Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Misamiati Mipya ya Kiswahili

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Bazazi, Aug 10, 2012.

  1. Bazazi

    Bazazi JF-Expert Member

    #1
    Aug 10, 2012
    Joined: Aug 18, 2008
    Messages: 1,918
    Likes Received: 169
    Trophy Points: 160
    Katika gazeti la RAI la Jana (09/08/2012) katika maoni kulikuwa na misamiati mipya ya kiswahili. Misamiati hiyo ni:
    1. ICU (intesive care unit) = SADARUKI.
    2. Serikali ya Mseto (coalition government) = SERIKALI MAHUTUTI.
    3. Viumbe vyenye JINSI zote mbili (Me na Ke) = HUNTHA (wingi ni mahuntha)

    WanaJF nimeona niwaletee misamiati hiyo ili muanze kuitumia kwa nia ya kukienzi Kiswahili chetu. @Erotica kwa vile siku hizi kisu imekuwa njia maarufu ya kujifungua, ukitoa katika chumba cha upasuaji utapelekwa Sadaruki (usiseme ICU).


    Ndimi Bazazi!
     
  2. Leembaswagger

    Leembaswagger Member

    #2
    Aug 10, 2012
    Joined: Aug 1, 2012
    Messages: 98
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 35
    Hilo neno Huntha wametohoa kwenye kiarabu,lilikuwepo siku nyingi,ila waarabu wanaita KHUNTHA
     
  3. Gaijin

    Gaijin JF-Expert Member

    #3
    Aug 10, 2012
    Joined: Aug 21, 2007
    Messages: 11,849
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 0
    Hilo huntha [Khuntha] ninalitumia katika mazungumzo ya kawaida

    [Serikali mahututi].....sidhani kama ni Kiswahili sanifu
     
  4. Baba V

    Baba V JF-Expert Member

    #4
    Aug 10, 2012
    Joined: Dec 29, 2010
    Messages: 19,493
    Likes Received: 103
    Trophy Points: 160
    Serikali mahututi ni hii iliyopo madarakani!
     
  5. Gaijin

    Gaijin JF-Expert Member

    #5
    Aug 10, 2012
    Joined: Aug 21, 2007
    Messages: 11,849
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 0
    Hilo laweza kuwa kweli.

    Lakini serikali mahututi haiwezi kutumika kama mbadala wa serikali ya mseto kama ilivyoanishwa na mtoa mada
     
  6. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #6
    Aug 10, 2012
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 145
    In the first place, kuna shida gani na neno SERIKALI YA MSETO? mbona ni clear?
    Mi naona kuna maneno yanayohitaji zaidi kiswahili kama CPU, REDIO,GARI, BAISKELI etc!
    Nasikia wenzetu Wanigeria walipooma baiskeli kwa mara ya kwanza waliita "Iron Horse"!.. at least inaleta sense!
     
  7. C

    CHUAKACHARA JF-Expert Member

    #7
    Aug 10, 2012
    Joined: Jun 3, 2011
    Messages: 11,632
    Likes Received: 3,351
    Trophy Points: 280
    We need the etymology of these new words. Words do not come from ones invention from nowhere
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  8. Facilitator

    Facilitator JF-Expert Member

    #8
    Aug 10, 2012
    Joined: Oct 30, 2010
    Messages: 2,065
    Likes Received: 117
    Trophy Points: 160
    Nimeipenda hiyo SADARUKI
     
  9. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #9
    Aug 10, 2012
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,042
    Likes Received: 15,958
    Trophy Points: 280
    Ni serikali 'mahuluti' na siyo mahututi.
     
  10. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #10
    Aug 10, 2012
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,042
    Likes Received: 15,958
    Trophy Points: 280
    Halafu 'mahuluti' wala si msamiati mpya. Ni kwamba tu huwa halitumiki sana.
     
  11. telitaibi

    telitaibi JF-Expert Member

    #11
    Aug 10, 2012
    Joined: May 2, 2012
    Messages: 553
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    kidogo limefanana na lile jina lano la asili that why
     
  12. King Kong III

    King Kong III JF-Expert Member

    #12
    Aug 10, 2012
    Joined: Oct 15, 2010
    Messages: 24,039
    Likes Received: 547
    Trophy Points: 280
    Mzee unatwanga kote kote mie nlijua cha obama tu ndio upo fit kumbe hata kiswazi.
     
  13. Boflo

    Boflo JF-Expert Member

    #13
    Aug 10, 2012
    Joined: Jan 20, 2010
    Messages: 4,394
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    Kwa hiyo unatujulisha kuwa ww ni Huntha! Unatangaza biashara....

    Kweli ww Bazazi......kuna siku nitaku bazazuwa
     
  14. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #14
    Aug 10, 2012
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    iron horse - noun Older Use .a locomotive. (archaic a steam-driven railway locomotive) Origin: 1825–35

     
  15. Akagando

    Akagando JF-Expert Member

    #15
    Aug 10, 2012
    Joined: May 24, 2012
    Messages: 532
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Hongera kwa kuendeleza Lugha ya kiswahili,lakini neno SERIKALI MAHUTUTIsioni mantiki ya kutumika kama mbadala ya neno SERIKALI YA MSETO.
     
  16. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #16
    Aug 11, 2012
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,042
    Likes Received: 15,958
    Trophy Points: 280
    Siyo serikali "mahututi". Ni serikali "mahuluti". Kama waliandika serikali 'mahututi' basi walikosea tu tahajia kwa sababu "mahututi" na "mahuluti" tahajia zake zimepishana herufi moja tu.

    Kwa hiyo serikali "mahuluti" ni Kiswahili sanifu kabisa.
     
  17. IronBroom

    IronBroom JF-Expert Member

    #17
    Aug 11, 2012
    Joined: Jun 12, 2008
    Messages: 524
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Mkuu Ngabu, tatizo la hawa wapya ni kutokusoma uzi wote. The #1 post is enough for them. Baada ya hapo anarusha tu bandiko lake.Thanks for correction and elaboration.
     
  18. Omonto wa-hene

    Omonto wa-hene Senior Member

    #18
    Aug 12, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 178
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    Katika maneno hayo mawili, 'mahututi' na 'mahuluti', fonimu 't' na 'l' ni mofimu kwa sababu ndizo zilizosababisha tofauti ya maana. Ni muhimu sana, kwa mantiki hiyo basi, kila mara tunapoandika msamiati tujiridhishe na otografia husika kuepusha uwezekano wa kupotosha wafuatiliaji wa nyuzi zetu. Hata hivyo tunamshukuru mleta uzi na mchango ulioutoa kwa wanajamvi wengine.
     
  19. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #19
    Aug 12, 2012
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,042
    Likes Received: 15,958
    Trophy Points: 280
    Sijakuelewa hata kidogo. Ni nani kapotosha wafuatiliaji wa nyuzi hapa?
     
  20. Omonto wa-hene

    Omonto wa-hene Senior Member

    #20
    Aug 14, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 178
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    Nyani Ngabu nakuhakikishia kuwa sikupata kiwi ya macho kiasi cha kutoelewa mchango wako kuntu juu ya mada iliyoko jamvini. Ukisoma michango ya wachangiaji wengine ni lazima utamaizi nililolisema.
     
Loading...