani ya siku 14 toka baraza lilipovunjwa ni lazima athibitishwe na bunge. Na hata pale atakapomteua tena WM aliyekuwepo, maadam atakuwa amevunja bunge, basi WM huyo itabidi apigiwe kura na bunge. Hivyo, itabidi liitishwe bunge la dharura.
     
  7. OSOKONI

    OSOKONI JF-Expert Member

    #7
    Apr 30, 2012
    Joined: Oct 20, 2011
    Messages: 7,125
    Likes Received: 1,383
    Trophy Points: 280
    (2) Mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile ndani ya siku
    kumi na nne, baada ya kushika madaraka yake, Rais atamteua
    Mbunge wa kuchaguliwa kutoka katika Jimbo la Uchaguzi
    anayetokana na chama cha siasa chenye Wabunge wengi zaidi
    Bungeni au kama hakuna chama cha siasa chenye Wabunge
    wengi zaidi, anayeelekea kuungwa mkono na Wabunge walio
    wengi kwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano, naye hatashika
    madaraka hayo mpaka kwanza uteuzi wake uwe umethibitishwa
    na Bunge kwa azimio litakaloungwa mkono na kura za Wabunge
    walio wengi.
    hiki kipengele cha katiba kinaonyesha waziri mkuu hawezi kushika madaraka hadi athibitishwe na bunge kwa hiyo kama baraza lkivunjwa akateuliwa waziri mkuu mpya lazima bunge kuitishwa kumthibitisha

    55
    .-(1) Mawaziri wote ambao ni wajumbe wa Baraza la

    Mawaziri kwa mujibu wa ibara ya 54 watateuliwa na Rais baada
    ya kushauriana na Waziri Mkuu.
     
  8. Ndachuwa

    Ndachuwa JF-Expert Member

    #8
    Apr 30, 2012
    Joined: Mar 8, 2006
    Messages: 4,136
    Likes Received: 281
    Trophy Points: 180
    Uthibitishwaji wa Waziri Mkuu ulianza 1995 mara baada ya uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi. Mkuu angekuwa na maamuzi sahihi angefutilia mbali baraza wakati wa kikao cha Bunge kilichopita kwa kuacha kwenda kwenye mazishi kule Malawi
     
  9. mtotowamjini

    mtotowamjini JF-Expert Member

    #9
    Apr 30, 2012
    Joined: Apr 23, 2012
    Messages: 4,540
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    pinda haendi kokote
     
  10. Viol

    Viol JF-Expert Member

    #10
    Apr 30, 2012
    Joined: Dec 15, 2009
    Messages: 18,597
    Likes Received: 458
    Trophy Points: 180
    hivi pinda akijiuzulu halafu mawaziri wale mafisadi wakaachwa nini kitakuwa kimefnyika?
     
  11. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #11
    Apr 30, 2012
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    Excellent, WM akijiuzulu na mawaziri wote (pamoja na manaibu) wanapoteza nafasi zao! Ndicho kilichotokea baada ya WM Lowassa kujiuzulu. Waziri Mkuu akifa mawaziri wote nao wanapoteza nafasi zao! Huwezi kuwa na baraza la mawaziri bila ya waziri mkuu. Ndio maana wengi wetu tunaamini kitakachotokea ni "major reshuffle" yaani WM haguswi isipokuwa karibu mawaziri wengine wote wanahamishwa, kuondolewa au kuingizwa wapya!
     
  12. Lasikoki

    Lasikoki JF-Expert Member

    #12
    Apr 30, 2012
    Joined: Jan 10, 2010
    Messages: 642
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Kwa hiyo ndio kusema ili kuepuka mtego wa kuitikishwa kwa bunge la dharura maana yake ni kwamba kitakachotokea ni major reshuffle tu na mtoto wa mkulima ataendelea kupeta tuuu.

    Kaazi kweli kweli
     
  13. M

    Mdundulizaji Senior Member

    #13
    Apr 30, 2012
    Joined: Mar 12, 2012
    Messages: 194
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    enzi hizo katiba ilielekeza tofauti!
     
  14. p

    panadol JF-Expert Member

    #14
    Apr 30, 2012
    Joined: Feb 11, 2012
    Messages: 352
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Sahau,Pinda hana tatizo lolote hawezi ondolewa ata kidogo wenye matatizo ni mawaziri,Pinda ni kiongozi safi na muwajibikaji hana machafu yoyote,tafadhari Mh Mizengo husijeondoka kwa kujiuzulu wala Mh Raisi husijemuondoa huyu jamaa ni kiongozi safi kiuadilifu na kiutendaji!
     
  15. Kimbunga

    Kimbunga Platinum Member

    #15
    Apr 30, 2012
    Joined: Oct 4, 2007
    Messages: 12,343
    Likes Received: 1,018
    Trophy Points: 280
    Hivi neno kusuka upya lina maana ya kufanya mabadiliko makubwa bila kumgusa WM? Mimi nilidhani Rais angevunjilia mbali Baraza la Mawaziri na kuanza kusuka upya kuanzia kwa PM kwenda huko chini. Vunja kaa hata wiki moja bila Mawaziri Makatibu wakuu wafanye kazi baada ya wiki teua PM athibitishwe na Bunge mkae chini msuke sasa serikali. Hii ya kusema major reshuffle mimi siiipendi napenda kusuka upya kwa maana ya kuvunjilia mbali baraza la mawaziri.
     
  16. Kimbunga

    Kimbunga Platinum Member

    #16
    Apr 30, 2012
    Joined: Oct 4, 2007
    Messages: 12,343
    Likes Received: 1,018
    Trophy Points: 280
    Kuepuka huo mtego anaweza kuwafuta woote kazi aoambakisha waziri mkuu tu wakaanza upya kuuunda serikali ila akimgusa tu PM tujue Bunge la dharura linakuja.

    Kuna mtego mwingine hapa: Huyu Mama, Asha Rose Migiro anatajwatajwa sasa yeye ataingiaje kama baraza litaundwa bila kuitisha bunge? Yeye si mbunge na ili uwe waziri unatakiwa uwe Mbunge. Kwa maana hiyo atamteua awe mbunge sawa lakini inabidi aapishwe na spika ja kuapishwa inakuwa kwenye kikao cha bunge. Huu mtego mwingine kama kweli huyu mama anatakiwa awemo kwenye baraza.
     
  17. Maishamapya

    Maishamapya JF-Expert Member

    #17
    Apr 30, 2012
    Joined: Nov 3, 2010
    Messages: 1,280
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 133
    Yeye kuwemo kwenye baraza sio shida. Kumbuka Rais ana nafasi 10 za kuteua wabunge. nadhani ametumia kama 5 au 6 hivi. Hivyo anaweza kumteua kama mbunge na kisha kumpa uwaziri ila sio uwaziri mkuu. Waziri Mkuu anatakiwa atoke kwenye wabunge wa kuchaguliwa. maana yake kutoka majimboni.
     
  18. Kimbunga

    Kimbunga Platinum Member

    #18
    Apr 30, 2012
    Joined: Oct 4, 2007
    Messages: 12,343
    Likes Received: 1,018
    Trophy Points: 280
    Mkuu Maishamapya suala hapa ni kwamba unaweza kuapishwa kuwa waziri bila kuapishwa kwanza kuwa mbunge? Kuteuliwa sawa sina shida ila mbunge anaapishwa kwenye kikao cha bunge. Hivyo kama anamtaka na anasuka uoya serikali kabla ya kikao cha kawaida cha bunge itabidi kiitishwe ili aape ndipo aape kuchukua Uwaziri.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  19. Maishamapya

    Maishamapya JF-Expert Member

    #19
    Apr 30, 2012
    Joined: Nov 3, 2010
    Messages: 1,280
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 133
    Nimekupata! Hilo halina shida mkuu. Wabunge huteuliwa ama bunge liko kwenye session au la. Cha kwanza atamteua kama mbunge na kikao kinachompitisha huyo WM ndicho kitakachomwapisha huyo mbunge mpya. Hayo ni mambo ya process tu.
     
Loading...