Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mnyika aibua tena ufisadi TANESCO

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Imany John, May 22, 2012.

  1. Imany John

    Imany John Verified User

    #1
    May 22, 2012
    Joined: Jul 30, 2011
    Messages: 2,593
    Likes Received: 53
    Trophy Points: 145
    na Mwandishi wetu,

    WAZIRI Kivuli wa Nishati na
    Madini, John Mnyika, kwa
    mara nyingine tena, ameibua
    suala zima la mikataba tata
    baina ya serikali na
    makampuni ya umeme nchini, akimtaka pia Waziri mpya wa
    Nishati na Madini, Prof.
    Sospeter Muhongo ataje
    hadharani majina ya
    watendaji wa Shirika la
    Umeme nchini (TANESCO) wanaotuhumiwa kufanya
    ubadhilifu mkubwa ndani ya
    shirika hilo. Katika taarifa yake kwa umma
    jana, Mnyika amemtaka waziri
    huyo mbali na kuwaumbua
    watendaji hao hadharani,
    ahoji vyombo vya uchunguzi
    vya kiserikali na mamlaka za nidhamu za watumishi hao ni
    hatua zipi zilichukuliwa tangu
    watendaji hao wahusishwe na
    ubadhilifu. Mnyika alisema ufisadi hauko
    TANESCO peke yake, bali
    umejikita zaidi ndani ya
    Wizara ya Nishati na Madini na
    baadhi ya wataalamu kutoka
    ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali, ambao
    wamesababisha nchi kuwa
    katika hali mbaya. “Baadhi ya majina yao
    yametajwa pia bungeni kwa
    nyakati mbalimbali, hivyo
    anachopaswa kufanya ni
    kusimamia kwa vitendo
    utekelezaji wa maazimio yaliyobaki ya Bunge ya
    mwaka 2008 juu ya mkataba
    baina ya TANESCO na kampuni
    ya Richmond Development
    Company LLC na ya mwaka
    2011, kuhusu uhalali wa utaratibu wa wizara
    kuchangisha fedha kwa ajili ya
    kupitisha bajeti bungeni na
    kuhusu uendeshaji wa sekta
    ndogo ya gesi nchini,” alisema. Mnyika akizungumzia
    mikataba hiyo, alisema ni
    miaka minne toka maazimio
    yapitishwe na Bunge, ambalo
    liliagiza kwamba mkataba
    kati ya TANESCO na Richmond Development Company LLC
    (uliorithiwa na Dowans
    Holdings S.A.) na ile kati ya
    TANESCO na IPTL, SONGAS,
    AGGREKO na Alstom Power
    Rentals, ipitiwe upya mapema iwezekanavyo kama ambavyo
    mikataba ya madini
    ilivyopitiwa upya na serikali. “Iwapo azimio hili
    lingetekelezwa kwa ukamilifu
    wake, gharama za uzalishaji
    TANESCO na serikali kwa
    ujumla zinazotokana na
    matatizo katika mikataba zingepungua,” alisema na
    kuongeza; “Pia, Azimio Na. 1 lilitaka
    serikali izihusishe kamati za
    kudumu za Bunge kwenye
    hatua za awali za maandalizi
    ya mikataba mikubwa ya
    muda mrefu ya kibiashara ili kuondokana na utaratibu
    uliopitwa na kwamba
    mikataba ya kibiashara ni siri
    hata kwa walipa kodi
    wenyewe.” Alisema serikali imeshindwa
    kutekeleza azimio hilo na
    matokeo yake ni kwamba,
    kati ya mwaka 2008 mpaka
    2012 kumeendelea kuwa na
    usiri katika hatua za awali za maandalizi ya mikataba, na
    pia mikataba mingi mikubwa
    haijafanyiwa mapitio. Aliongeza kuwa, utaratibu wa
    sasa kwa mujibu wa Sheria ya
    Kinga, Haki na Madaraka ya
    Bunge ya mwaka 1988
    pamoja na kanuni na taratibu
    za Bunge, ambao mbunge anaweza kuomba kwa serikali
    kupitia kwa ofisi ya Bunge
    nakala ya mikataba baada ya
    kusainiwa, hauliwezeshi
    Bunge kutimiza kikamilifu
    wajibu wa kikatiba kwa mujibu wa ibara ya 63 ya
    kuisimamia serikali katika
    hatua zote muhimu. Hata hivyo, Mnyika alimuunga
    mkono Waziri Muhongo katika
    azma ya kutumia wataalamu
    wa ndani kabla ya wataalamu
    wa nje, na kumtaka aagize
    ukaguzi maalumu ili wataalamu na makandarasi
    waliohusika katika ufisadi
    dhidi ya TANESCO na mashirika
    mengine yaliyo chini ya
    Wizara ya Nishati na Madini
    waondolewe katika orodha (black listing). Alimtaka Muhongo mbali na
    kusimamia ongezeko la
    uzalishaji na usambazaji wa
    umeme, azingatie kuwa
    matatizo ya sasa ni matokeo
    ya udhaifu wa kisera na kiutendaji kuanzia wakati wa
    Rais wa awamu ya pili, Ali
    Hassan Mwinyi na baadaye
    kwa Rais Benjamin Mkapa
    ambapo TANESCO iliwekwa
    kwenye orodha ya mashirika ya kubinafsishwa na hivyo
    serikali kuacha kuwekeza
    kikamilifu katika uzalishaji wa
    umeme pamoja na
    matengenezo ya
    miundombinu ya usafirishaji na usambazaji. Aidha, alisema ni katika
    kipindi hicho hicho kuliibuka
    matatizo pia ya ufisadi
    kwenye uwekezaji katika
    sekta ya nishati kama ya IPTL,
    Kiwira, Net Group Solution nk. “Awamu ya nne ya Rais
    Kikwete nayo ikaongeza zaidi
    mzigo kwa TANESCO kupitia
    miradi mingine ya kifisadi
    kama ya Richmond na sasa
    kuna tuhuma mpya za ufisadi kuhusu utekelezaji wa
    mpango wa dharura wa
    umeme. “Mpango wa Dharura
    uliwasilishwa bungeni tarehe
    13 Agosti 2011, ahadi ya
    serikali ilikuwa kuongeza MW
    572 ifikapo mwezi Desemba
    2011 na kuweka orodha ya mitambo ya kununua kabla ya
    Oktoba 2012. “Pamoja na kuwa na mpango
    wa gharama kubwa wa
    dharura ambao unahusisha
    kwa sehemu kubwa suluhisho
    la muda mfupi la kukodi
    mitambo, bado utekelezaji wa mpango wenyewe nao
    unasuasua hali inayodhihirisha
    kuendelea kwa uzembe na
    udhaifu katika serikali. “Hata mitambo iliyofungwa
    nayo haina uhakika wa kuwa
    na uwezo wa kuendeshwa
    wakati wote uliopangwa
    kutokana na madeni TANESCO
    ambayo inadaiwa, serikali kushindwa kutekeleza
    kikamilifu ahadi ilizotoa kwa
    TANESCO na pia upungufu wa
    gesi kwa ajili ya kuendeshea
    mitambo husika na kuwa
    tishio kwa nchi kuingia gizani katika siku za usoni. Kati ya
    miradi ambayo utekelezaji
    wake umesuasua kinyume na
    ahadi za serikali bungeni ni
    pamoja na kununua mtambo
    wa MW 150 wa NSSF na kununua mitambo ya MW 100
    wa TANESCO Ubungo,” alisema
    Mnyika. Kwa upande mwingine,
    Mnyika alisema udhaifu wa
    kutokutekeleza mipango ya
    uzalishaji wa gesi na makaa
    ya mawe kwa wakati
    umesababisha utegemezi mkubwa kwenye matumizi ya
    mafuta katika mitambo ya
    kuzalisha umeme wa dharura. Alidai kuwa zaidi ya nusu ya
    umeme unaozalishwa nchini
    hivi sasa ambao ni sawa na
    takribani MW 660,
    unazalishwa kwa kutumia
    dizeli, mafuta ya ndege na mafuta mazito hali ambayo
    imeongeza mahitaji makubwa
    ya uagizaji wa mafuta toka
    nje ya nchi. “Hii imesababisha mahitaji
    makubwa ya fedha za kigeni
    kwa ajili ya kuagiza mafuta,
    na hivyo kuchangia katika
    kuporomoka kwa thamani ya
    shilingi. Aidha, ongezeko kubwa la uagizaji toka nje
    limeathiri urari wa biashara na
    hivyo kuchangia katika
    mfumuko wa bei, ambao
    umesababisha Watanzania
    kubeba mzigo wa kupanda kwa bei za bidhaa na gharama
    za maisha kwa ujumla
    kutokana na ufisadi kwenye
    mikataba, ubadhirifu katika
    matumizi, uzembe katika
    uongozi na upungufu katika utekelezaji wa mipango
    mbalimbali ya serikali kwenye
    sekta ya nishati,” alisema. Hii ni mara ya pili ndani ya
    siku mbili kwa Mnyika
    kuwashukia mawaziri wapya. Juzi, mbunge huyo alimtaka
    Waziri wa Maji, Profesa
    Jumanne Maghembe achukue
    hatua na kueleza bayana
    namna kilivyotumika kiasi cha
    dola za Marekani milioni 164 kwa ajili ya usambazaji wa
    miundomimbinu ya maji jijini
    Dar es Salaam ambayo
    imeshindwa kufanya kazi
    kikamilifu.
    Chanzo:TANZANIA DAIMA
     
  2. k

    kenethedmund JF-Expert Member

    #2
    May 22, 2012
    Joined: Feb 20, 2011
    Messages: 339
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Pongezi za dhati kwa Mhe Mnyika kwa ufuatiliaji anaofanya, hasa kwa kazi kubwa anayoifanya.

    tuko pamoja kamanda mpaka kieleweke 2015,

    ni muda umefika watanzania wajue kuwa haya yanayofanywa na Kikwete na ccm ni mchezo wa kuigiza na kutufanya tuonekane wajinga.

    hivi rais kavunja baraza la mawaziri mara 4, alafu mnataka kuniambia kosa ni la mawaziri hapana tatizo ni rais na chama cha ccm. na kila siku wataendelea na mchezo huu mpaka watanzania kwa pamoja tutaweka itikadi za udini, ukabila na ubinafsi ndio tutafanyikiwa, wanataka kutugawa ili watutawale lakini mwisho wa siku itakuwa ni wewe msukuma/mchaga/mpare/mmakonde/mhaya etc ambao tutateseka na kuwa watumwa kwenye nchi yetu. wakati wao wanakula na kuimaliza nchi kwa tamaa na ubinafsi wao.

    Tanzania tuwe makini
     
Loading...