Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mtoto wa baba, mtoto wa mjomba

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Babuyao, Jun 21, 2009.

  1. B

    Babuyao JF-Expert Member

    #1
    Jun 21, 2009
    Joined: Jun 6, 2009
    Messages: 1,729
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Katika jamii (makabila) nyingi hapa Tanzania watoto wanaozaliwa katika ndoa wanakuwa wa ukoo wa baba (Patrilineal system), na baba mzazi ndiye mwenye watoto. Lakini pia kuna jamii chache ambazo watoto wanaozaliwa wanakuwa wa ukoo wa mama (matrilineal system), yaani watoto wanakuwa wa wajomba (kaka za mke wa ndoa).
    Swali 1: Nini faida na hasara ya kila system za hapo juu?
    Swali 2: Je, system hizi bado zina uzito katika karne hii ya 21?

    Karibu wana JF.
     
  2. K

    Kituko JF-Expert Member

    #2
    Jun 21, 2009
    Joined: Jan 12, 2009
    Messages: 5,979
    Likes Received: 1,121
    Trophy Points: 280
    jamii ambazo zinatoa jina la ukoo kutokea upande wa mama wanakuwa na logic hii, ni kwamba mtoto atakaezaliwa lazima atakuwa na damu ya mama na mama tu ndio anajua ukweli wa kuwa mtoto ni wa nani, na ushahidi kwamba mtoto ni wa huyo mama ni kwa kila mtu anakua ameuona wakati mama akiwa mjamzito, wao wanaamini kuwa mama anaweza kuwa kacheat na kuweza kumbambikia mtoto mwanaume yoyote, hivyo ili kuondoa utata mtoto anapewa jina la ukoo wa upande wa mama
     
  3. Kaa la Moto

    Kaa la Moto JF-Expert Member

    #3
    Jun 21, 2009
    Joined: Apr 24, 2008
    Messages: 7,538
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Kuliweka sawa si twambie ni makabila yapi? hapa hujawa wazi katika bandiko lako
     
  4. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #4
    Jun 21, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Mila hii na teknolojia tulio kuwa nayo leo sidhani kama inafaa.
     
  5. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #5
    Jun 21, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,009
    Likes Received: 864
    Trophy Points: 280
    Kwa nini haifai?
     
  6. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #6
    Jun 21, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Mkuu SMU, nimejibu kulingana na Mtoa hoja hapa chini.
     
  7. Pretty

    Pretty JF-Expert Member

    #7
    Jun 21, 2009
    Joined: Mar 19, 2009
    Messages: 2,582
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 135
    mtoto ni wa mama na baba.
     
  8. R

    Rwabugiri JF-Expert Member

    #8
    Jun 21, 2009
    Joined: Jul 10, 2007
    Messages: 2,777
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Kabila mojawapo ni wamwela
     
  9. G

    Gashle Senior Member

    #9
    Jun 23, 2009
    Joined: Mar 30, 2007
    Messages: 116
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Mimi niliwahi kusindikiza msafara wa kwenda kuoa hapo Msoga (km kama 15 hivi kutoka Chalinze). Muoaji (ambae kwa asili msukuma) alikuwa anaoa pale kijijini (kama sikosei pale wapo Wakwere). Baada ya shughuli zooote kidogo tunyimwe mke baada ya baba mzazi wa mume mtarajiwa kumkaribisha binti kwenye ukoo wao na kusema karibu sana kwenye ukoo wa Masanilo (jina limebadilishwa). Mjomba wake bi harus mtarajiwa alikuja juu sana na kutoa hotuba namna ambavyo hata watoto wakizaliwa wanapaswa kuitwa majina (ubini) wa kwa mama yao. Sasa wale ndugu zangu wasukuma (nafikiri walikuwa wanyantuzu) walikuja juu kama moshi wa kifuu. Anyway, to make it short, ilibidi itumike hekima na busara ya ziada kusawazisha mambo. Nilitoka pale nimepigwa butwaa, it was my first time kuona kitu kama kile.
     
  10. F

    Future-Tanzania JF-Expert Member

    #10
    Jun 23, 2009
    Joined: Dec 14, 2008
    Messages: 334
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mimi nafikiri ni wakati mke na mme tuu ndio waanze kuamua majina ya mtoto. Au watoto waitwe majina matatu first name, mother's surname/first name then fathers surname/first. Kama wenzetu wa spanish wanavyofanya na wengineo
     
  11. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #11
    Jun 27, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Kazi kweli kweli
     
  12. M

    Malila JF-Expert Member

    #12
    Jun 27, 2009
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,205
    Likes Received: 323
    Trophy Points: 180
    kwenye jamii hizo ambazo mjomba ndo mwenye nguvu,matunzo ya watoto hao hutoa nani?
     
  13. B

    Babuyao JF-Expert Member

    #13
    Jun 27, 2009
    Joined: Jun 6, 2009
    Messages: 1,729
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Watoto ni wa mjomba. Wewe baba wa damu hata ukitoa matunzo wale watoto ni wa mjomba (ukoo wa mama). Wewe unabaki dume la mbegu tu. Ndoa ikivunjika watoto wanaenda nao mama kwao (kwa kaka zake).
     
  14. Bambo

    Bambo JF-Expert Member

    #14
    Jun 30, 2009
    Joined: May 18, 2009
    Messages: 233
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    we myao nini!!teh teh teh
     
Loading...