Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mkapa na kiswahili

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Che Kalizozele, Oct 10, 2008.

  1. Che Kalizozele

    Che Kalizozele JF-Expert Member

    #1
    Oct 10, 2008
    Joined: Jul 20, 2008
    Messages: 778
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    pamoja na mapungufu yake yote,Rais mstaafu Ben Mkapa kutokana na kutumia kiswahili fasaha katika hotuba zake,alituachia maneno mengi ameyaingiza katika matumizi ya kila siku ya lugha yetu ya kiswahili ambayo uko nyuma yalikuwa hayatumiki.

    Mfano: Miundombinu,mipango endelevu,mipango shirikishi,utandawazi,wigo wa uchumi na mengineyo.

    Kilugha,hotuba za muheshimiwa huyu zilikuwa na mvuto sana iwe kiswahili au kiingereza.
     
  2. M

    MpiganajiNambaMoja Member

    #2
    Oct 10, 2008
    Joined: Sep 20, 2007
    Messages: 69
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mimi nakumba neno mchakato, napenda sana kulitumia siku hizi
     
  3. Nkamangi

    Nkamangi JF-Expert Member

    #3
    Oct 10, 2008
    Joined: Mar 17, 2008
    Messages: 642
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Mkapa has an excellent command of the queens language. Ni comparison nzuri sana ya elimu ya university of east africa na udsm, Kikwete akiongea kiingereza sikai as comfortably kwenye kiti compared to when bm speaks
     
  4. Yo Yo

    Yo Yo JF-Expert Member

    #4
    Oct 10, 2008
    Joined: May 31, 2008
    Messages: 11,245
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 0
    Hii lugha gani umeandika mkuu?
     
  5. Majita

    Majita JF-Expert Member

    #5
    Oct 13, 2008
    Joined: Jan 13, 2008
    Messages: 580
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 45
    Nani kama mkapa????big up Che NKAPA
     
  6. Ladslaus Modest

    Ladslaus Modest JF-Expert Member

    #6
    Oct 13, 2008
    Joined: Jun 27, 2008
    Messages: 638
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Mkuu Baba wa Tatu.
    Hakuna binadamu awaye yote ambaye hana mapungufu.
    Udhaifu wetu wanadamu ni kuwa tunaangalia mapungufu ya wenzetu tu bila kuangalia mazuri aliyoyafanya.

    Mungu mbariki BW Mkapa.
     
  7. Utamaduni

    Utamaduni JF-Expert Member

    #7
    Oct 13, 2008
    Joined: Oct 23, 2007
    Messages: 1,050
    Likes Received: 68
    Trophy Points: 145
    usilisahau hili neno MAMBO

    ndo salamu yake mkubwa hii 'the kitambi'
     
  8. Zakumi

    Zakumi JF-Expert Member

    #8
    Oct 14, 2008
    Joined: Sep 24, 2008
    Messages: 4,574
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    WaChina wangekuwa wanaangalia viongozi wao wanazungumza lugha gani ya kigeni wasingefika walipo.
     
  9. M

    Mahmoud Qaasim JF-Expert Member

    #9
    Oct 16, 2008
    Joined: Nov 3, 2007
    Messages: 765
    Likes Received: 163
    Trophy Points: 60
    Yaani inasikitisha sana watu wanavyojitahidi kutetea mambo hata yaliyowazi kabisa kwamba ni makosa. inakuwaje mtu unadiriki kumsifia kinara wa ufisadi. yaani inasikitisha sana. WaTz tuamke sasa.
    Lugha ni jambo jingine hakika simnyimi haki yake kwamba amejitahidi kuendeleza na kukienzi kiswahili.
     
  10. K

    Kandambili Member

    #10
    Oct 16, 2008
    Joined: Aug 5, 2008
    Messages: 84
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Wewe ndio bure kabisa, yaani mtu asisifiwe kwa mazuri yake? hao watanzania wenzako unaotaka waamke kwa style yako tuendelee kulala.

    Mimi bwana Che Mkapa kwa lugha namuaminia sana CTERI PARIBUS
     
  11. Lambardi

    Lambardi JF-Expert Member

    #11
    Oct 16, 2008
    Joined: Feb 7, 2008
    Messages: 7,544
    Likes Received: 2,058
    Trophy Points: 280
    Kwenye hotuba na jinsi anavyojua kuongea excellent........labda na fani inamsadia maana nasikiaa ni mahiri sana kwenye fani yake uandishi wa habari...hasa za kiingereza
     
  12. Majita

    Majita JF-Expert Member

    #12
    Oct 17, 2008
    Joined: Jan 13, 2008
    Messages: 580
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 45
    Kwamba "siliva Rweye" anaweza ata siku moja kufikia hata moja ya mia nane ya mheshimiwa Nkapa????
     
  13. N

    Nyauba JF-Expert Member

    #13
    Oct 17, 2008
    Joined: Jul 10, 2008
    Messages: 1,099
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 133
    BM ni noma kwa lugha. iwe swahili au kimombo. uelewa wake wa mambo ni wakijivunia kama taifa. haiwezekani kiongozi mkuu wa nchii kujieleza mbele ya umma iwe ni issue. tutachanganua vp mstakabali bila kuteta kwa ufasaha
    BIG UP CHENKAPAAAAAAAAAA......UKO JUUUUUUUUUUUUUU
     
  14. Augustine Moshi

    Augustine Moshi JF-Expert Member

    #14
    Oct 28, 2008
    Joined: Apr 22, 2006
    Messages: 2,076
    Likes Received: 137
    Trophy Points: 160
    Ni haki kusifu mazuri ya mtu. Mkapa alikuwa na mazuri mengi.

    Neno "kurasimisha", yaani kufanya rasmi, hakulianzisha Mkapa? Ni neno linalokidhi maana inayokusudiwa vizuri mno!
     
  15. Madela Wa- Madilu

    Madela Wa- Madilu JF-Expert Member

    #15
    Oct 28, 2008
    Joined: Mar 24, 2007
    Messages: 3,070
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    What do you expect from former Muhariri wa gazeti la Uhuru?
     
  16. Kuhani

    Kuhani JF-Expert Member

    #16
    Oct 28, 2008
    Joined: Apr 2, 2008
    Messages: 2,944
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Nadhani ni makosa kusema Mkapa ndio alianzisha haya maneno kama "kurasimisha" wakati neno "rasmi" lipo na lilikuwepo.

    Leo mtu akisema "KLM imeambulisha Boeing 777" utasema yeye ndio kaanzisha neno "ambulisha" kwa sababu tu ni wewe ndio ulikuwa hujawahi kusikia neno "ambua" likitumika hivyo ?

    Halafu sio lazima uwe muhariri wa Uhuru ndio ujue kutumia maneno kama hayo.

    Tunaweza kusema Mkapa alikuwa anatumia Kiswahili kwa mapana kuzidi sisi lakini sio kusema ndio yeye alianzisha haya maneno.

    Na hata kusema Mkapa alikuwa mzuri wa Kiswahili kuliko sisi bado haisemi lolote kuhusu umahiri wake mpaka ujibu swali, sisi tunajua Kiswahili kiasi gani ? Kwenye kundi la samaki papa huwa anaonekana ndio kilele cha uumbaji. Kizazi hiki cha "Saint Mary's Education," cha "Diaspora Generation" kumsifia Mkapa Kiswahili sio ajabu. Avumae baharini.
     
  17. Himawari

    Himawari JF-Expert Member

    #17
    Oct 28, 2008
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 1,718
    Likes Received: 277
    Trophy Points: 180
    Kwa mazuri aliyotenda hatoacha kupokea sifa na kwa mabaya hatutoacha kumkosoa.
    Mkapa alikataa ile dhana ya kuitwa MTUKUFU RAIS. Kweli hotuba zake zilikuwa fasaha katika lugha/matumizi ya lugha. Nakumbuka wakati moja alisema nanukuu "watanzania ni wavivu wa kufikiri" wadau wakaja juu wakati kwa tazamo wangu ni ukweli mtupu!
     
  18. Kevo

    Kevo JF-Expert Member

    #18
    Oct 28, 2008
    Joined: Jun 12, 2008
    Messages: 1,333
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 0
    Siyo Mkapa who came up with the word TAKRIMA?
     
  19. Aiseam

    Aiseam Member

    #19
    Oct 28, 2008
    Joined: Jul 17, 2008
    Messages: 34
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Former President Mkapa is individual intellectual we have in Tanzania for moment,regardless to the many allegations during his term in office,I do not know the current government will match this status.[Too much in their plate to handle]
     
  20. N

    Ngereja JF-Expert Member

    #20
    Oct 28, 2008
    Joined: Feb 27, 2007
    Messages: 796
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 35
    Kawaida wanaotoa tafsiri sanifu ya maneno ya kiingereza kwenda kiswahili hapa Tanzania ni Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) kwa kushirikiana na Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili ya UDSM. Hivyo basi, ni kawaida pia kwa taasisi za Serikali kuwasiliana na BAKITA pale ambapo kuna neno la Kiingereza ambalo kiswahili chake hakijulikani kwa ufasaha. Ninaamini ni BAKITA ndo inayofanya hiyo kazi. Kama mkapa alitumia msamiati wa kiswahili ambao wengi wetu ndo ilikuwa mara ya kwanza kusikia, ni wazi chimbuko lake ni BAKITA na maneno hayo huwa yapo na mtumiaji anatumia neno kwa kuwa tayari lipo kwenye misamiati.

    Kwa hiyo maneno ya kiingereza kama Formalize (Rasimisha), Formalization (Kurasimisha), yalikuwepo. Maneno kama TAKRIMA (kwa maana ya kukarimu) yalikuwepo. Ukitaka kujua maneno haya kwamba yalikuwepo tafuta Kamuzi ya TUKI toleo la mwaka 1991 (?).

    Ninakumbuka Marehemu Mwalimu J.K. Nyerere ndiye alileta msamiati wa neno "hodhi" (monopoly), "kuhodhi" (monopolization). Lakini pia baadhi ya maneno aliyatoa kwenye kizanaki kwa mfani neno Mkurugenzi (Director).

    Tuendelee kujadili..............
     
Loading...