Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Msaada wa Kisheria: Kwa Tukio Hili Mwajiri Anapaswa Kulipa Fidia Gani kwa Mjane?

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by Kingcobra, Aug 26, 2012.

  1. Kingcobra

    Kingcobra JF-Expert Member

    #1
    Aug 26, 2012
    Joined: Jan 28, 2011
    Messages: 976
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 60
    Wataalam wa sheria,

    Salaam kwenu na poleni na majukumu ya kila siku.

    Kuna Dada yangu mmoja mume wake alifariki akiwa njiani kutoka kazini kuerejea nyumbani. Ilikuwa ni mida ya jioni alipokutana uso kwa uso na lori yeye akiwa anaendesha pikipiki. Waligongana kwa kosa la mwenye lori na akafariki hapo hapo. Nimesema kwa kosa la dereva wa lori kwa sababu ndiyo rule ya mahakama na dereva wa lori alikiri hivyo.

    Baada ya msiba, mwajiri wa mume wa dada yangu aligharamia sanda, jeneza, shada la maua na usafiri wa magari mawili kwa ajili ya kusafirisha kwenda kwenye mazishi ndugu wa marehemu pamoja na mjane. Pia, mwajiri alitoa rambirambi kama taasisi na michango kutoka kwa wafanyakazi na kutoka kwa makampuni yenye mahusiano na taasisi aliyokuwa anafanyia mume wa dada yangu.

    Sasa nachotaka kujua ni je, sheria inasemaje kuhusu fidia ya mwajiri kwa mjane maana marehemu shemeji yangu ameacha familia ikiwa na watoto wanaohitaji matunzo na kusoneshwa. Je, alichotoa mwajiri kinatosha au kuna kingine zaidi ikizingatiwa kuwa marehemu alipata ajali akiwa ametoka kazini kuelekea nyumbani?

    Tafadhali wajuzi wa sheria wanisaidie katika hilo ili nami nione ni namna gani tunaweza kumbana mwajiri.
     
  2. NdasheneMbandu

    NdasheneMbandu JF-Expert Member

    #2
    Aug 27, 2012
    Joined: Jan 2, 2012
    Messages: 940
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ngoja nikapitie sheria. Nitarudi baada ya saa moja hivi.
     
  3. Kang

    Kang JF-Expert Member

    #3
    Aug 27, 2012
    Joined: Jun 24, 2008
    Messages: 4,699
    Likes Received: 204
    Trophy Points: 160
    Kwa kuwa hakuwa kazinina hakuwa anafanya kazi wakati ajali imetokea sidhani kama kuna la ziada. Ni vizuri kuwa amejitolea at least hayo.
     
  4. m

    mwimbule JF-Expert Member

    #4
    Aug 27, 2012
    Joined: Feb 25, 2009
    Messages: 456
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Nafikili kwa hapo ungefikilia kudai bima au mmiliki wa gari aliyesababisha ajali.Kama una nia hii ya kudai bima tafadhali wasiliana na mimi. Mimi nahusika sana na Claim Settling agency.
     
  5. K

    Kifulambute JF-Expert Member

    #5
    Aug 27, 2012
    Joined: May 8, 2011
    Messages: 2,502
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    kwakuwa mumewake hakuwa kazini hapo hakutakuwa na fidia yoyote kutoka kwa kampuni aliyokuwa anafanyia kazi
     
  6. Kingcobra

    Kingcobra JF-Expert Member

    #6
    Aug 28, 2012
    Joined: Jan 28, 2011
    Messages: 976
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 60
    Alikuwa anatoka kazini kuelekea nyumbani.
     
  7. E

    EPHRASEkE Member

    #7
    Aug 28, 2012
    Joined: Jul 2, 2011
    Messages: 40
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Vipi mmefika ofisi za Bima hapo mkoani kwake aliko mjane ambako ilitokea ajari? Na huyo mwenye loli la mchanga lililosababisha ajari mmewasiliana?

    Sent from my BlackBerry 8520 using JamiiForums
     
  8. zethumb

    zethumb JF-Expert Member

    #8
    Aug 28, 2012
    Joined: Sep 9, 2010
    Messages: 573
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 45
    thats not legal reasoning in employment law! kifupi ni kwamba mtu akiwa njiani kuelekea kazini yuko in the course of employment na akiwa njian kuelekea home akitokea kazini yuko in course of employment mpaka anapofika nyumbani kwake.
     
  9. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #9
    Aug 28, 2012
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,009
    Likes Received: 864
    Trophy Points: 280
    Katika hili hakuna suala la fidia unless kama unaweza ku argue kuwa mwajiri ni chanzo cha ajali hiyo au ametengeneza mazingira ya ajali hiyo au kuna namna angeweza kuizuia ajali hiyo lakini alishindwa kufanya hivyo.

    Ili kutopoteza muda na resources kwa kufungua kesi ya madai dhidi ya mwajiri, ni vema kama nguvu zingeelekezwa zaidi kwa bima au/na pia mfuko wa hifadhi ya jamii (kama marehemu alikuwa mchangiaji) kama wanalo fao la kusaidia watoto/wategemezi.
     
  10. E

    Edo JF-Expert Member

    #10
    Aug 28, 2012
    Joined: Jun 11, 2008
    Messages: 728
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Mfanyakazi akiumia wakati anaenda au kutoka kazini anstahili fidia, ili mradi mwajiri alikuwa akilipa hiyo workmen compensation, sina uhakika kuhusu akifariki. Kuhusu mafao kwa mjane na watoto, hapo mfuko husika wa hifadhi ya jamii unachukua nafasi yake baada ya wao kama ukoo kukaa na kuchagua msimamizi na wategemezi, kufungua jalada mahakamani na kuwakilisha madai kwenye Mfuko wa Pensheni husika.
     
  11. BPM

    BPM JF-Expert Member

    #11
    Aug 28, 2012
    Joined: Mar 10, 2011
    Messages: 2,765
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    kama mfanyakazi angekuwa njiani kwenda kufanya kazi za nje inamaana still yuko kazini na baada ya ajali walau ungekuwepo uwezekano wa kudai fidia kwa vile alikuwa anaenda kufanya kazi .. ila kwa kuwa alikuwa anaelekea nyumban sidhani kama kuna kitu kinachobana sana kwenye sheria kufidiwa .. ila cha msingi ni kuwasiliana na bina ya yule aliyesababisha ajali .. pia inatakiwa iwepo uthibitisho wa chanzo cha ajali
     
  12. NdasheneMbandu

    NdasheneMbandu JF-Expert Member

    #12
    Aug 28, 2012
    Joined: Jan 2, 2012
    Messages: 940
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Well said. I think this could be the best way to follow.
     
Loading...