Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

muhogo mtamu

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Swahilian, Oct 7, 2009.

  1. Swahilian

    Swahilian JF-Expert Member

    #1
    Oct 7, 2009
    Joined: Apr 28, 2009
    Messages: 558
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    MUHOGO MTAMU


    Tule muhogo jamani, chakula cha wananchi.
    Wala tusione soni, tafuna ilo mibichi.
    Ifuateni sokoni, hamsini tu jisachi.
    Chakula cha watu wote, yupi asema ukata.

    Wakulima jitumeni, muwalishe wa mijini.
    Machweo u' kaangoni, watu haweshi foleni.
    Yajaza mate kinywani, kwa chachandu ndo nyumbani.
    Waloidharau dume, watafuna kwa aibu.

    Muhogo acheni nyie, mlo wa watu wa kale.
    Magandaye ubandue, chemsha mtoto ale.
    Weka pahala upowe, uchambue kwa upole.
    Ipo dhana ufukara, sintoiacha asili.

    Mwanzo nalidhani kweli, kripsi si muhogo.
    Kumbe duara pingili, vifuko vidogo vidogo.
    Meno yapata shughuli, ati aponda muhogo!
    Nimewaona kwa macho, wakimung’unya vigogo.

    Nirudi kwetu bandani, zogo limejaa tele.
    Juma ataka sahani, jasho zamtoka Sele.
    Nala muhogo jamani, sina hamu na mchele.
    Acheni kutushangaa, ingia mwone uhondo.

    Rangi yake ni nyeupe, japo yachimbwa topeni.
    Unga wake ukauke, unga wake ni shani.
    Walo wagonjwa wapike, iwe afya mwilini.
    Muhogo hana maringo, aishi palo ukame.

    Ramadhani ndo futari, shuleni wana wakena.
    Palo dhiki yasitiri, wanunuzi wang’ang’ana.
    Masikini kwa tajiri, muhogo kwao dhamana.
    Aina yake ni wanga, nguvu na joto mupate.

    Tamatini napepea, utamu wanizidia.
    Sintoacha kutetea, nitajaza sufuria.
    Watasema nimefulia, sijayaona madhila.
    Waungwana jilieni, muhogo chakula bora.
     
  2. M

    Mchili JF-Expert Member

    #2
    Oct 8, 2009
    Joined: Aug 19, 2009
    Messages: 728
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Imetulia hiyo
     
  3. carmel

    carmel JF-Expert Member

    #3
    Oct 8, 2009
    Joined: Aug 24, 2009
    Messages: 2,842
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    umenikumbusha kuna mtu kijijini kwetu anaitwa muhogo mchungu, yaani hauliki hata kwa ndimu na pilipili
     
  4. The Boss

    The Boss JF-Expert Member

    #4
    Oct 11, 2009
    Joined: Aug 18, 2009
    Messages: 36,151
    Likes Received: 14,524
    Trophy Points: 280
    Wanawake mnaipenda mihogo ya jango'mbe
     
Loading...