Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mfumo wa elimu ya msingi.

Discussion in 'Jukwaa la Elimu (Education Forum)' started by Exaud J. Makyao, May 15, 2009.

  1. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #1
    May 15, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Nawaza kwamba mfumo wa Elimu ya msingi hapa Tanzania unashida.
    Unahitaji marekebisho makubwa.

    1. Naona kwamba ufumo huu una upungufu mkubwa katika matumizi ya Lugha.
    Kuendelea kusisitiza matumizi makubwa ya Lugha ya KISWAHILI, naona ni kuwazuia wasomi wetu kuwa washindani wazuri kwenye viwango vya kimataifa.
    Lugha ya Kiingereza ni pendekezo langu.
    2. Elimu ya msingi imekuwa ya kinadharia zaidi.
    Napendekeza elimu hii iwe ya vitendo zaidi ili kuzalisha wasomi wanaojua kuweka katika utendaji vile walivyojifunza.
    3. Mfumo huu haumjengi mwanafunzi katika kiwango cha kuwa mbunifu.
    Napendekeza masomo maalumu ya ubunifu yaingizwe katika mitaala husika.
    4. Waalimu wa shule za msingi hawapewi msisitizo na msaada wa kujiendeleza kitaaluma.
    Napendekeza uwepo mkakati wa makusudi wa kuwaendeleza waalimu wa shule za msingi kulingana na mabadiliko ya haraka ya kiteknolojia.
     
    Last edited: May 18, 2009
  2. E

    Emma M. JF-Expert Member

    #2
    May 16, 2009
    Joined: May 15, 2009
    Messages: 207
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Exaud,
    Mawazo yako ni ya msingi sana.
    Elimu ya msingi si ya msingi tena.
    Msingi ulipaswa uwe imara siku zote.
    Sioni juhudi zinazofanywa kuifanya elimu ya msingi kuwa msingi.
    Wakenya wamefaulu sana katika kuimarisha elimu ya msingi.
    WADAU wa Elimu mnasemaje?
     
  3. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #3
    May 18, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    EMMA,
    Sasa nini kfanyike?
    Waalimu na wanaharakati tutoeni hapa.
     
  4. Kitia

    Kitia JF-Expert Member

    #4
    May 19, 2009
    Joined: Dec 2, 2006
    Messages: 409
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Mwalimu Nyerere alishatuwekea msingi wa nadharia itakayotumika katika elimu yetu. Tunaweza kutumia nadharia ya Elimu ya Kujitegemea kukiwa na marekebisho kufuatana na mapungufu tuliyoyaona wakati ule wa kutekeleza nadharia hiyo, pamoja na kuzingatia mabadiliko ya wakati wa sasa.
     
  5. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #5
    May 20, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    KITIA,
    Ukipendekeza suala la Elimu ya kujitegemea, utapata upinzani mkubwa.
    Elimu ya kujitegemea ilionekana kushindwa enzi za Nyerere.
     
  6. Kitia

    Kitia JF-Expert Member

    #6
    May 20, 2009
    Joined: Dec 2, 2006
    Messages: 409
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Mkuu, hapo ndipo nilipokuwa ninalenga. Tuangalie maana/dhana ya Elimu ya Kujitegemea na madhumuni yake, tuone ni vipi ilishindwa, na katika kushindwa huko ni vipi ambavyo tutaweza kubuni mfumo na utekelezaji mzuri wa elimu ya msingi ambayo itakuwa na manufaa kwa wanafunzi na taifa kwa ujumla.
     
  7. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #7
    May 21, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    KITIA,
    Nimekupata vema.
    Leta hoja mkuu.
     
  8. Kipala

    Kipala JF-Expert Member

    #8
    May 21, 2009
    Joined: Jan 10, 2009
    Messages: 3,375
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Hoja la kuhamisha elimu ya msingi kwenda lugha ya Kiingereza ni ajabu. Ni kweli ya kwamba matokeo ya mfumo wa elimu Tanzania ni mabaya. Sababu mbili muhimu ni: a) kubadilisha lugha kati ya shule ya msingi na sekondari b) hali duni ya elimu ya walimu pamoja na hali ya kifedha ya walimu na shule kwa jumla. (Je, bado pass mark iko chini ya 30%? Kichekesho hiki)

    Ujuzi wangu ni mifumo ya elimu Ulaya na Afrika. Kote Ulaya elimu ilisogea mbele wakati wa karne ya 19 na 20 baada ya kutumia lugha za kienyeji badala ya lugha za kimataifa. Wakati ule hasa [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Kilatini"]Kilatini[/ame] na [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Kifaransa"]Kifaransa[/ame] zilitumiwa kama lugha za elimu Ulaya, katika nchi kadhaa za Ulaya mashariki pia [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Kijerumani"]Kijerumani[/ame]. Mfumo wa kuwafundisha watoto kwa lugha hizi za kigeni uliwaacha wengi nje lakini baada ya kutumia lugha za kitaifa idadi ya wasomi iliruka kabisa ikawa msingi wa kuruka mbele kiuchumi na kijamii pia.

    Nchi ndogo kama [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Ucheki"]Ucheki[/ame], [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Slovakia"]Slovakia[/ame] au [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Norwei"]Norwei[/ame] zote zinawafundisha watoto wao kwa lugha za kitaifa ([ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Kicheki"]Kicheki[/ame], [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Kislovakia"]Kislovakia[/ame], Kinorwei) hadi ngazi ya sekondari na kwa jumla hata kwenye chuo kikuu ingawa kwenye ngazi ya chuo kikuu kuna pia kozi kwa Kiingereza. Lugha hizi ni ndogo idadi ya wasemaji haifiki milioni 5 na lugha zilikuzwa kwa matumizi ya elimu ya juu wakati wa karne ya 20 tu. Lugha zinaweza kukua hata Kiswahili kinaweza! Lakini swali ni: je kuna watu wanaotaka kweli wakiwa tayari kujitolea na kutumia lugha yao ya kila siku kwa habari za elimu pia?

    Njia mbele ni kuwa na Kiswahili kama lugha ya mafundisho hata kwenye ngazi ya sekondari.
     
    Last edited: May 21, 2009
  9. MaxShimba

    MaxShimba JF-Expert Member

    #9
    May 23, 2009
    Joined: Apr 11, 2008
    Messages: 35,808
    Likes Received: 94
    Trophy Points: 145
    [​IMG]Wanafunzi wa darasa la saba kutoka Mbagala Kuu jijini Dar es salaam wakiwa katika mitihani yao ya kila mwezi.

    Huu ndio mfumo wetu. Kaazi kweli kweli

     
  10. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #10
    May 25, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Je hii ndiyo Elimu ya MSINGI kweli?
    Huu msingi ni m'bovu bila shaka.
    Je tutafika huko mbele waliko wenzetu kweli?
     
  11. D

    Domisianus Senior Member

    #11
    May 25, 2009
    Joined: Aug 1, 2008
    Messages: 154
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ni mawazo mazuri sana, lakini yanakosa vivid evidences,
    Fanya utafiti mdogo kati ya wanafunzi waliomaliza elimu ya msingi kati ya 1980's ,1990's na 2000's utagundua kuwa wote hao wana uelewa tofauti tena kubwa tu.
    Pili tatizo siyo elimu ya nadharia, je hiyo elimu ya vitendo itafundishwa na nani hasa?
    Cha msingi walimu wathaminiwe na kulipwa maslahi mazuri tutaanza kuona matunda mazuri ya watoto wetu.Pia walimu wasichululiwe wale wanafunzi waliofeli tu bali hata waliofaulu vizuri.
     
  12. MaxShimba

    MaxShimba JF-Expert Member

    #12
    May 26, 2009
    Joined: Apr 11, 2008
    Messages: 35,808
    Likes Received: 94
    Trophy Points: 145
    [​IMG] Young girls at Makuyuni school in the Monduli District having their lunch, called makande
    Photograph: Graeme Robertson
     
  13. M

    Makfuhi Senior Member

    #13
    May 26, 2009
    Joined: Aug 20, 2008
    Messages: 183
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Hali hii haiwezi kubadilika kwa sababu watoto wa wakubwa hawamo humu na fedha ambazo zingetumika kununua madawati zimefisadiwa na wakubwa hao ambao watoto wao wanasoma majuu.

    tuungane tumwombe Mungu vinginevyo utumwa unarudi kwa kasi ya ajabu
     
  14. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #14
    May 26, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    DOMISIANUS,
    Vivid evidence unaitaka kwa njia gani mkuu.
    si hali halisi unaiona?
    Kweli suala la udhaifu katika shule zetu linahitaji ushahidi wa utafiti?
     
  15. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #15
    May 26, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Makfuhi,
    Bado inawezekana.
    Tusikate tamaa.
    Kumuomba Mungu ni muhimu pia.
     
  16. MaxShimba

    MaxShimba JF-Expert Member

    #16
    May 26, 2009
    Joined: Apr 11, 2008
    Messages: 35,808
    Likes Received: 94
    Trophy Points: 145
    The UPE programme in Tanzania, which was actually built on the philosophy of​
    “Ujamaa” (African Socialism)
    2
    and the Education for Self-Reliance (ESR)3 reforms, had a good chance of succeeding. The ESR philosophy had addressed some relevant novel ideas of relevance of education, egalitarianism, practicality and elimination of elitism. However, the fact that the UPE programme was accompanied by high and rapid growth in enrolment rates for a few years which later levelled off; and then fell need exploration so as to provide a contribution to the overall issue of Education for All; and, an agenda of the Government(s) and development communities/agencies.



    http://www.adeanet.org/adeaPortal/adea/biennial/papers/en_arusha_galabawa.pdf


    “Ujamaa” (African Socialism) ideology dominated most of the 1967 – 1985 era of the late
    Mwalimu J.K. Nyerere. The highlight of this era was the nationalization of production and
    provision of goods and services by the state and the dominance of the ruling party in community mobilization and participation.

    Education for Self Reliance (ESR) reform and philosophy authored by Mwalimu J.K. Nyerere
    gave a thorough critique of the education system inherited from the colonial state by showing that it was elitist (for the few), theoretical and bookish (not integrated with production) and alienating (divorcing the recipients of it from his/her African society in general).

     
  17. MaxShimba

    MaxShimba JF-Expert Member

    #17
    May 26, 2009
    Joined: Apr 11, 2008
    Messages: 35,808
    Likes Received: 94
    Trophy Points: 145
    [​IMG]
    In 2002 a young lady, Gemma Rice (now Gemma Sisia), from a sheep farm in Australia, opened a small school in Northern Tanzania with the help of her family, friends and local Rotary Club. What started with only a handful of children and one teacher is now a thriving school of 1151 children, 130 teachers and 200 staff. In January 2008 another free primary school with an initial enrollment of over 550 children opened. These schools really have the potential to influence the quality of Tanzania's future leaders.
    Over 90% of the children at the school receive a totally free education as local and international sponsors individually cover the costs of not only the educational fees but also the uniform, stationery, transport, hot meal, snacks and drinks of each child. What makes this school even more special is the fact that this success comes about due to the group effort of thousands of ordinary people from all over the world coming together to do something quite extraordinary. Individuals, families, schools, church groups and service clubs are joining forces by supporting the school's various sponsorship programs.

    Every day staff and students work hard to fulfil the school's philosophy of "Fighting Poverty through Education" helping our students break the cycle of poverty that has gripped their families for generations. If this is what such a team effort can achieve in six short years, then imagine what could be achieved in ten years!

    [​IMG]
    Gemma with some of The School of St Jude students
     
  18. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #18
    May 27, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    MAXSHIMBA,
    You are so good in facts and figures.
    Keep it up
     
  19. Dingswayo

    Dingswayo JF-Expert Member

    #19
    May 27, 2009
    Joined: May 26, 2009
    Messages: 3,974
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 145
    Sasa huo ni mfano mmojawapo wa msingi mbovu. Mazingira ya kusomea mazuri ni mojawapo ya vigezo vya kuweka msingi mzuri wa elimu.
     
  20. Dingswayo

    Dingswayo JF-Expert Member

    #20
    May 27, 2009
    Joined: May 26, 2009
    Messages: 3,974
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 145
    Nilikuwa naongelea kuhusu ile picha ya wale wanafunzi walioketi chini. Huyu mdada wa Australia anahitaji kuigwa na apewe hongera.
     
Loading...