Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Nataka kumfungulia........ Mashtaka

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by Shaycas, May 19, 2009.

  1. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #1
    May 19, 2009
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35
    Naomba kujua kama naweza kumfungulia mtu mashtaka kwa niaba ya NCHI/JAMHURI.
    Nasema hivyo baada ya kuchoshwa na ngonjera za serikali,kuwa ushahidi haujakamilika kumfikisha mtuhumiwa mahakamani
     
    Last edited: May 20, 2009
  2. Kaniki1974

    Kaniki1974 JF-Expert Member

    #2
    May 19, 2009
    Joined: Dec 2, 2008
    Messages: 352
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Nafikiri unaweza as a concerned/affected individual and u have evidence. Disaini ya Mtikila style, au sijakuelewa?
     
  3. Kang

    Kang JF-Expert Member

    #3
    May 20, 2009
    Joined: Jun 24, 2008
    Messages: 4,699
    Likes Received: 204
    Trophy Points: 160
    Hauwezi.
     
  4. Mpandafarasi

    Mpandafarasi Member

    #4
    May 20, 2009
    Joined: Dec 7, 2008
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kimsingi unaweza kabisa kumfungulia mtu yeyoote yule mashitaka nchini Tanzania.

    Jambo la msingi ni kuhakikisha kuwa hicho unachomshitakia kina public interests (malahi ya Umma). Kwa mfano mtu anachafua mazingira, mtu anaiba mali ya umma, mtu hatimizi wajibu wake aliopewa kisheria(kwa mfano Waziri wa Mambo ya ndani anweza kushitakiwa kwa kushindwa kuwalinda raia kama vile ile issue ya Albino).

    Ukitizama Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 (kama ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa mara) katika Ibara ya 27 inasema hivi;(nanukuu).....

    (1) Kila mtu ana wajibu wa kulinda maliasilia ya Jamhuri ya Muungano, mali ya Mamlaka ya Nchi na mali yote inayomilikiwa kwa pamoja na wananchi, na pia kuiheshimu mali ya mtu mwingine.
    (2) Watu wote watatakiwa na sheria kutunza vizuri mali ya Mamlaka ya Nchi na ya pamoja, kupiga vita aina zote za uharibifu na ubadhilifu, na kuendesha uchumi wa taifa kwa makini kama watu ambao ndio waamuzi wa hali ya baadaye ya taifa lao. (mwisho wa kunukuu)

    Kwa hiyo kama inavyobainishwa na Katiba ya Nchi yetu ni wazi kuwa ni jukumu la kila mwananchi kulinda na kudumisha mali ya Umma wa Watanzania. Kimsingi na kwa mujibu wa sheria hii mama,kila Mtanzania anayo mamlaka ya kufungua kesi katika mahakama yenye uwezo wa kisheria ili mradi tu dhana kuu ya kesi hiyo iwe ni kulinda maslahi ya Umma (for the public Interests).

    Kesi za namna hii ndizo kama zile ambazo Mheshimiwa Mtikila amekuwa akizifungua dhidi ya Serikali tangu miaka ya tisini.(naungana na Kaniki) Hili linadhihirisha kuwa inawezekana. Hivyo naomba kutofautiana na Kang.
     
  5. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #5
    May 20, 2009
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35
    Nawashukuru wote walio changia,
    SASA,MBONA BW.MENGI HAWAFUNGULII MASHTAKA WALE MAFISADI PAPA NA ANADAI ANA USHAHIDI?au naye haitakii MEMA NCHI HII TANZANIA?
     
  6. Next Level

    Next Level JF-Expert Member

    #6
    May 20, 2009
    Joined: Nov 17, 2008
    Messages: 3,160
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Mkuu Kang, sivizuri kusema tu......Hauwezi......toa hoja ya kwanini hawezi kumfungulia mtu mashtaka kwa niaba ya Jamhuri...ili umsaidie zaidi mtoa mada na sisi wengine kwa ujumla!
     
  7. p

    prudence nkamwesiga Member

    #7
    May 20, 2009
    Joined: Sep 1, 2007
    Messages: 15
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    swali lako halieleweki vizuri, lakini kama untaka kufanya kama Kenn Starr alivyofanya katika kesi ya Bill Clinton haiwezekani.
     
  8. Msanii

    Msanii JF-Expert Member

    #8
    May 20, 2009
    Joined: Jul 4, 2007
    Messages: 6,223
    Likes Received: 62
    Trophy Points: 145
    Ninadoubt kama inawezekana labda katiba irekebishwe maana kuna kukwama mahala fulani ktk ufunguaji hii kesi.
     
  9. p

    prudence nkamwesiga Member

    #9
    May 20, 2009
    Joined: Sep 1, 2007
    Messages: 15
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    swali lako halieleweki vizuri, lakini kama untaka kufanya kama Kenn Starr alivyofanya katika kesi ya Bill Clinton haiwezekani. Pia naomba kutofautiana na mpandafarasi, kuhusu kesi anazo fungua mtikila dhidi ya serikali.


    Utaratibu wa kuwashitaki watu binafsi ni tofauti na ule wa kuishitaki serikali na sheria zinazotumika ni tofauti.Tukiongelea makosa ya jinai watu wenye makosa watashitakiwa na serikali, na utaratibu utakao tumika ni ule ulioko kwenye Criminal Procedure Act. 1985 , R.E 2002


    Kuhusu kesi anazofunguaga Mtikila dhidi ya serikali utaratibu unaotumika ni ule ulioko ktk Government Proceedings Act no 40 , 1967 as ammended in1974.
     
  10. Nduka

    Nduka JF-Expert Member

    #10
    May 20, 2009
    Joined: Dec 3, 2008
    Messages: 8,327
    Likes Received: 516
    Trophy Points: 280
     
  11. Kang

    Kang JF-Expert Member

    #11
    May 20, 2009
    Joined: Jun 24, 2008
    Messages: 4,699
    Likes Received: 204
    Trophy Points: 160
    Ni serikali peke yake inayoweza kufungua criminal case, mtu yoyote anaweza kufungua kesi ya madai (civil case) lakini hiyo haina kifungo sana sana utalipwa hela.
     
  12. a

    artist Member

    #12
    May 20, 2009
    Joined: May 13, 2009
    Messages: 64
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Yes, Sheria ya Mwenendo wa Mashitaka ya Jinai inaruhusu kumfungulia mtu kesi na ukaiendesha binafsi/ wakili wako badala ya utaratibu wa kawaida wa kutegemea ofisi za Serikali kama vile TAKUKURU na DPP.

    Hiyo inaitwa 'private prosecution' ila hatari yake ni kwamba DPP bado anairatibu, so kuna hatari ya ukifungua tu (kama sheria inavyokupa haki) naye akaifuta (kama sheria naye inavyompa haki) kwa kile tunachoita nolle proseque (kutoona haja ya kuendelea kushitaki).
     
  13. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #13
    May 20, 2009
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35

    Ilikuaje kwa huyo Jamaa?
     
  14. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #14
    May 20, 2009
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35

    Hivyo siwezi kuwafungulia mashtaka wale watuhumiwa wa UFISADI PAPA?Kwani kesi yao ni ya Jinai au Madai?
     
  15. Shaycas

    Shaycas JF-Expert Member

    #15
    May 20, 2009
    Joined: Feb 13, 2009
    Messages: 866
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 35

    poa mkuu
     
  16. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #16
    May 27, 2009
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Unaweza kufungua mashtaka ila kitakachokushinda ni endapo utahitaji nyaraka toka ofisi fulani k.m. bank statement ya RA/RM, utazipata kwa kutumia mamlaka ipi? Automatically utajikuta umeipeleka kesi TAKUKURU au Polisi ambao wana mamlaka kisheria kuamuru benki au idara/ofisi yoyote kutoa nyaraka. Kwa hiyo unaweza kuona kuwa sheria imeruhusu private prosecution lakini kuna hiyo limitation. Wewe jiulize kama unaweza kumhoji RA/RM ili upate maelezo yake yakatumike kama ushahidi mahakamani, atakuuliza wewe ni nani? Polisi? etc. So, while it is legally allowed it is unfortunately practically impossible to do so.
     
Loading...