Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Naomba kufahamu kuhusu Vyura wa Kihansi

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Preta, Aug 14, 2010.

  1. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #1
    Aug 14, 2010
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,812
    Likes Received: 2,233
    Trophy Points: 280
    Wadau naomba anaejua habari za hawa vyura anihabarishe, nikimaanaisha ni wa nini, faida zao na ni kwa nini wamekuwa maarufu hivyo...nimesikia wanazaa but sijajua haswa kama umaarufu wao ni shauri hiyo...jana nimewaona wakishuka kutoka kwenye KLM na escort ya kutosha wakitokea Marekani..je ilikuwa ni lazima waende Marekani?.....:A S-confused1:
     
  2. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #2
    Aug 14, 2010
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,181
    Likes Received: 16,163
    Trophy Points: 280
    :heh:
     
  3. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #3
    Aug 14, 2010
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,812
    Likes Received: 2,233
    Trophy Points: 280
    what now?
     
  4. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #4
    Aug 14, 2010
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,181
    Likes Received: 16,163
    Trophy Points: 280
    It's just hilariously weird....
     
  5. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #5
    Aug 14, 2010
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,812
    Likes Received: 2,233
    Trophy Points: 280
    kuhusu hao vyura au nini?
     
  6. b

    bitimkongwe JF-Expert Member

    #6
    Aug 14, 2010
    Joined: Oct 21, 2009
    Messages: 2,972
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Vyura wa Kihansi wanapatikana Kihansi tu duniani kote. Kihansi iko Iringa kwenye milima ya Udzungwa.

    Walipelekwa USA baada ya kujenga ule mtambo wa umeme wa Kihansi. Hvi majuzi ndio wamerejeshwa kwa vile wamepotea kule kwenye makao yake ya asili Kihansi.

    Vyura hawa wadogo huwa wanazaa vijitoto na sio kutaga mayai kama vyura wengine.

    Inawezekana tusijue faida yao kwa sasa lakini hivi karibuni kuna aina fulani ya vyura ambao wanafanyiwa utafiti wa dawa fulani.
     
  7. u

    uporoto01 JF-Expert Member

    #7
    Aug 14, 2010
    Joined: May 23, 2008
    Messages: 4,746
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    Hawa vyura kama wana manufaa na binadamu wangeachwa Marekani nchi hii ni masikini na nilisikia serikali ilikuwa inalipa zaidi ya dola laki mbili kila mwaka kuwatunza huko hela ambazo zingetumika kwenye afya ya kina mama wajawazito hapa kwetu.
     
  8. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #8
    Aug 14, 2010
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,812
    Likes Received: 2,233
    Trophy Points: 280
    hapo ndio nashindwa kuelewa kwa nini wana gharama namna hiyo
     
  9. TIMING

    TIMING JF-Expert Member

    #9
    Aug 14, 2010
    Joined: Apr 12, 2008
    Messages: 21,797
    Likes Received: 53
    Trophy Points: 145
    mbona unanichanganya??? ina maana hata huko walipohifadhiwa marekani nako hawapatikani??
     
  10. Kwetunikwetu

    Kwetunikwetu JF-Expert Member

    #10
    Aug 14, 2010
    Joined: Dec 23, 2007
    Messages: 1,546
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    Preta hili la Kihansi ni funzo lakini Watanzania tumeshasahau na sasa tunataka kuleta madhara mengine Serengeti kwa ujenzi wa highway.
    Ni hivi wale vyura ni endemic kwa Tanganyika (wanapatikana kwa asili Kihansi tu!). Kipindi kile tulipolazimishwa HOJA ZA NGUVU na wanasiasa nchi yetu iliingia mkenge kujenga hydro power plant pale Kihansi. Wana-ikolojia walijaribu kutoa sababu kwa nini zoezi hilo linaweza kuleta madhara lakini wenye mamlaka waligoma kusikia. Sasa kilichotokea ni kuwa watafiti wakaomba baadhi wa vyura hao wapelekwe Marekani kutunzwa katika modified environment inayofanana na Kihansi. Hivyo shehena ya vyura ilipelekwa Marekani kuhifadhiwa na kufanyiwa utafiti zaidi.

    Huku nyumbani baada ya lile bwawa kujengwa haikupita muda tatizo likajitokeza. Kutokana na maji yale kusimama kwenye bwawa ilisababisha kuzuka au kuongezeka wa aina fulani ya fungi. Hawa fungi wakasababisha aina fulani ya magonjwa ambayo iliwashambulia wale vyura almost wote wakafa. Kwa hivyo mpaka sasa hakuna vyura wale tena katika eneo la Kihansi (i stand to be corrected!). Majaribio yakafanyika kuwarudisha wale vyura Kihansi lakini hayakuwa successful kwa vile wale fungi waliendelea kusababisha madhara.

    Sasa basi kinachofanyika sasa ni kuwarudisha stagewise kwa kumodify habitat i.e. vyura walioko kwenye modified environment ya awali huko Marekani wanabadilishiwa mazingira kwa mpangalio maalumu ili kuwaongezea immunity na pia resilience kwa wale fungi. Hivyo wakionekana kustahimili kuishi bila madhara then ndio wanaletwa Tanzania.

    Kwa hivyo Preta kwa kifupi hiyo ndio historia ya vyura wa Kihansi (wanasiasa hawapendi mjue, walijaribu kusema wakati ule binadamu kupata umeme ni bora kuliko vyura; matokeo yake umeme wenyewe bado shida na vyura tumeshawaharibia mazingira yao).

    Now, STOP SERENGETI HIGHWAY!
     
  11. b

    bitimkongwe JF-Expert Member

    #11
    Aug 14, 2010
    Joined: Oct 21, 2009
    Messages: 2,972
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Kwetunikwetu umenena ya ukweli kabisa, wewe kwa kweli ni mwana mazingira.

    Bwana Acid ukitaka kumwona chura wa Kihansi kabla ya hivi majuzi ni kwamba ulilazimika kupanda ndege na kwenda kwenye zoos huko Marekani. Huko walikohifadhiwa ni kwenye zoos kwenye mazingira ya kutengenezwa na sio makazi yao ya asili ambayo ni Kihansi.

    Tulilojifunza ni kwamba lazima kufanyike tathmini nzuri ya mazingira na kuweka mpango mzuri wa kuhifadhi mazingira (environmental management plan) kabla ya kuruhusu miradi mikubwa ya maendeleo kama ya barabara au hydro power.

    Mwenyezi Mungu ameamua kumuweka chura yule huko Kihansi peke yake, lazima alikuwa na maana yake ijapokuwa sisi binadamu bado hatujaweza kutambua hilo. Mwenyezi Mungu hakika amejaalia milima ya Udzungwa kuwa na aina nyingi za viumbehai ambavyo ni adimu na hupatikana katika maeneo hayo tu - ni bahati iliyoje!

    Na ndio maana Wazungu kila leo wako huko wanafanya utafiti na sisi wenyewe tumelala kabisa.
     
  12. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #12
    Aug 15, 2010
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,181
    Likes Received: 16,163
    Trophy Points: 280
    LMAO...hivi wakoje hao vyura? Picha?
     
  13. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #13
    Aug 15, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
  14. b

    bitimkongwe JF-Expert Member

    #14
    Aug 15, 2010
    Joined: Oct 21, 2009
    Messages: 2,972
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Hicho kilichopo hapo juu ' a black dot' ni mtoto wake (tadpole)
     
  15. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #15
    Aug 15, 2010
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,812
    Likes Received: 2,233
    Trophy Points: 280

    asante sana kwa taarifa hii....its really weird
     
  16. Azimio Jipya

    Azimio Jipya JF-Expert Member

    #16
    Aug 15, 2010
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 3,369
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Ona lile neno limerudia tena .... wanasiasa ....! Lakini sikuhizi si Wanasayansi mbona wengi mjengoni???!!
     
  17. klorokwini

    klorokwini JF-Expert Member

    #17
    Aug 15, 2010
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 8,711
    Likes Received: 20
    Trophy Points: 135
    :brushteeth:
     
  18. bona

    bona JF-Expert Member

    #18
    Aug 16, 2010
    Joined: Nov 6, 2009
    Messages: 3,671
    Likes Received: 64
    Trophy Points: 145
    suala ni priority, hata wakiwa extinct so what? kuna vyura wangapi duniani na wana faida gani?
     
  19. Njowepo

    Njowepo JF-Expert Member

    #19
    Aug 16, 2010
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 9,174
    Likes Received: 293
    Trophy Points: 180
    Tunalipa ela zote izo kwa ajili ya kuwatunza vyura,nchi imekosa vipaumbele hii.
    Mfano wakipotea what do we loose katika dimbwi hili la umaskini.
    Unaweza kuta huko USA wamewabakiza wachache ili nao wawaite vyura wa KIUSA
     
  20. Tonge

    Tonge JF-Expert Member

    #20
    Aug 16, 2010
    Joined: May 7, 2010
    Messages: 696
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Nilishafika kihansi kama mmoja wa hao watafiti ambao walipewa kazi ya kuangalia, 1-Kama hao vyura bado wapo, 2- Kuona kama fungus ambao ndio chanzo cha kufa kwa hao vyura pale Kihansi bado wapo. Nilikaa siku 7 pale camp na nikapanda kule goji kutafuta hao vyura usiku na mchana bali tulikuta vyura wengine wengine tu, tulichofanya ni kuchukua swab ya wale vyura tuliochokua ili tuweze kujua kama nao wameadhiliwa na hao detrimental fungus. Utafiti bado haujakamilika na utachukua muda mrefu sana na ndipo serikali ikaamua kurudisha hai vyura baada ya kujenga aquarium pale UDSM. Kule marekani Boston wale vyura waliakuwa kwenye aquerium ambazo ni fungus free kwa hio walinusuriwa wasipotee kwani hawa ni unique species hapa duniani, na tulikuwa tunawalipa wamarekani kwa kuwafuga hao vyura dola laki 2 kwa mwaka ndipo JK akaamuru warudishe Tz. Pale UDSM pamejengwa aquerium kama zile za marekani kwa hio hao vyura waliokuja juzi watawekwa pale, hio aquarium ina kila kitu sawa na kihanzi yaani AC, water sprashes na Drosophia(wadudu) kama chakula chao.
     
Loading...