Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mvua inakunya au inanyesha?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by simplemind, May 18, 2012.

  1. simplemind

    simplemind JF-Expert Member

    #1
    May 18, 2012
    Joined: Apr 10, 2009
    Messages: 9,754
    Likes Received: 1,192
    Trophy Points: 280
    Wakazi wa Zanzibar,Mombasa Tanga wanasema mvua inakunya. Bara wanasema inanyesha. Yupi sahihi?
     
  2. Omonto wa-hene

    Omonto wa-hene Senior Member

    #2
    May 18, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 178
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    Bw. Simplemind ninajitosa kujadili hoja uliyoileta jamvini. Kwa ueledi (soma weledi) wangu mi ninaona asemaye 'mvua imenyesha' na yule asemaye 'mvua imekunya' wote wako sahihi ila tu wametumia kauli tofauti katika kitenzi cha tungo hiyo. Ukijadili mofolojia ya neno 'kunyesha' na 'kunya' yote yana asili ya mzizi mmoja yaani -ny-. Ni kutokana na mzizi huo mnyambuliko unatuletea maneno mzo mzo kutegemea maana ya msemaji. Tazama mifano hapa chini:
    Kauli Neno nyambuo
    Kutenda Ku-ny-a
    Kutendea Ku-ny-e-a
    Kuntendwa Ku-ny-ew-a
    Kutendesha Ku-ny-e-sh-a
    Kutendeshea Ku-ny-e-sh-e-a
    Lakini matumizi ya kimuktadha tunasema kwamba pale ambapo mtu anasema 'mvua imemnyea' inamaanisha kuwa mvua iliyomtendea ilikuwa kubwa sana na pasipo shaka anakuwa ametota si haba.

    Nawasilisha!!!
     
  3. Fredrick Ishengoma

    Fredrick Ishengoma Verified User

    #3
    May 18, 2012
    Joined: May 6, 2012
    Messages: 80
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0

    Mkuu Omonto wa-hene, asante sana kwa mchango wako juu ya hili.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  4. LiverpoolFC

    LiverpoolFC JF-Expert Member

    #4
    May 18, 2012
    Joined: Apr 12, 2011
    Messages: 10,956
    Likes Received: 78
    Trophy Points: 145
    Leo nimepita tu!
     
  5. simplemind

    simplemind JF-Expert Member

    #5
    May 18, 2012
    Joined: Apr 10, 2009
    Messages: 9,754
    Likes Received: 1,192
    Trophy Points: 280
    Nashukuru sana kwa maelezo yako fasaha.
     
  6. m

    mageuzi1992 JF-Expert Member

    #6
    May 18, 2012
    Joined: Apr 9, 2010
    Messages: 2,513
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Hapa kwa kweli ni me gain kidogo!
     
Loading...