Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mjadala wa Nishati

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by MwanaHaki, Dec 10, 2007.

  1. MwanaHaki

    MwanaHaki JF-Expert Member

    #1
    Dec 10, 2007
    Joined: Oct 17, 2006
    Messages: 2,349
    Likes Received: 74
    Trophy Points: 145
    Kwa kawaida, mimi si mwanzilishi wa thread kwenye jukwaa hili maridhawa, lakini leo nimelazimika kuwa mwanzilishi.

    Nimesoma kwamba TANESCO itakabiliwa na ushindani baada ya sheria mpya ya umeme kupitishwa (The Electricity Bill) wakati wa mkutano ujao wa Bunge.

    Ushindani utakaokuja utakuwa na mtazamo wa kibiashara, kumpatia mteja unafuu, wakati huo huo, kumrejeshea faida mwekezaji. Suala la nani atakayewekeza, kwa viwango gani, ni suala la kisheria.

    Lakini tuangalie, je, mtazamo wa kuwa na wawekezaji binafsi utaisaidia Tanzania ama hautaisaidia? Je, ni kweli kwamba TANESCO imeshindwa kukabiliana na changamoto za wakati huu, kiasi kwamba inalazimika kushindanishwa na wawekezaji binafsi?

    Kwa mtazamo wangu, kuendelea kutumia vyanzo vya uzalishaji nishati vinavyotokana na mafuta ya petroli au maji, ni mtazamo ambao utalifikisha taifa hili kwenye wakati mgumu zaidi. Ni wazi kwamba mafuta ya petroli ni nishati ambayo inatumika na kumalizika, hata kama visima vipya vinagunduliwa kwenye nchi kadhaa, ikiwemo Tanzania. Ni nishati ambayo, licha ya kuwa na madhara kwa dunia kimazingira, haisaidii walaji kuwa na 'uhuru' wa kiuchumi, kutokana na mfumo uliotawaliwa na uroho wa kupita kiasi, wa kupanga bei ya mafuta hayo ya petroli kwenye soko la dunia.

    Tayari, ninavyoandika, teknolojia mbadala ambayo ni rahisi kutumia, ingawa gharama za awali za uundaji wa teknolojia hiyo bado ziko juu, inaweza kutumika kikamilifu, na kuwa teknolojia pekee ya uzalishaji wa nishati ya umeme. Hii ni teknolojia ya Stirling. Kwa maelezo zaidi, tafadhali nenda kasome

    1) http://www.wisegeek.com/what-is-a-dish-Stirling-system.htm

    2) http://www.sandia.gov/news-center/news-releases/2004/renew-energy-batt/Stirling.html

    na

    3) http://www.stirlingenergy.com/whatisastirlingengine.htm


    Teknolojia hii ilibuniwa zamani sana, takriban miaka 200 iliyopita, na mbunifu Stirling, ambaye alitaka kuwa na injini ambayo ingeendelea kuzalisha nishati kwa kutumia malighafi ya joto pekee.

    Huko Marekeni, Serikali imesaidia utafiti, ambao kwa sasa, injini ya Stirling inatumia king'amuzi kwa kukusanya joto la jua, ambalo linatumika kama nishati ya kuendeshea injini hiyo, ambayo kwa sasa inaweza kuzalisha wastani wa kiwango cha Mega Watt 1 kwa kila injini inayotumia king'amuzi (Dish Stirling Engine - DES).

    Changamoto kubwa inayotukabili Watanzania ni kwamba, jitihada za kutumia vyanzo mbadala vya kuzalisha umeme vinakwamishwa na wafanyabiashara wa mafuta, ambao wanataka kuendelea kupata faida kwa kuuza mafuta yao, hivyo kuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa na kiutashi kwa watendaji wa Serikali yetu.

    Kilichobakia ni sisi wenyewe kufanya utafiti zaidi, wa jinsi ambavyo tunaweza kuchukua fursa mpya za kibiashara zitakazojitokeza baada ya Sheria ya Umeme mpya itakayopitishwa, ili tuanze kuwa na vyanzo vingi vya umeme, ambavyo vitakuwa vinatumia nishati mbadala.

    Natumai wito huu utaitikiwa na washika dau.

    Napenda kuwasilisha.
     
  2. M

    Morani75 JF-Expert Member

    #2
    Dec 10, 2007
    Joined: Mar 1, 2007
    Messages: 619
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Salam MwanaHaki, kwa kweli ni swala zuri sana kuingiza ushindani kwenye mchakato mzima wa nishati... Binafsi sijaona mswada huu wa Bunge letu tukufu unasemaje lakini kuna mambo makubwa ambayo kama Mwananchi MTanzania ningependa kujua ushindani huu unaingizwa wapi, kwenye "Generation" au ni katika nyanja nzima ya umeme ikiwemo "Transmission" na pia "Distribution"
    Sababu wote tunajua apart from "Generation" TANESCO pia wanamiliki ""Transmission" na "Distribution" systems. Sasa ushindani so far tumekuwa tunaongelea kwenye "Generation" pekee (wakiwemo player kama IPTL, SONGAS, DOWANS na hii mitambo mingine ambayo imeongelewa na MH.... Sasa swali ni kwamba jamani huu mswada uliotayarishwa (na kupelekwa Bungeni) umeangalia haya mambo?? Na kama umeongalia umeweka namna ambavyo hayo yatakuwa "Regulated" tukumbuke kuwa Serikali inawatumia "EWURA" ambao tayari kwenye swala la bei za mafuta wameshaonyesha kwamba wana chakula lakini "Meno hawana".... Kama haya hatutayaangalia yatakuwa yale ya "TTCL vs CELTEL/Mobitel na leseni ya simu za mkononi", na hii sio simu moja ni umeme wa nchi ambayo ni very sensitive issue katika "nchi inayojitahidi Kuendelea" kama ya kwetu.
    Naomba kuwakilisha....
     
Loading...