Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Misemo na Methali za Kiswahili

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Mr. Miela, Apr 14, 2008.

  1. Mr. Miela

    Mr. Miela JF-Expert Member

    #1
    Apr 14, 2008
    Joined: Aug 2, 2007
    Messages: 240
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Wajameni;

    kuna mtu anaweza kunipa link itakayonisaidia kupata Misemo ya kiswahili katika mtandao?
     
  2. Steve Dii

    Steve Dii JF-Expert Member

    #2
    Apr 14, 2008
    Joined: Jun 25, 2007
    Messages: 6,412
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 135

    .... Mr. Miela, jibu la swali lako ni ndiyo..... ila ni kwa mbinde!!
    .....kuna linki ifuatayo nimefanikiwa kupata naomba uangalie kama itakufaa, ina misemo kama 50 hivi, labda wengine pia watakuja na links nyingine. Good luck.

    link: http://64.233.183.104/search?q=cache:MUarpqEPLssJ:www.afriprov.org/resources/methali.rtf+haba+na+haba+hujaza+kibaba+misemo+kiswahili+misamiati&hl=en&ct=clnk&cd=1&gl=uk&client=firefox-a

    SteveD.
     
  3. LazyDog

    LazyDog JF-Expert Member

    #3
    Apr 14, 2008
    Joined: Apr 10, 2008
    Messages: 2,478
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
  4. Gang Chomba

    Gang Chomba JF-Expert Member

    #4
    Apr 15, 2008
    Joined: Feb 29, 2008
    Messages: 8,344
    Likes Received: 315
    Trophy Points: 180
    wantala chikokoto, chaulezi chinyunyunyu..................
     
  5. Mr. Miela

    Mr. Miela JF-Expert Member

    #5
    Apr 15, 2008
    Joined: Aug 2, 2007
    Messages: 240
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Kaka sijafanikiwa. Naendelea kupekua-pekua kurasa za tuvuti mbalimbali kuona kama nitafanikiwa!
     
  6. Kuhani

    Kuhani JF-Expert Member

    #6
    Apr 15, 2008
    Joined: Apr 2, 2008
    Messages: 2,944
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Nimekubali!
     
  7. LazyDog

    LazyDog JF-Expert Member

    #7
    Jun 18, 2008
    Joined: Apr 10, 2008
    Messages: 2,478
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Hapa kuna methali za kiswahili

    Kuna kazi kibao za Kiswahili kwenye wikipedia and its sisters.


    Ebwana methali nyingine nilidhani nafahamu maana zake. Hii inatoka wikiquote,
    Usimwamshe aliyelala, ukimwamsha utalala wewe.
    Don't trust a fool with your private matters, if you do, you will be the fool!​


    .
     
  8. Invisible

    Invisible Admin Staff Member

    #8
    Feb 26, 2009
    Joined: Feb 11, 2006
    Messages: 9,095
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Mchelea mwana kulia....?
     
  9. M

    Maamuma JF-Expert Member

    #9
    Feb 26, 2009
    Joined: Dec 22, 2008
    Messages: 840
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    ....hulia yeye
     
  10. LazyDog

    LazyDog JF-Expert Member

    #10
    Feb 26, 2009
    Joined: Apr 10, 2008
    Messages: 2,478
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135


    ...kwamba mzazi asipomuadabisha mwanae, atakuja kulia yeye?
     
  11. Invisible

    Invisible Admin Staff Member

    #11
    Feb 26, 2009
    Joined: Feb 11, 2006
    Messages: 9,095
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Mmepatia vema nyote wawili:

    Kila msemo wa kiswahili una maana sana! Nawapa kwa kifupi ili mmalizie na wengine mjaribu kupambanua kwa undani zaidi.

    Wale mnaoendekeza wanenu gharama yake kwenu ni kubwa. Methali hiyo inaendana kabisa na "Samaki mkunje angali mbichi"... Sambamba naweza kusema inaendana kabisa na "Maji yakimwagika hayazoleki!"

    Kuna huu pia:-

    Mficha uchi.............
     
  12. Steve Dii

    Steve Dii JF-Expert Member

    #12
    Feb 26, 2009
    Joined: Jun 25, 2007
    Messages: 6,412
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 135
    .... hazai!
     
  13. Steve Dii

    Steve Dii JF-Expert Member

    #13
    Feb 26, 2009
    Joined: Jun 25, 2007
    Messages: 6,412
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 135
    Gang, samahani hivi hayo yako katika Kiswahili au ni lugha nyingine tu asilia?!
    Naomba tafsri yake tafadhali iwe Kiswahili au lugha nyingineyo yoyote.. thanks.
     
  14. Steve Dii

    Steve Dii JF-Expert Member

    #14
    Feb 26, 2009
    Joined: Jun 25, 2007
    Messages: 6,412
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 135
    ... msemo huu una apply kwa vijibwa pia... kwamba usipo kaadabisha kajibwa, kitakuhangaisha kikikua na kuwa jibwa!! :D


    where u bn fool?! missed ya.
     
  15. Kuhani

    Kuhani JF-Expert Member

    #15
    Feb 26, 2009
    Joined: Apr 2, 2008
    Messages: 2,944
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    ....hazaizai ovyo.

    Unajua, Invisible, huu msemo, ni wanaume wamejitungia wapate kujisadia kwa kupumbaza wanawake.

    Ukiwa nje ya ndoa na ukawa unaficha basi hutazaliana zaliana nje ya ndoa, kitu ambacho ni kizuri kwa mficha.

    Ukiwa ndani ya ndoa na ukawa unaficha ina maana hutaki kuzaa tokea hapo. Kitu ambacho ni nia ya mficha.

    Kama nakosea, hebu nisaidie kama ujumbe "mficha uchi hazai" una mantiki au ujumbe kwa manufaa ya mficha.
     
  16. LazyDog

    LazyDog JF-Expert Member

    #16
    Feb 27, 2009
    Joined: Apr 10, 2008
    Messages: 2,478
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135



    Unadhani mtunzi alilenga kumaanisha kama inavyoelezwa hapa chini?

    Literal Meaning: We should let our friends know our troubles so they can help us, even if that involves revealing something shameful.
     
  17. Quemu

    Quemu JF-Expert Member

    #17
    Feb 27, 2009
    Joined: Jun 27, 2007
    Messages: 984
    Likes Received: 53
    Trophy Points: 145
    Mimi huwa nazimia sana methali hii:

    Mgaagaa na upwa (mpwa?)............

    Hivi hii misemo inaungukia kwenye kitabu cha methali pia?
    - Dunia tambara bovu
    - Utakiona cha mtema kuni
     
  18. M

    Maamuma JF-Expert Member

    #18
    Mar 2, 2009
    Joined: Dec 22, 2008
    Messages: 840
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Dunia tambara bovu; na Kukiona cha mtema kuni
    Hizi ni nahau siyo methali.
     
  19. N

    Neemah Member

    #19
    Mar 2, 2009
    Joined: Oct 18, 2008
    Messages: 72
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Nadhani misemo/nahau fulani zinatokana na visa fulani. Naomba mnisaidie kuhusu hiki kisa cha msemo/nahau hii.
     
  20. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #20
    Mar 3, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 71
    Trophy Points: 145
    Hii methali inaendana na methali hii:
    Mficha maradhi kifo kitamuumbuwa au Mzaa mzaa mwishowe utumbuka usaha.

    Hakisha kauka hakunjiki

    Hali wali mkavu

    Dunia ni sawa na nguo chakavu, inataka taadhari sana jinsi ya kuishi na kusabiiana na watu. Bila ya taadhari inaweza kukufika maafa au kupata hasara... ni sawa na mtu aliye vaa nguo iliyo chakaa... wakati wowote inaweza kumchanikia.

    Hii methali inatokana na hadithi au simulizi ya mkata kuni (Mtema kuni... Hiki ni kiswahili cha zamani). Kwa ufupi inasimuliwa kwamba mkata kuni alikwenda porini kwa nia ya kutema kuni (kukata kuni) kutokana na sababu anazo zijuwa yeye au kwa kuzidiwa na mawazo alipofika porini akapitiwa na usingizi (kama bado nakumbuka vizuri) ndio kwanza ulikuwa muda wa Mawio yaani jua linachomoza). Alipokurupuka... kuangaza huku na huku shoka halioni, na hali anakumbuka vizuri kulichukuwa...

    Yeye hakahisi labda limedondoka mahali... akaanza kulitafuta kuanzia Mawio mpaka Machweo (Kuzama kwa jua Wakati wa Magharibi) Mwisowe akajikuta amechoka na shoka halionekani. Akaamua kukaa chini ya mti ili apumzishe akili na kutafakari upya wapi alipolidondosha shoka lake. Wakati anajiandaa kukaa chini kuangalia begani kwake analiona shoka lake... kumbe alikuwa amesahau kuwa shoka lilikuwa amelining'iniza begani kwake...

    Hapo ndipo palipo patikana huo msemo wa "Utakiona cha mtema kuni... Kutafuta shoka wakati lipo begani."

    Hii kidogo inataka kufanana ule msemo wa "Utakiona kilicho vunja shoka mpini ukabaki... msemo huu umetokana na simulizi za Sir H. Rider Haggard kwenye moja ya simulizi zake zinazo elezea visa vya mwindaji Tembo hodari Bwana Allan Quatermain (Makumazan or Macumazahn)... Na msaidizi wake Msolopaganzi (Umslopogaas) na shoka lake Nkosi kazi (Inkosi-kaas)... Bwana Henry Curtis, na rafikie Kapiteni Good, (Bwana Mzuri).
    Kwenye liwaya hii ndipo pia lilipo patikana jina Gagula... Kibibi kilichokuwa kichwawi (Kigagula)

    Vitabu hivi ni miongoni mwa vitabu ambavyo vinaonyesha au kusimulia ujasiri wa hali ya juu sana... Pia kwenye ile riwaya ya Machimbo ya Mfalme Suleiman na nchi ya Wakukuana... Na vile vingine ambavyo havikuwahi kutafsiriwa kwa kiswahili kama vile SHE & Ayesha (Tibet)

    Wale walio wahi kusoma watamkumbuka sana Bwana Msolopaganzi (Umslopogaas) na majigambo yake a.k.a Mikwara mizito aliyokuwa akiwatishia maadui zake... Nakumbua mwisho wa riwaya Umsolopaganzi alipomaliza kazi ya kulinda ngazi kuu... Alikuwa amepata majeraha mengi mwilini... akajua kuwa mwisho wa uhai wake umekaribia ndipo alipoamua kufa na shoka lake (Bibi msemi).... lilizungusha shoka lake kiasi ya kuonekana kama mwali wa moto... kisha kwa pigo moja... pigo lililo takatifu... Pigo lililo nyooka... akalishusha shoka lake kwa kasi ya ajabu na kulipasuwa jiwe lile na huku shoka lake likitawanyika vipande vipande na kubakia akiwa ameshikilia mpini wa shoka ukiwa mzima.... Mzee wa kizuru akaanguka chini akakata roho...

    Soma baadhi ya vipande toka Riwaya ya Allan Quatermain

    Soma majigambo (Mikwara ya mzee wa Kizuru)

    Umbopa...
     
    Last edited: Jul 1, 2009
Loading...