Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

MAKOSA ya matamshi na uandishi.

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by DEVINE, Oct 15, 2011.

  1. DEVINE

    DEVINE JF-Expert Member

    #1
    Oct 15, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 539
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Inabidi tusaidiane wana JF kuhusu hili tatizo la matamshi na uandishi wa baadhi ya maneno ya kiswahili ili tuepuke kuharibu lugha hii,kwa mfano;
    ...kura chakula,badala ya kula chakula.
    ...abari zako,badala ya habari zako.
    ...piga kula,badala ya piga kura.
    ...kalibu,badala ya karibu.
    ...hasubui,badala ya asubuhi.
    ...askali,badala ya askari
    ...malanyingi,badala ya maranyingi.
    ...eshima,badala ya heshima.
    Yako makosa mengi yanayo jirudia ningependa nawe pia uyaainishe hapa.
     
  2. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #2
    Oct 16, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Mkuu, tuhepuke nadhani inatakiwa iandikwe tuepuke!
     
  3. M

    Megawatt B JF-Expert Member

    #3
    Oct 16, 2011
    Joined: Aug 23, 2011
    Messages: 252
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Mrahaba badala ya mrabaha
     
  4. Rejao

    Rejao JF-Expert Member

    #4
    Oct 16, 2011
    Joined: May 4, 2010
    Messages: 9,223
    Likes Received: 146
    Trophy Points: 160
    Hakunaga!!
     
  5. DEVINE

    DEVINE JF-Expert Member

    #5
    Oct 16, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 539
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    hayo ndiyo makosa ninayotegemea,asante mkuu
     
  6. DEVINE

    DEVINE JF-Expert Member

    #6
    Oct 16, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 539
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    ...Badala ya hakuna.
     
  7. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #7
    Oct 16, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    hakunaga kipala kibaya kama cha Rejao badala ya hakuna kipara kibaya kama cha Rejao!
     
  8. DEVINE

    DEVINE JF-Expert Member

    #8
    Oct 17, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 539
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Eti jamani kipi sahihi,Kusema 'analinga' au 'anaringa' ?
     
  9. Lukansola

    Lukansola JF-Expert Member

    #9
    Oct 17, 2011
    Joined: Sep 5, 2010
    Messages: 5,426
    Likes Received: 46
    Trophy Points: 145
    Nilitaka kuanzisha thread kulalamikia usahihi wa waandishi wetu katika matumizi ya lugha ya kiswahili, lakini acha niongezee haphapa kwako mkuu,

    1. Masuala mazima..... badala ya suala zima
    2. Mazingara badala ya mazingira
    2. Lisaa badala ya saa, masaa badala ya saa.
    kwa kweli mimi huwa nakereka zaidi pale wana habari ambao ni jukumu lao kuelimisha jamii wanaposhindwa kujua hata vitu basic kama hivi, are they real seroius? au unakuta mtangazaji anasema gari limepata ajali na watu kadhaa wameweza kupoteza maisha, this is rubbish jamani hebu mpende kujifunza.
     
  10. Lukansola

    Lukansola JF-Expert Member

    #10
    Oct 17, 2011
    Joined: Sep 5, 2010
    Messages: 5,426
    Likes Received: 46
    Trophy Points: 145
    Anaringa.
     
  11. Donnie Charlie

    Donnie Charlie JF-Expert Member

    #11
    Oct 17, 2011
    Joined: Sep 16, 2009
    Messages: 5,934
    Likes Received: 130
    Trophy Points: 160
    hiyo number 2a hayo ni maneno mawili tofauti yenye maana tofauti, huenda mtumiaji alimaanisha mazingara ktk hali ya ushirikina.
     
  12. Sooth

    Sooth JF-Expert Member

    #12
    Oct 17, 2011
    Joined: Apr 27, 2009
    Messages: 1,894
    Likes Received: 662
    Trophy Points: 280
    Nyimbo: uwingi Wimbo: umoja Kwahiyo sentensi kama: "Hii Nyimbo kali kweli!". Ni afadhali ukasema: "Huu wimbo mkali kweli!"
     
  13. DEVINE

    DEVINE JF-Expert Member

    #13
    Oct 17, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 539
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    asante mkuu
     
  14. Lukansola

    Lukansola JF-Expert Member

    #14
    Oct 17, 2011
    Joined: Sep 5, 2010
    Messages: 5,426
    Likes Received: 46
    Trophy Points: 145
    Karibu mkuu.
     
  15. DEVINE

    DEVINE JF-Expert Member

    #15
    Oct 17, 2011
    Joined: Mar 11, 2011
    Messages: 539
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    'Anapendaga' badala ya 'anapenda'.
     
  16. j

    jjeremiah Member

    #16
    Oct 18, 2011
    Joined: Jul 30, 2010
    Messages: 41
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 15
    Amefariki tarehe 22/07/2003 badala ya alifariki tarehe 22/07/2003 ili kuonyesha wakati uliopita yani past tense, ama amelala badala ya analala kuonyesha kitendo kinaendelea wakati huo (Present continuous tense).
     
Loading...