Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mbunge akifa kabla ya kuapa sheria inasemaje

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by bulunga, Jan 19, 2012.

  1. b

    bulunga JF-Expert Member

    #1
    Jan 19, 2012
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 267
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Ningependa kujua sheria inaseamaje kwa mbunge mteule akifa kabla ya kuapa inanakuaje, je 1) uchaguzi mpya utafanyika??? 2) Mshindi wa pili aliye fuatia kwa wingi wa kura ana weza kuchukua nafasi iliyo achwa wazi???:A S 465:
     
  2. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #2
    Jan 19, 2012
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 145
    Utakuta katiba inakuwa bubu juu ya hilo...!
    Lakini tayari rais ashamtumia salamu za rambirambi Spika wa Bunge , kuonyesha kwamba ndiye mfiwa mkuu kimhimili, na automatically hii inaleta majibu kwamba taratibu za kawaida za kutangaza nafasi yake upya zitafuata!
    Thats my view!
     
  3. Watu

    Watu JF-Expert Member

    #3
    Jan 19, 2012
    Joined: May 12, 2008
    Messages: 2,882
    Likes Received: 224
    Trophy Points: 160
    Mbona j. Makamba anasema marehemu alikuwa nae bungeni his seat is a row behind january"s seat??

    Aliingiaje bungeni bila kuapa?
     
  4. palalisote

    palalisote JF-Expert Member

    #4
    Jan 19, 2012
    Joined: Aug 4, 2010
    Messages: 8,353
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 0
    nimesoma katiba na haisemi lolote ktk hili​
     
  5. b

    bulunga JF-Expert Member

    #5
    Jan 19, 2012
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 267
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Sikutaja jina la mtu wala jimbo, nilitaka kujua sheria inasemaje juu ya hilo
     
  6. only83

    only83 JF-Expert Member

    #6
    Jan 19, 2012
    Joined: Oct 15, 2010
    Messages: 5,020
    Likes Received: 59
    Trophy Points: 145
    Nadhani hii post inafaa zaidi kwenye jukwaa la sheria,huko itapata michango ya maana kuliko hapa.Hapa siasa ndio zitatawala.
     
  7. doctorz

    doctorz JF-Expert Member

    #7
    Jan 19, 2012
    Joined: Aug 10, 2010
    Messages: 907
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Katiba iko bubu juu ya swala hili. Sheria za uchaguzi zinasemaje ....................................?
     
  8. Mpita Njia

    Mpita Njia JF-Expert Member

    #8
    Jan 19, 2012
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 7,014
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    kama unamzungumzia Sumari, alishaapishwa, kwa mujibu wa Katibu wa Bunge.
    Lakini kisheria, mtu akishatangazwa na Tume ya Uchaguzi kuwa ni msindi katika kinyang'anyiro cha ubuinge, usiwani, urais, basi mtu huyo anahesabiwa kuwa ni diwani, mbunge, rais. Kile kiapo ni kwa ajili ya kuhalailisha mtu afanye kazi za kidiwani, kibunge na kirais
     
  9. fikrapevu sungura

    fikrapevu sungura Senior Member

    #9
    Jan 19, 2012
    Joined: Oct 26, 2011
    Messages: 110
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Atakuwa mbunge hewa.
     
  10. KIJIKI

    KIJIKI Member

    #10
    Jan 19, 2012
    Joined: Jan 14, 2012
    Messages: 17
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    jamani vp mahaka imeamua nini kuhusu hamad na cuf....???????????
     
  11. KIJIKI

    KIJIKI Member

    #11
    Jan 19, 2012
    Joined: Jan 14, 2012
    Messages: 17
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    jaman mahaka imeamua nini juu ya mh..hamad na wabaya wake CUF...???
     
  12. c

    chegreyson JF-Expert Member

    #12
    Jan 20, 2012
    Joined: Nov 23, 2011
    Messages: 500
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 35
    Huwezi kuitwa mbunge kama hujaapishwa,hivyo akifa kabla ya kuapishwa kiti cha jimbo hilo huwa wazi.Madaktari wakidhibitisha kifo cha mteule utafanyika uchaguzi mdogo.
    Mtu wa pili kwa wingi wa kura hawezi kuwa mbunge kwa vile msimamizi wa uchaguzi akishamtangaza mshindi na kumpa cheti cha ushindi ambacho mteule hupeleka bungeni ili akapokelewe na taratibu zingine zifanyike. Kwa vile sheria ya uchaguzi hairuhusu msimamizi wa uchaguzi kutoa hati mbili za ushindi kwa jimbo moja.
     
  13. Utamaduni

    Utamaduni JF-Expert Member

    #13
    Jan 20, 2012
    Joined: Oct 23, 2007
    Messages: 1,050
    Likes Received: 68
    Trophy Points: 145
    Ndio maana tunahitaji kufanya mabadiliko makubwa sana katika katiba yetu, ili izungumzie kila kitu bila kuacha vitu vinaelewa, halafu vikitokea watu tunakuja na maana zetu kutoka mifukoni na kuzifanyia kazi.

    Katiba ipo kimya juu ya mbunge aliyekufa kabla hajaapishwa.

    Halafu hata hiii ya vyama kuwafukuza wabunge wao na hivyo kusema wamepoteza ubunge wao, katiba inasema hivi inapoongelea mbunge atakoma kuwa mbunge iwapo:-

    Ibara ya 71 (1); (e) Iwapo Mbunge ATAACHA kuwa mwanachama wa chama alichokuwamo wakati alipochaguliwa au alipoteuliwa kuwa Mbunge.

    Sasa swali langu mimi **** wa sheria na katiba ni hili, Hamad na Kafulila WAMEACHA UANACHAMA au wamefukuzwa? Je? Kufukuzwa uanachama na kuacha uanachama kuna maana moja?

    As long as nasoma hii katiba, sioni sehemu ikisema mbunge akifukuzwa kwenye chama chake inakuwaje zaidi ya kusema akiacha.

    Hebu tusaidieni wanacheria, kufukuzwa uanachama na kuacha uanachama kuna maana moja?
     
  14. W

    WILSON MWIJAGE JF-Expert Member

    #14
    Jan 23, 2012
    Joined: May 30, 2011
    Messages: 276
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0

    Ndugu,

    Kama walivyosema wengine, Katiba yetu haisemi lolote kuhusiana na mada. Mbunge kabla ya kuapa hasitahili lolote (maana si mbunge kamili - ni mbunge mteule) mpaka aape ndipo atambulike kama mbunge. Sasa ikitokea akafa kabla ya kuapa si tu hastahili kuchukuliwa kama mbunge bali pia ni kupotesa raslimali za nchi akichukuliwa hivyo.

    Vyama vya siasa kuwafukuza wabunge wao; Ibara ya 71 (1); (e) Uliyo nukuu ni tofauti na wazo lako maana ni jambo tofauti kidogo. Ila ukiangalia Ibara ya 67(sifa za mtu kuwa mbunge) na hasa 67(1) (b) inasema ni lazima mtu awe mwanachama na awe amependekezwa na chama cha siasa. Mbunge akiacha uanachama au akafukuzwa (sio mwanachama) huyo hapaswi kuwa mbunge.

    Majibu ya swali lako yapo hapo juu. Haijalishi umeacha au umefukuzwa ilimradi tu si mwanachama wa chama cha siasa hupaswi kuwa mbunge kwa lugha nyingine awe diwani au rais bila kuwa na chama hakuna cheo hicho. Katika sura hii kufukuzwa uanachama na kuacha uanachama kuna maana moja. Pamoja na hayo soma 71(1)(f), unajua ndugu wakati mwingine katiba inasomwa kama biblia kwa maana ya kwamba usiegemee mstali mmoja tu!

    Kwangu mimi Kafulila na hamad sio wabunge maana sio wanachama wa vyama vyao, ila TU kama vyama vyao wakati wa kuwasimamisha uanachama vilikiuka kanuni/taratibu na sheria. Hivyo tunaiachia mahakama iamue tu kama kanuni zilikiukwa au la vinginevyo mahakama haiwezi kuwarudishia uanachama hivyo kuwawezesha kuwa wabunge.
     
Loading...