Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

naomba kukazia maneno sahihi ya kiswahili na matumizi yake

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Ms Judith, Mar 8, 2011.

  1. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #1
    Mar 8, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    mazoea yanaweza kufanya maneno fulani yaonekane kuwa yanatumika kwa usahihi, lakini ukweli ni kinyume chake. mfano haya yafuatayo"

    1. siyo, sahihi ni sio
    2. ndiyo, sahihi ni ndio
    3. ndio yeye, sahihi ni ndiye yeye
    4. ndio wewe, shihi ni ndiwe wewe
    5. ndio mimi, sahihi ni ndimi mimi
    6. hichi, sahihi ni hiki
    7. liwalo lote, sahihi ni lolote liwalo
    8. onyesha, sahihi ni onesha
    9. maonyesho, sahihi ni maonesho,
    10. aidha... au..., sahihi ni aidha,..../......au......
    11. siyo... wala...., sahihi ni si.... wala.....
    12. kufariki, sahihi ni kufa
    13. (fulani) anachechemea, sahihi ni (fulani) anachehechema/anachechemeka
    14. shuka juu, sahihi ni shuka chini
    15. toka nje, sahihi ni tokea nje/toka ndani
    16. ukweli, sahihi ni kweli
    17. uoga, sahihi ni woga
    18. nk.

    wengine mwaweza kuongeza ama kusahihisha.
    wapendwa tukienzi kiswahili.

    Glory to God
     
  2. Nanren

    Nanren JF-Expert Member

    #2
    Mar 8, 2011
    Joined: May 11, 2009
    Messages: 1,651
    Likes Received: 85
    Trophy Points: 145
    Asante miss Judith. Umenikumbusa kua swahili yangu iko mbofu. Inabidi mimi rekebisa.
     
  3. Omukuru

    Omukuru JF-Expert Member

    #3
    Mar 8, 2011
    Joined: Nov 4, 2010
    Messages: 244
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Miss Judith nashukuru umeleta huu mjadala mzuri kabisa. Pamoja na uzuri wa mjadala nina mashaka na usahii wa maana na matumizi ya baadhi ya maneno uliyoyaleta hapo juu.
    Mimi nafahamu kwamba neno kama NDIMI tayari liko nafsi ya kwanza umoja. Linatokana na muungano wa kivumishi kitenzi-nomino thibitishi: NDIO na kiwakilishi nafsi MIMI
    NDIO+WEWE = NDIWE
    NDIO+HII/HIYO = NDIYO
    Neno UKWELI liko sahii, na wingi wake ni KWELI. Maana inategemea sana
    Nitarudi hapa jamvini kuendeleza uchambuzi na kuleta vielelezo na vyanzo vya maelezo yangu.
     
  4. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #4
    Mar 9, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Kwa mtizamo wangu, "naomba kukazia..." nadhani ungeandika "naomba kusisitiza..."; mana'ake nilipoanza kusoma kichwa cha habari nilipata mshtuko na msisimko kwa wakati mmoja. Otherwise, asante kwa changamoto!
     
  5. Washawasha

    Washawasha JF-Expert Member

    #5
    Mar 9, 2011
    Joined: Aug 7, 2006
    Messages: 8,368
    Likes Received: 146
    Trophy Points: 160
    Onyesho na Onesho yote yapo sahihi neno ONYESHO=Ni hali ya kumpa mtu Onyo kuhusu jambo fulani.na neno ONESHO=hutumika kama vile band zinapotumbuiza jukwaani,hili huitwa Onesho
     
  6. M

    Mutu JF-Expert Member

    #6
    Mar 9, 2011
    Joined: Mar 30, 2008
    Messages: 1,333
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    ndimi mimi.............nadhani mimi haitakiwi kuwepo tena hapo inakuwa marudio ya maneno .

    Nashukuru kwa kutumbusha
     
  7. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #7
    Mar 9, 2011
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,074
    Likes Received: 9,780
    Trophy Points: 280
    suala na swala...suala hili; swala hili....kule visiwani wanatumia sana suala na sisi Tanganyika naona tunatumia sana swala. Hebu tusaidie hapa Dada Judy.
     
  8. UmkhontoweSizwe

    UmkhontoweSizwe JF-Expert Member

    #8
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 19, 2008
    Messages: 2,619
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Acha kuchanganya watu wewe. Neno la kwanza tu umechemsha, na hayo mengine je?
    Huwezi kusema 'ndio yenyewe', unasema 'ndiyo yenyewe'.
    Kapitie upya 'Ngeli' za Kiswahili ujikumbushe.
     
  9. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #9
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    nakubaliana nawe mpendwa, katika kiswahili kuna mikazo/misisitizo hutumiwa mara nyingi na huwa katika mtindo wa kurudia mfano mtu akisema "nyumba hihi hii", eneo hilihili, mtu huyu huyu, nk. neno hii linarudiwa kuonesha mkazo au msisitizo. hata unaposema "ndimi", ingetosha tu ila unapotaka kuongeza msisitizo kwa kurudia hilo neno ndio matumizi yake sahihi yapaswa kuwa ndimi mimi na sio "ndio mimi". vivyo hivyo katika ndiwe wewe

    nashukuru umafafanua "ndio hii"= ndiyo

    tuko pamoja katika kuboresha matumizi ya kiswahili.

    Glory to God
     
  10. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #10
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    umesema sawa kabisa mpendwa. tatizo watu hutumia onyesho wakimaanisha onesho, maonyesho wakimaanisha maonesho.

    Glory to God
     
  11. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #11
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    sawa mpendwa, angalia nilivyojibu kwa omukuru. thanks

    glory to God
     
  12. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #12
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    ndugu yangu BAK yote ni sahihi na yana maana tofauti. swala linatokana na mambo ya ibada hasa ya kiislamu, kwa ibada za kikristu wanatumia sala zaidi lakini yote yana maana sawa au inayokaribiana na prayer/worship kwa kingereza. ila hilo la pili la "suala" linamaanisha " an isshue" kwa kiingereza na wingi wake ni masuala yaani issues. huo ndio usahihi wake na yapaswa kutumika hivyo kote bara na visiwani.

    Glory to God
     
  13. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #13
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    asante ndugu, siwezi hata siku moja kufungua JF ili kudanganya watu. kama nimekosea mahali, nielimishe tu yatosha na mimi nipate kujifunza.

    kuhusu mchango wako, anagalia nilivyojibu kwa omukuru kuhusu ndio+hii= ndiyo, kwa hiyo ndio+yenyewe= ndiyo. ila ukitaka kuongeza msisitizo ndo unasema "ndiyo yenyewe" ubarikiwe sana

    Glory to God
     
  14. Maria Roza

    Maria Roza JF-Expert Member

    #14
    Mar 9, 2011
    Joined: Apr 1, 2009
    Messages: 6,750
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    Asante sana Judith umenikumbusha darasa la 3 kwenye kutunga sentensi, ila kiswahili changu kinahitaji urekebishi!
     
  15. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #15
    Mar 9, 2011
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,074
    Likes Received: 9,780
    Trophy Points: 280
    Kule visiwani pia wenzetu wanasema suali na sisi bara tunasema swali. Mfano: "sikulielewa suali lako" na "sikulielewa swali lako" neno lipi kati ya haya mawili ni sahihi.
     
  16. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #16
    Mar 9, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,435
    Likes Received: 9,143
    Trophy Points: 280
    Mnajitahidi lakini, mnhhh, kiswahili cha mtowa mada na anavyo-shajihisha inaonesha anajitahidi lakini bado ana kazi ndefu ya yeye mwenyemewe kujifunda.

    Mfano; si swala, ni swalaa au kama watumiavyo wengi iwe waIslaam au si waIslaam, Sala

    Swala = mnyama.
     
  17. Vinci

    Vinci JF-Expert Member

    #17
    Mar 9, 2011
    Joined: Jul 6, 2009
    Messages: 2,520
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    Swalaa- dini,
    Swala - Mnyama wa porini mwenye uwezo wa kukimbia mwendo wa kasi
    Suala - Jambo fulani
    Kwenye red nadhani ulitaka kumaanisha "an issue" - Miss vipi tena mamito mtaalam wa kiswahili kama wewe unachanganya kiswahili/kingereza?

     
  18. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #18
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    kwenye keyboard hapa huwezi ku-explore kila kitu. nakushukuru kuwakilisha na umesomeka mkuu. pamoja sana
     
  19. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #19
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    haha, hapo kwenye red is just a slip of a pen/finger wala si kuchanganya liugha mpendwa na kwa kweli sijafikia kiwang cha kuitwa mtaalam wa kiswahili, hapa najitutumua tu ndugu yangu, wataalam wenyewe wapo si unaona hata wengine wameishaanza kunitolea uvivu?

    Glory to God
     
  20. Ms Judith

    Ms Judith JF-Expert Member

    #20
    Mar 9, 2011
    Joined: Dec 24, 2010
    Messages: 2,568
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    BAK leo naona watu wa visiwani unao, huwaachii wakapumua!

    mimi niaminivyo ni kuwa kusema swali ndio sahihi, sasa sijui wataalam wenyewe wakija itakuwaje. lets wait they are comming
     
Loading...